chi phi nuoi ga

• Thread starter khanhdenbk
  • Ngày gửi
Tình hình là m mới nuôi 300 con gà mía lai.
Cách phối trộn của mình như sau (với 300 con gà mía lai nhà mình)

Cam ngo 3kg x 8000 = 24 000
Cam gao 1kg x 7000 = 7 000
Cam dam dac 1kg x 20 000 = 20 000
Com nguoi 1kg x 5 000 = 5 000
Chuoi xanh 0,5 kg (nha tu co nen ko mat tien)
Ba dau nanh 2,5 kg x 2000 = 5 000
Tong cong: 9kg = 61 000
Trung binh: 6 800d/1kg thu an
3kg thuc an/1kg the trong
So thuc an tieu ton: 280 x 1.8 x 3 = 1512kg ( trừ 20 còn hao hụt)
Số tiến: 1512 x 6 800 = 10.281.600d (1)
Tiền giống: 1 900 000 (2) ( gà mía giống 5500/còn + cước vận chuyển)
Thuoc 5000 x 300 = 1.500.000 (3)
Chi phi khac = 1.000 000 (4)

Tong chi: (1,2,3,4) = 12.681.600
Tong thu: 504 x 50 000 = 25.200.000 ( 50 000/1kg)

Thu- chi: 25200 000- 12 681 600 = 12519000
Mình đang tính toán sơ bộ như vậy mời các bác tham khảo giúp
Chân thành cảm ơn

mấy bác

wow, từ giả nghề gà rồi hả, nuôi 500 con thì lời 20tr là chắc cú mà, sao phải xoắc tay làm công nhân chứ.
ai nghỉ. Tháng 7 tới a nhập gà số nhiều nè nha ku. Ko bỏ ngề đâu. Con gà nó thấm vào tủy rồj

Bạn @khanhdenbk nghiên cứu và nuôi thử xem đúng không nha!
Giá vốn cho một 1 kg gà thả vườn thương phẩm giao động khoảng 60.000đ.
- Nó lớn hơn con số đó có thể bạn chưa có kinh nghiệm về chăm sóc, phòng ngừa dịch bệnh, chưa giảm được giá thành vì phụ thuộc vào cám CN.
- Trường hợp thấp hơn con số 60.000đ vì:Những điều ngược lại trên. :p
Lợi nhuận đạt bao nhiêu, cái đó phụ thuộc vào thị trường tại thời điểm đó. Đừng quên rằng, gà thả vườn có lúc đạt 100.000đ - 120. 000đ/1kg Cũng có lúc rớt thảm còn 50.000đ/kg. Bi đát hơn là không bán được. Như trường hợp đợt Cúm GC vừa qua.
Vậy nhé, cần tính toán kỹ và "lấy hơi" thật dài để không đuối sức! :p
hít vào...thở ra..hít vào...thở ra...
Mình đang lấy hơi đây..hi
Cám ơn tigon nhieu

Bạn @khanhdenbk nghiên cứu và nuôi thử xem đúng không nha!
Giá vốn cho một 1 kg gà thả vườn thương phẩm giao động khoảng 60.000đ.
- Nó lớn hơn con số đó có thể bạn chưa có kinh nghiệm về chăm sóc, phòng ngừa dịch bệnh, chưa giảm được giá thành vì phụ thuộc vào cám CN.
- Trường hợp thấp hơn con số 60.000đ vì:Những điều ngược lại trên. :p
Lợi nhuận đạt bao nhiêu, cái đó phụ thuộc vào thị trường tại thời điểm đó. Đừng quên rằng, gà thả vườn có lúc đạt 100.000đ - 120. 000đ/1kg Cũng có lúc rớt thảm còn 50.000đ/kg. Bi đát hơn là không bán được. Như trường hợp đợt Cúm GC vừa qua.
Vậy nhé, cần tính toán kỹ và "lấy hơi" thật dài để không đuối sức! :p

con số tigon đưa ra sao mà hấp dẫn thế, giá 100 chỉ có năm 20012 mà chỉ bán nhỏ lẽ chút đỉnh thôi, chưa bao giờ có giá sĩ vượt con số 85. thị trường khánh hòa sao mà tệ thế không biết

3kg/1kg thể trọng với cách phối trộn thức ăn của bạn chỉ là trên lý thuyết thôi,chứ khi vào nuôi thực tế thì bạn mới biết được,nhất là trong khi bạn nuôi gà Mía Lai nữa chứ. Tính như bạn thì ai nuôi cũng lời to quá đi.

con số tigon đưa ra sao mà hấp dẫn thế, giá 100 chỉ có năm 20012 mà chỉ bán nhỏ lẽ chút đỉnh thôi, chưa bao giờ có giá sĩ vượt con số 85. thị trường khánh hòa sao mà tệ thế không biết

Mình Tigon nói hỏng có tin hả ta? :p
Bạn nào đã nuôi vụ Tết năm 2013 lên tiếng dùm cái nè. Giá gà thả vườn khu vực Tiền Giang - Long An - Bình Phước...vụ Tết năm 2013 chính xác lập đỉnh 100.000đ- 110.000đ. Cá biệt có nơi xuất bán với giá 120.000đ. Nhưng chỉ được vài ngày thôi. Trung bình đạt 100.000đ. Giá bán tại trại quy mô lớn chứ không nhỏ lẽ bạn nhé! Còn thị trường KH thì hỏng có thông tin nè! :D
Nhưng vụ Tết năm 2013 nói chung là thắng lợi rực rỡ của bà con chăn nuôi! :D

Mình Tigon nói hỏng có tin hả ta? :p
Bạn nào đã nuôi vụ Tết năm 2013 lên tiếng dùm cái nè. Giá gà thả vườn khu vực Tiền Giang - Long An - Bình Phước...vụ Tết năm 2013 chính xác lập đỉnh 100.000đ- 110.000đ. Cá biệt có nơi xuất bán với giá 120.000đ. Nhưng chỉ được vài ngày thôi. Trung bình đạt 100.000đ. Giá bán tại trại quy mô lớn chứ không nhỏ lẽ bạn nhé! Còn thị trường KH thì hỏng có thông tin nè! :D
Nhưng vụ Tết năm 2013 nói chung là thắng lợi rực rỡ của bà con chăn nuôi! :D

mình đâu có nói là không tin, mình biết là có giá đó .nhưng mình chỉ nói là giá ở khánh hòa thôi.cụ thể là camranh nơi mình ở kìa mình ở kìa ,mình vẫn bán được gia100 nhưng số ít cho người tiêu dùng khoãng hơn 100 con.trong khi đó giá ngoài chợ 120.nhưng lái nó chỉ bắt mình giá 87 thôi vói số lượng tổng đàn 600 con ,nếu không bán cho lái thì làm sao mình giãi quyết được số gà còn lại...qua tết giá gà còn lại có 70 thôi tigon ơi

3kg/1kg thể trọng với cách phối trộn thức ăn của bạn chỉ là trên lý thuyết thôi,chứ khi vào nuôi thực tế thì bạn mới biết được,nhất là trong khi bạn nuôi gà Mía Lai nữa chứ. Tính như bạn thì ai nuôi cũng lời to quá đi.

Tôi thống kê lứa gà xuất vào thanh minh vừa rồi...nuôi trước tết âm lịch 1 tháng...hạch toán ra hết 5,2kg/1kg gà....ăn toàn ta cn....bán gà giá 80k ...hòa vốn....vãi L ..hồn. Nuôi vào mùa đông gà phát triển chậm tiêu tốn nhiều ta quá...chưa kể các chi phí phát sinh cao gấp đôi mùa hè....nhân đây các ae nào đã phối trộn thức ăn để giảm giá thành hiệu quả vui lòng chia sẻ với mọi người...để giảm giá thành chăn nuôi....may ra còn cầm cự được..

mấy bác

wow, từ giả nghề gà rồi hả, nuôi 500 con thì lời 20tr là chắc cú mà, sao phải xoắc tay làm công nhân chứ.
Bạn 9x nói nếu chỉ nuôi gà mà không làm gì khác thì đi làm công là đúng mà bạn! 20tr/4 = 5tr vậy nuôi gà với làm công chênh lệch đâu bao nhiêu. Nhưng làm công chắc ăn, còn nuôi gà lời lỗ thì chưa biết nhé. Nhưng dù sao vẫn ủng hộ nghề nuôi gà nhá 9x. Hihi

Tôi thống kê lứa gà xuất vào thanh minh vừa rồi...nuôi trước tết âm lịch 1 tháng...hạch toán ra hết 5,2kg/1kg gà....ăn toàn ta cn....bán gà giá 80k ...hòa vốn....vãi L ..hồn. Nuôi vào mùa đông gà phát triển chậm tiêu tốn nhiều ta quá...chưa kể các chi phí phát sinh cao gấp đôi mùa hè....nhân đây các ae nào đã phối trộn thức ăn để giảm giá thành hiệu quả vui lòng chia sẻ với mọi người...để giảm giá thành chăn nuôi....may ra còn cầm cự được..
nhà tôi nuôi hoàn toàn bằng 80% cám ngô, 20% đậm đặc( từ ngày 30 trở đi. cám ngô 6k/kg ,đậm đặc 20k/kg)
+ thuốc bổ linh tinh
nuôi gà lai chọi
3 tháng 15 ngày gà trống 2kg3
gà mái 1kg5
nuôi đến 4 tháng rưỡi
gà trống 3kg
gà mái 2kg-->2kg8
bán giá 63
nói chung cũng huề vốn

Theo tôi, đi làm công kết hợp nuôi tà tà 4 con gà mái đẻ (ta đất), mua lúa cho ăn kết hợp thả vườn. Kiểu này kiếm thêm được bi nhiêu thì được. Hihi

nhà tôi nuôi hoàn toàn bằng 80% cám ngô, 20% đậm đặc( từ ngày 30 trở đi. cám ngô 6k/kg ,đậm đặc 20k/kg)
+ thuốc bổ linh tinh
nuôi gà lai chọi
3 tháng 15 ngày gà trống 2kg3
gà mái 1kg5
nuôi đến 4 tháng rưỡi
gà trống 3kg
gà mái 2kg-->2kg8
bán giá 63
nói chung cũng huề vốn
Bạn thống kê xem để có một kg gà bạn hết mấy kg thức ăn, cộng chi phí khác. Tôi đang phấn đấu giải hệ số thức ăn xuống còn 4kg/1kg gà...với giá 80k thì còn lãi một ít...nhưng với đk đầu con hao hụt không nhiều. Còn nếu khi ta phối trộn thức ăn....mà lại tăng số lượng thức ăn thì jo bằng cho ăn thức ăn CN ....vì nó đã đầy đủ thành phần hơn ta phối trộn.

tôi không thống kê làm gì hết
cứ một ngày trộn cám 1 lần
đổ 1 tạ 2 bắp với 1 bao đậm đặc + ADE + Men + Premix
cho ăn từ 30 ngày tuổi trở đi
cho ăn cả ngày từ sáng tới tối
hết cám lại đổ
nuôi ở trại xa nhà
trưa ,với tối về nhà ăn cơm xong ngủ ở nhà luôn
nên máng cám lúc nào cũng đầy hết,gà uống nước ở máng tự động
trấu 1 lứa thay có 2 lần à
mỗi ngày vào trại chỉ cho gà ăn với xem bệnh linh tinh
khổ nhất là cái bệnh đầu đen,chữa hoài không hết
vài ba ngày chết 1 con

tôi không thống kê làm gì hết
cứ một ngày trộn cám 1 lần
đổ 1 tạ 2 bắp với 1 bao đậm đặc + ADE + Men + Premix
cho ăn từ 30 ngày tuổi trở đi
cho ăn cả ngày từ sáng tới tối
hết cám lại đổ
nuôi ở trại xa nhà
trưa ,với tối về nhà ăn cơm xong ngủ ở nhà luôn
nên máng cám lúc nào cũng đầy hết,gà uống nước ở máng tự động
trấu 1 lứa thay có 2 lần à
mỗi ngày vào trại chỉ cho gà ăn với xem bệnh linh tinh
khổ nhất là cái bệnh đầu đen,chữa hoài không hết
vài ba ngày chết 1 con

Như vậy bạn nuôi mang tính chơi, giải trí là chính à....tôi nghĩ đã bỏ công phối trộn thức ăn thì cũng phải nhằm mục đích gì đó...việc thống kê thực tế lượng thức ăn ngoài việc tính giá thành nuôi....còn phải tính đến sự lãng phí khi lượng thức ăn dư thừa, sinh ô nhiễm MT, sinh ra dịch bệnh....và quan trọng hơn khi bản thân chúng ta còn nghèo mà chăn nuôi không có tính toán...sẽ làm cho đất nước càng nghèo hơn....khi mà số nguyên liệu làm thức ăn đó không tạo ra được sản phẩm như mong muốn bạn ạ

Như vậy bạn nuôi mang tính chơi, giải trí là chính à....tôi nghĩ đã bỏ công phối trộn thức ăn thì cũng phải nhằm mục đích gì đó...việc thống kê thực tế lượng thức ăn ngoài việc tính giá thành nuôi....còn phải tính đến sự lãng phí khi lượng thức ăn dư thừa, sinh ô nhiễm MT, sinh ra dịch bệnh....và quan trọng hơn khi bản thân chúng ta còn nghèo mà chăn nuôi không có tính toán...sẽ làm cho đất nước càng nghèo hơn....khi mà số nguyên liệu làm thức ăn đó không tạo ra được sản phẩm như mong muốn bạn ạ
1 ngày ăn 1 tạ cám mà giải trí hả bạn
thức ăn thì làm gì có dư thừa
hôm nay ăn không hết thì mai ăn chứ mất đi đâu mà lãng phí
giờ hỏi bạn, bạn tính cái gì ở đây
tính 1 ngày 1 con ăn bao nhiêu gam thức ăn để canh cho chuẩn hả
điều mình muốn nói ở đây là cám ngô + đậm đặc thì gà vẫn lớn như thường
bạn xem còn thức ăn gì mà đơn giản , rẽ mà đảm bảo hơn cái này nữa

1 ngày ăn 1 tạ cám mà giải trí hả bạn
thức ăn thì làm gì có dư thừa
hôm nay ăn không hết thì mai ăn chứ mất đi đâu mà lãng phí
giờ hỏi bạn, bạn tính cái gì ở đây
tính 1 ngày 1 con ăn bao nhiêu gam thức ăn để canh cho chuẩn hả
điều mình muốn nói ở đây là cám ngô + đậm đặc thì gà vẫn lớn như thường
bạn xem còn thức ăn gì mà đơn giản , rẽ mà đảm bảo hơn cái này nữa

Tôi thì tính thế này....Tổng đàn khi xuất được bao nhiêu kg....?????
Tổng lượng thức ăn các loại ( cám, ngô, đậm đặc)..bao nhiêu kg mỗi loại x giá thành...
Các chi phí khác cộng vô....
Vậy không ra đc giá thành, lượng thức ăn tiêu hao trên kg gà sao ban.....???????
Bạn nuôi 1 con còn tính đc ....chứ nói chi đến việc nuôi 100,000 con đúng không??????
Một vấn đề tôi muốn nói là khi phối trộn thức ăn sẽ rẻ hơn thức ăn CN nhưng nếu gà phải ăn nhiều hơn thì chưa chắc đã giá thành đã thấp hơn. Bạn đã phối trộn thì thấy vấn đề này thế nào.

Last edited by a moderator:
Bài viết có nội dung tương tự

Back