chào mọi người, em nhờ các anh tư vấn giúp đỡ em

• Thread starter trungdng
  • Ngày gửi
Em chào các anh

Em là thành viên mới của agiviet và cũng đang tập tò về chăn nuôi gà thả vườn kiếm thêm thu nhập nuôi vợ con. Kính mong các anh giúp đỡ tư vấn giúp em. Em xin trình bày như sau ạ

Em 35tuổi hiện tại đang ở Đà Nẵng và cũng đang làm Viettel ( CNTT). Ông già vợ em có mảnh đất xã cấp 50 năm khu vực vùng ngoại Ô cách xa khu dân cư sinh sống hiện tại cụ chỉ trồng các cây mè, đậu thu nhập không cao nên em xin đất để em đầu tư sang sẽ chăn nuôi và em quyết định đầu tư vào chăn nuôi gà thả vườn và dúi.

* Qua ngâm cứu các diễn đàn em tự làm thiết kế và hoạch toán các anh xem giúp em ạ.
I/ Nội dung:
1./ Diện tích đất: 4000 mét

- 4000m đã chia thành 4 miếng, 1 miếng là 1000m. Trước tiên em sử dụng 1000m xây dựng trang trại nếu ok em sẽ đầu tư 3000m còn lại ạ
Diện tích 1 miếng là: 32m X 33m = 1056m

2./ Quy hoạch trại nuôi: 1000m hướng chuồng trại là hướng đông hoặc đông nam.
a/ Khu quản lý: 7 x 28m = 196 m gồm nhà để ở, kho, khu úm gà+nở, khu nuôi dúi.
b/ Khu nuôi gà con: 6m x 30m = 180 m gồm khu nhà trú và sân chơi
c/ Khu nuôi gà đẻ: 10 m x 30m = 300 m gồm khu nhà trú và sân chơi
d/ Khu nuôi gà thịt: 10 m x 30m = 300 m gồm khu nhà trú và sân chơi
Xung quanh khuân viên em xây tường 70 cm và rào B40 lên 1,5m. Các khu được phân chia rõ ràng.

3./ Vật nuôi: Gà ta thả vườn.
- Ban đầu em dự định sẽ nuôi là 1500 gà con trong đó có (350 gà mái giống + 150 gà trống = 500 con) + 1000 gà thịt.
4./ Nhân công:
- Em thì làm ca ở ngoài Đà Nẵng nên cũng có ít thời gian vì vậy cũng chạy ra chạy vào được. Em định thuê 1-> 2 người nhân công với mức lương là 2.000.000 đồng/ 1 người -> cũng chia ca để trang trại luôn luôn có người.
5./ Đầu ra:
- Hiện tại em vẫn chưa có đầu ra, em dự định sẽ nuôi và 2 tháng cuối chuẩn bị xuất gà thì em sẽ tìm kiếm đối tác.
6./ Dịch phòng:
- Trong quá trình nuôi gà em sẽ nhờ các thú y địa phương và tuân thủ theo quy trình tiêm vacxin định kỳ cho gà theo mô hình An toàn sinh học.
7./ Kết quả:
- Sau 4 tháng em tính trung bình 1 tháng sau này chia ra thì thu nhập tầm khoảng 12-15 triệu/ 1 tháng đã trừ ra hết tất các khoản chi phí
- còn gà thì em sẽ nuôi và gầy giống lên đàn và sẽ quay vòng theo tháng
Riêng sơ sơ em tính dự toán xây dựng thôi đã lên con số gần 400 triệu của em rầu, chưa kể là con giống và thức ăn của 1500 con gà. Như vậy chi phí đầu vào bỏ ra quá cao.
II./ Các anh tư vấn giúp em một số nội dung bên dưới
Qua các thông tin em đã cung cấp như trên các anh xem giúp và tư vấn giúp em ạ
1./ Chi phí đầu vào xây dựng quá cao -> các anh tư vấn có cách nào giảm được giá thành chi phí đầu vào xây dựng không ạ hoặc phương án xây dựng lán trại giá thành rẻ để giảm chi phí xây dựng
2./ Về con giống:
Các anh tư vấn cho em xin địa chỉ cung cấp con giống
3 Đầu ra của gà:
Hiện nay theo em tham khảo thì đầu ra của gà đa số lệ thuộc vào lái gà, giá gà ta hiện tại lái gà mua thì bao nhiêu trên 1kg gà ạ ??? và có hướng đầu ra khác của gà không ạ ??? và không lệ thuộc vào giá của lái gà.
4./ Trang trại:
Trường hợp trang trại nằm ở vùng thấp khả năng sẽ có lụt thì các anh có phương án nào chống lụt cho trại gà của mình không ạ ???
5/ Như vậy theo các nội dung trên kế hoạch và dự toán hoạch định của em đưa ra như vậy thì các anh có thấy ổn không ạ và có dự đoán có chiều hướng phát triển tốt không ạ ????
Gà ta hiện tại trên thị trường các ở đà nẵng hoặc miền trung ntn ạ ??? Các anh xem giúp với đất 4000m như vậy thì nên đầu tư nuôi con gì cho thu nhập kinh tế cao ạ ????.
Em cảm ơn các anh chúc các anh 1 năm thắng lợi trên mọi phương diện
Trân trọng !!!

Last edited by a moderator:
mình ở Đà Nẵng đó Changhung113

350 mái giống gì? Trung bình mùa đẻ gần 300trứng. A cần máy ấp 6000trứng. Một tháng tối đa ấp ra 9000 con giống.
Như a vinhtp nói, chất thải k xử lý tốt là hiểm họa bệnh tật cho vật nuôi. A k thể nhúc nhích gì được. K thể sát trùng hiệu quả . Bệnh tật leo thang và quy mô sản xuất gà phải tính đến hàng nghìn để làm 4 vacxin liều nghìn đặc biệt marek. Thành bại của nuôi gà phụ thuộc đầu tiên là giống, sau đó là kĩ thuật ấp, kĩ thuật vacxin. Thị trường k quá lo, nhiều gà thì giá phải rẻ. Ai tính cua trong lỗ và gối đầu, ngại khó khăn thì k làm được.

Mình đang ở quảng nam. Biết gì nói đó nhé.
1 con giống: với số lượng này chỉ có trại lớn như; minh dư, j dabaco... gà này thì giá hiện tại ở quảng nam tầm 75k -80k nhưng gà nhanh lớn => khó bán. Còn về gà ta thuần thì vẫn sẽ có số lượng đó nhưng phải bắt nhiều trại. Mỗi trại tầm 500con là maximum.
2 chuồng trại: mình nghĩ bạn chưa nên đầu tư chuồng trại 1 lần chỉ làm 1 trại 100m2 và dàn đậu (500m2 sân vườn)nuôi thí nghiệm đã. Chừng ấy thì 1000 con là được.
3 đầu ra: hiện tại nếu không bán cho lái gà, mà bạn tự tiêu thụ thì bạn bán 1000 con gà mất tầm 1tháng là ít. Mà nếu nuôi gà lai gà càng nhanh lớn giá càng thấp(thậm chí không bán được) về gà ta nuôi 1000con 4tháng cám công nghiệp mà lãi trên 13tr 1tháng bạn nên nghĩ làm việc ở viettel đi.
4 lũ : nếu nơi bạn ngập lụt thì thôi tìm nơi khác. Dù bạn có ngăn đê hay thêm đất thì lụt lớn vẫn thiệt hại. Chắc đất gần ven sông rồi
Lời khuyên cho bạn: nôi gà thành công hay không là ở kinh nghiệm, tôi ví dụ đầu tư như bạn 400tr, lần đầu thất bại, lần hai thất bại bạn dám làm lần thứ 3 không? Kinh nghiệm trên lý thuyết chưa hẳn áp dụng được vào thực tế. Tôi chắc hẳn nuôi như bạn là % thất bại lớn: nhờ người không chuyên chăm sóc, chưa hiểu về nhiều gà cũng như giống gà....gà ta mà nuôi nhốt có ăn vàng cũng không lớn. Nói như bạn Nhiều người thành công nhưng không ít người thất bại. Nói là để góp ý cho bạn thôi, có ý tưởng như bạn thì không có gì khó chỉ cần động lực và quyết tâm mạnh. Cố lên..

Để mình đặt cách làm ăn cho a nhé. Vì e cũng có hướng về ông già vợ nuôi gà. Chưa về nhưng chú bên đó cũng ngăm nghe làm ăn cùng rồi.
Nên cơ bản cũng tự nhận là có kinh nghiệm về nuôi vì hiện tại e cũng nuôi 300 gà vịt ngan ngỗng.
Để giảm phí sản xuất, tăng giá trị sản phẩm hơn mức thị trường. A phải nuôi gà theo chuỗi từ chủ động giống, thức ăn, tiêu thụ. Vì nếu chỉ nuôi bán thương phẩm từ ngay lứa đầu, a phải luôn chịu lãi gà giống từ lò ấp bán.
Nếu k tự giết mổ, phụ phẩm giết mổ k tận dụng được. Nhưng lí do chính là phải nuôi mật độ thấp, phải thả vườn để giữ mã gà. Nuôi mật độ thấp trên nền nhân tạo như xi măng tăng phí chuồng trại. Nuôi thả vườn tăng phí kháng sinh phòng định kì, trị bệnh, đặc biệt gặp giun sán tăng chỉ số tiêu tốn thức ăn trên kg tăng trọng. Tóm lại mật độ ảnh hưởng trực tiếp tới mã gà, lái ép giá rất mạnh. A sẽ phải chọn là dư lượng kháng sinh hoặc dư thừa chất sát trùng hoặc mã gà thấp xấu, xơ xác.
Khâu tiêu thụ tăng giá trị sản phẩm lên rất nhiều.
Khi a chọn chuỗi sản xuất kiểu từ giống tới bàn ăn. A có cách nuôi tạo ra siêu thấp về phí sản xuất, siêu lãi khi bán sản phẩm cuối là nuôi nhốt mật độ cao trên chuồng lưới. E đang nuôi cách này, nhược điểm duy nhất là gà trên tháng có mổ nhau. Khắc phục tách riêng, nuôi mỗi 35 con mỗi chuồng 6 m2. Khi nuôi mật độ cao, gà hạn chế vận động, cho ăn đủ nhóm chất làm giảm tiêu tốn thức ăn trên kg tăng trọng. Chất lượng thịt vẫn đảm bảo như thả vườn là ức dày, săn chắc.

cảm ơn bác lê văn sỹ rất nhiều, cái dự toán là mình mới mô phỏng và đang định hình thôi, mình biết khi bắt tay làm thì nó sẽ khác nhiều. Mình sẽ xây dựng lại và tính toán theo như thông tin bác cung cấp.
Cảm ơn bác lê văn sỹ & dudo92 đã góp ý cho mình.

cảm ơn bác lê văn sỹ rất nhiều, cái dự toán là mình mới mô phỏng và đang định hình thôi, mình biết khi bắt tay làm thì nó sẽ khác nhiều. Mình sẽ xây dựng lại và tính toán theo như thông tin bác cung cấp.
Cảm ơn bác lê văn sỹ & dudo92 đã góp ý cho mình.
Nếu bạn nuôi số lượng trên 1000 con thì chắc sẽ gặp nhau thôi. Các trại lớn nhỏ gì khu vực này mình đều lần mò mà tới nhìn trộm( không phải trộm nhé). Có điều kiện bạn nên đi thực tế 1 chuyến, rất bổ ích đấy . dự án của mình cũng gần giống bạn nhưng chắc sang năm mới thi công.

hy vọng là gặp được bác sỹ sớm ( hông phải bác sỹ bệnh viện nhé) :D.

Để mình đặt cách làm ăn cho a nhé. Vì e cũng có hướng về ông già vợ nuôi gà. Chưa về nhưng chú bên đó cũng ngăm nghe làm ăn cùng rồi.
Nên cơ bản cũng tự nhận là có kinh nghiệm về nuôi vì hiện tại e cũng nuôi 300 gà vịt ngan ngỗng.
Để giảm phí sản xuất, tăng giá trị sản phẩm hơn mức thị trường. A phải nuôi gà theo chuỗi từ chủ động giống, thức ăn, tiêu thụ. Vì nếu chỉ nuôi bán thương phẩm từ ngay lứa đầu, a phải luôn chịu lãi gà giống từ lò ấp bán.
Nếu k tự giết mổ, phụ phẩm giết mổ k tận dụng được. Nhưng lí do chính là phải nuôi mật độ thấp, phải thả vườn để giữ mã gà. Nuôi mật độ thấp trên nền nhân tạo như xi măng tăng phí chuồng trại. Nuôi thả vườn tăng phí kháng sinh phòng định kì, trị bệnh, đặc biệt gặp giun sán tăng chỉ số tiêu tốn thức ăn trên kg tăng trọng. Tóm lại mật độ ảnh hưởng trực tiếp tới mã gà, lái ép giá rất mạnh. A sẽ phải chọn là dư lượng kháng sinh hoặc dư thừa chất sát trùng hoặc mã gà thấp xấu, xơ xác.
Khâu tiêu thụ tăng giá trị sản phẩm lên rất nhiều.
Khi a chọn chuỗi sản xuất kiểu từ giống tới bàn ăn. A có cách nuôi tạo ra siêu thấp về phí sản xuất, siêu lãi khi bán sản phẩm cuối là nuôi nhốt mật độ cao trên chuồng lưới. E đang nuôi cách này, nhược điểm duy nhất là gà trên tháng có mổ nhau. Khắc phục tách riêng, nuôi mỗi 35 con mỗi chuồng 6 m2. Khi nuôi mật độ cao, gà hạn chế vận động, cho ăn đủ nhóm chất làm giảm tiêu tốn thức ăn trên kg tăng trọng. Chất lượng thịt vẫn đảm bảo như thả vườn là ức dày, săn chắc.
Bạn có thể up hình chuồng trại của bạn, chi tiết từng ô nuôi cho mình tham khảo được không. Mình đang muốn nuôi nhưng chưa biết thiết kế chuồng nuôi hợp lý. Cảm ơn bạn nhiều

Có gì mà thiết kế. Làm nền xi măng hoặc lót bạt nilong để xịt phân gà. Vì là chuồng lưới nuôi gà tới xuất nên nền lưới phải có 3 lớp sắt. Đó là lưới sắt mạ kẽm, rồi sắt ô to hơn, cuối cùng là sắt đỡ cuối ô to nhất. Như thế chuồng mới bền. Làm mỗi 35 40 gà một, úm một góc chuồng sao cho dễ bắt để làm vacxin, thường là 1m2. Sau mỗi lần làm vacxin san ra thêm một ít diện tích. Thời gian tới khi xong vacxin new, gum nhũ dầu là 1 tháng rưỡi thì cho gà dùng hết diện tích 6m2 chuồng.
Gà nuôi như thế k lo chuột, kháng sinh phòng chữa. Nhưng phải đảm bảo ăn đủ nhóm chất, đủ ánh sáng, tráng gió to và lạnh. Vợ mình cho 2 xoong thức ăn gồm cơm, ngô hạt, đầu cá nấu cho mỗi 30 gà ăn cả ngày mới hết. Rất nhàn và rẻ, năng lượng trao đổi cho vận động như thả vườn k có làm giảm tiêu tốn thức ăn trên kg tăng trọng.

Bây giờ trang trại nếu đầu tư vào 1 cách gọi là bài bản thì rất là tốt kém chi phí đầu vào, mục đích bây giờ là ngâm cứu chuồng trại ntn ? để giảm thiểu chi phí đầu vào rẻ, nhưng phải đảm bảo được vệ sinh, dịch, v.vv.... an toàn cho gà.
Mình đang đau cái đầu về dzụ này.

Chỉ được chọn 1 trong 2, 3 phải là k nắm vững kĩ thuật. Chọn chuồng rẻ , nuôi nền hoặc thả thì phí sản xuất phải tăng. K thể khác được

có ACE nào có cao kiến gì giúp em nữa không ạ,xin chỉ giúp.Chân thành cảm ơn.

Mình cảm nhận bạn là người có khả năng làm tốt được mọi việc! Bạn rất có khả năng thành công nhưng thứ nhất bạn phải xác định được hướng đi sp tạo ra vì thị trường gà bây giờ phức tạp, sau đó mới tính chi phí xây dựng và đầu tư, mô hình dự tính của bạn rất hay nhưng còn chung chung chưa xác định rõ ưu thế đầu ra của mình so với những người đang đi trước bạn , mà những người này cũng đang lao đao . Đây cũng là điều trăn trở của mình trước khi xây dựng trại gà , cuối cùng mình cũng xác định hướng đi và xây dựng trại. Kết quả thất bại!

Trước tiên mình thanks bác bambinuoiga đã góp ý. Về thị trường gà thì mình cũng đang nghiên cứu ( bao gồm trên mạng + thực tế) sau đó mình mới tiến hành. Bây giờ kinh doanh thì đa số đều chấp nhận rủi ro, nhưng vấn đề rủi ro này kéo dài ntn thôi à ?, các thương hiệu cũng đã xây dựng 5-10 năm rồi, nên mình là người đi sau cần phải nhìn rõ hơn 1 tí, đúng như bạn nói bambinuoiga, thị trường gà bây giờ rất phức tạp, Nhưng mình thấy gà ta thả vườn, đâu đó cũng có chổ đứng ở thị trường, trong giai đoạn nuôi 2 tháng cuối chuẩn bị xuất thì mình mới tìm kiếm đầu ra, lúc đó nhu cầu cần và cấp cũng dễ dàng xử lý hơn.
P/s: Chỉ có 1 cái bánh nhưng nhiều người cùng ăn thì mình nghĩ phải bon chen xô lấn để được cắn 1 miếng chứ.

Back