Chế biến thức ăn cho gà từ các nguyên liệu sãn có

• Thread starter anhtall
  • Ngày gửi
Chào tất cả mọi người!
Mình có các nguyên liệu sau, mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm để chế biến thức ăn cho gà làm sao vừa hiệu quả, vừa tiết kiệm và ít tốn thời gian nhất!
1. lúa
2. rau (rau xanh, chuối)
3. giun đất, nội tạng động vật
4. vỏ hến (quê mình gọi là chắt chắt)
như vậy là đủ các thành phần chính của khẩu phần ăn: tinh bột (lúa); vitamin và chất xơ (rau xanh); protein (giun đất); canxi (vỏ hến)
mọi người bớt chút thời gian chia sẽ nha.

thiếu thông tin mỗi thứ bao nhiêu kg?

Thế cái con chắt chắt(vỏ hến) bạn lại phải xay mịn ra như bột sò à. Cũng kì công nhi.?

nếu nghiềng ko mịn thì đem đốt lấy tro củng được mà, lo gì khoảng đó

vãi cả hoàng hà, hồi xưa cấp 2 trốn tiết Hóa học phải không? :lol:
vỏ hến chủ yếu là CaCo3, nung lên sẽ thành vôi sống CaO.
Qua quá trình nấu cám, hoặc khi con gà ăn xong, quất miếng nước. vôi sống có nước sẽ trở thành vôi tôi Ca(OH)2
ăn vôi tôi quá liều sẽ rất nguy hiểm (hỏi mấy bác phía Bắc bị say trầu hoặc rộp lưỡi do ăn vôi sẽ biết chi tiết hơn)

tham khảo nguồn wikipedia nhé:
Khi dùng hyđroxyt canxi quá liều có thể gây ra các triệu chứng nguy hiểm, bao gồm:

Khó thở
Chảy máu trong
Hạ huyết áp
Liệt cơ xương, gây nhiễu hệ thống actin-myosin.
Tăng pH trong máu, gây tổn thương các nội tạng

Boi cũng chưa thử nung vỏ hến làm gì, nhưng xét về mặt lí thuyết là như vậy
Cái gì chưa thử, hoặc chưa hiểu rõ không nên bày tầm bậy

Last edited by a moderator:
Em là em dốt nhất môn Hoá, nhưng bác nói là quá liều mới xảy ra tình trạng đó. Cái gì mà quá thì củng chẳng tốt hết bác Boi ơi!
Còn phần vôi là cái gì ko biết nhưng em thường trộn khoáng cho BC nhà em ăn, chả thấy con nào ngã nhào cả.
vãi cả hoàng hà, hồi xưa cấp 2 trốn tiết Hóa học phải không? :lol:
vỏ hến chủ yếu là CaCo3, nung lên sẽ thành vôi sống CaO.
Qua quá trình nấu cám, hoặc khi con gà ăn xong, quất miếng nước. vôi sống có nước sẽ trở thành vôi tôi Ca(OH)2
ăn vôi tôi quá liều sẽ rất nguy hiểm (hỏi mấy bác phía Bắc bị say trầu hoặc rộp lưỡi do ăn vôi sẽ biết chi tiết hơn)

tham khảo nguồn wikipedia nhé:
Khi dùng hyđroxyt canxi quá liều có thể gây ra các triệu chứng nguy hiểm, bao gồm:

Khó thở
Chảy máu trong
Hạ huyết áp
Liệt cơ xương, gây nhiễu hệ thống actin-myosin.
Tăng pH trong máu, gây tổn thương các nội tạng

Boi cũng chưa thử nung vỏ hến làm gì, nhưng xét về mặt lí thuyết là như vậy
Cái gì chưa thử, hoặc chưa hiểu rõ không nên bày tầm bậy

Nuoi 1000 kon ga lai choi .khi dat 1kg no an 1 ngay hon 100 kg cam day.ban cho an lon xon the met lam
em mới vào nghề nên không am hiểu lắm. theo bác thì nên chia khẩu phần ăn như thế nào là hợp lý.

--------

Em là em dốt nhất môn Hoá, nhưng bác nói là quá liều mới xảy ra tình trạng đó. Cái gì mà quá thì củng chẳng tốt hết bác Boi ơi!
Còn phần vôi là cái gì ko biết nhưng em thường trộn khoáng cho BC nhà em ăn, chả thấy con nào ngã nhào cả.
thông tin của bác thật thú vị. nhưng em nghĩ chúng ta hơi phức tạp hóa vấn đề thì phải.theo những gì em được biết thì vật chất sống trong tế bào của các sinh vật cơ bản giống nhau. em chọn các nguyên liệu trên vì nó đáp ứng được yêu cấu đó. vấn đề là làm sao để có:
tỷ lệ phối trộn
cách chế biến
một cách tiết kiệm thời gian, tiết kiệm tài chính nhất.
tất cả chỉ là tương đối.
nếu sợ ăn vỏ hến quá nhiều thì cho ăn ít lại là ok rùi. nhưng ít là bao nhiêu thì em hổng có biết. nhờ mấy tiền bối giúp đỡ món này. hêhhee

Nếu cho ăn Vôi không sao thì quá tốt, ra mua Vôi Bột về cho ăn luôn cho nhanh ^_^ mất gì ngồi nung vỏ hến cho cực vậy -_-

Nếu cho ăn Vôi không sao thì quá tốt, ra mua Vôi Bột về cho ăn luôn cho nhanh ^_^ mất gì ngồi nung vỏ hến cho cực vậy -_-
Cái đó sài được mà nhưng phải có cách đó, đổ bừa là sôi ruột đó . ka ka

mình thì cứ sáng nào cũng chạy xe ra quán mổ lươn . mua (xương,đầu,đuôi,lòng) của lươn 3.000 đ/kg.về xay nhỏ trộn thêm rau.lúa và 1 ít cám còn cò nữa là ok .nhìn bọn gà rất thích ăn

mình thì cứ sáng nào cũng chạy xe ra quán mổ lươn . mua (xương,đầu,đuôi,lòng) của lươn 3.000 đ/kg.về xay nhỏ trộn thêm rau.lúa và 1 ít cám còn cò nữa là ok .nhìn bọn gà rất thích ăn
vậy là ngon rồi bác. đồ của lươn mà tươi vậy thì gà ăn sống tốt mà, với cả lòng lươn khác lòng cá

chỉ cần trộn vỏ hên vào bắp hoặc mi không đem nghiền mà cỏ thể giả quyết tình trạng đc ngay, lo gì khoản đó hả các bác, vấn đề là tỉ lệ ntn cho nó hợp li ấy nhỉ..em thì cũng thuộc thành phần ngu Hoá Hocj@@

xay vỏ hến ra rồi bỏ đại đi bạn.khoáng thì gà nó tự biết cơ thể cần bao nhiêu là đủ.chứ trộn vô thức ăn có thừa thì nó cũng thải ra hà.

--------

ừa.cho ăn vôi rất tốt.sẽ diệt được tất cả con gì sống kí sinh trong ruột.chúng sẽ chết ráo.GÀ CŨNG CHẾT LUÔN!:5^:

xay vỏ hến ra rồi bỏ đại đi bạn.khoáng thì gà nó tự biết cơ thể cần bao nhiêu là đủ.chứ trộn vô thức ăn có thừa thì nó cũng thải ra hà.

--------

ừa.cho ăn vôi rất tốt.sẽ diệt được tất cả con gì sống kí sinh trong ruột.chúng sẽ chết ráo.GÀ CŨNG CHẾT LUÔN!:5^:
Em thấy nó ăn vôi có chết đâu,,, khi e thay chất độn thì e đang rai vôi xuống nền bọn nó liền nhàu vô mổ, 2-3 lần rồi có chết đâu, chỉ thấy nó ko lớn nỗi

mình nuôi có 80 em được 2 tháng 8 ngày rùi do không có như mọi ngươi nên cho ăn cám thẳng mà có e vẫn cứ còi còn những e khác thì đã được 1,7kg rùi chẳng biết kiểu gì nữa

mình nuôi có 80 em được 2 tháng 8 ngày rùi do không có như mọi ngươi nên cho ăn cám thẳng mà có e vẫn cứ còi còn những e khác thì đã được 1,7kg rùi chẳng biết kiểu gì nữa
Chắc những con đó bị cầu trùng kí sinh hoặc giun sán, không thì ăn tham uống tham nạp nhiều kháng sinh vào người, keke

mình nuôi gà đó là gà ai cập lai còn chẳng biết là lai với giống nào nữa mình không biết cách post ảnh nên bạn nao muôn xem mình có thể giử MMS cho nhớ để lại số

Back