Chế biến thức ăn cho gà từ các nguyên liệu sãn có

anhtall

Lữ khách
#1
Chào tất cả mọi người!
Mình có các nguyên liệu sau, mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm để chế biến thức ăn cho gà làm sao vừa hiệu quả, vừa tiết kiệm và ít tốn thời gian nhất!
1. lúa
2. rau (rau xanh, chuối)
3. giun đất, nội tạng động vật
4. vỏ hến (quê mình gọi là chắt chắt)
như vậy là đủ các thành phần chính của khẩu phần ăn: tinh bột (lúa); vitamin và chất xơ (rau xanh); protein (giun đất); canxi (vỏ hến)
mọi người bớt chút thời gian chia sẽ nha.
 

hoangha49

Nông Dân Daklak
#6
sao ko có bắp? Bắp vừa rẻ mà vừa tốt cho gà....
Chào tất cả mọi người!
Mình có các nguyên liệu sau, mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm để chế biến thức ăn cho gà làm sao vừa hiệu quả, vừa tiết kiệm và ít tốn thời gian nhất!
1. lúa
2. rau (rau xanh, chuối)
3. giun đất, nội tạng động vật
4. vỏ hến (quê mình gọi là chắt chắt)
như vậy là đủ các thành phần chính của khẩu phần ăn: tinh bột (lúa); vitamin và chất xơ (rau xanh); protein (giun đất); canxi (vỏ hến)
mọi người bớt chút thời gian chia sẽ nha.
 

namekct

Có kinh nghiệm
#9
Nuoi 1000 kon ga lai choi .khi dat 1kg no an 1 ngay hon 100 kg cam day.ban cho an lon xon the met lam
 

hoangha49

Nông Dân Daklak
#10
Vậy lúa cung cấp bao nhiêu tinh bột? bắp bao nhiêu tinh bột? giá lúa bao nhiêu? giá bắpbaao nhiêu?
sao vậy bác


những nguyên liệu trên sẵn có, nhà làm ra hết. Bắp phải mua. bắp và lúa giống nhau, cũng là nguồn cung cấp tinh bột thôi.
 

9xkhoinghiep

Thành viên gắn bó
#12
Lúa 5k, bắp 7k Vậy lúa rẻ hơn 2k. Nuôi gà ngàn mà phối trộn kiểu bác chủ xị thì không có khoa học gì hết, mình dám khẳng định là mất cân đối về tỉ lệ đồng đều.
 

lamnhuthenao

Thành viên mới
#13
Lúa 5k, bắp 7k Vậy lúa rẻ hơn 2k. Nuôi gà ngàn mà phối trộn kiểu bác chủ xị thì không có khoa học gì hết, mình dám khẳng định là mất cân đối về tỉ lệ đồng đều.
ở mình bắp rẻ hơn lúa đấy

Lúa 5k, bắp 7k Vậy lúa rẻ hơn 2k. Nuôi gà ngàn mà phối trộn kiểu bác chủ xị thì không có khoa học gì hết, mình dám khẳng định là mất cân đối về tỉ lệ đồng đều.
ở mình bắp rẻ hơn lúa đấy
bắp 5.5k, lúa 6k
 

hoangha49

Nông Dân Daklak
#14
Chổ mình thì bắp 4k mà lúa 6k là sao nhỉ?
Lúa 5k, bắp 7k Vậy lúa rẻ hơn 2k. Nuôi gà ngàn mà phối trộn kiểu bác chủ xị thì không có khoa học gì hết, mình dám khẳng định là mất cân đối về tỉ lệ đồng đều.
 
#15
Chổ mình thì bắp 4k mà lúa 6k là sao nhỉ?
Có sao đâu bác, chỗ nào rễ trồng cái gì thì cái đó rẻ mà. còn vụ phối chộn thức ăn của bác chủ xị em nghĩ bác lên đưa công thức tính theo định lượng thì dễ hơn. ngoài ra cần bổ xung một vài thứ khác ko có trong tự nhiên mà phải mua thì tốt hơn như. ADE, premix, khoáng và vi lượng...
 

9xkhoinghiep

Thành viên gắn bó
#16
Chổ mình thì bắp 4k mà lúa 6k là sao nhỉ?
chổ bác là gần vùng nguyên liệu nên gjá rẻ là phải, năm rồj em mua 9k lun cơ đấy. Vận chuyển từ miền đông vào đến mjền tây sao gjá đội lên khjếp nhỉ
 
#17
chổ bác là gần vùng nguyên liệu nên gjá rẻ là phải, năm rồj em mua 9k lun cơ đấy. Vận chuyển từ miền đông vào đến mjền tây sao gjá đội lên khjếp nhỉ
Xăng đắt, chi phí khấu hao xe cao, luật lá, lợi nhuận của người buôn. những chi phí đó cộng lại khủng khiếp luôn
 

hoangha49

Nông Dân Daklak
#18
đầu vụ nhà mình mua trử giá có 3.4k, mua xong nó tụt xuống còn 3k, giờ lên lại rồi
chổ bác là gần vùng nguyên liệu nên gjá rẻ là phải, năm rồj em mua 9k lun cơ đấy. Vận chuyển từ miền đông vào đến mjền tây sao gjá đội lên khjếp nhỉ
 

9xkhoinghiep

Thành viên gắn bó
#19
Xăng đắt, chi phí khấu hao xe cao, luật lá, lợi nhuận của người buôn. những chi phí đó cộng lại khủng khiếp luôn
kái đó thì em biết, thức ăn ở đây em mua củng đã cao ngất ngưởng rồj