chi phi nuoi ga

• Thread starter khanhdenbk
  • Ngày gửi
Tình hình là m mới nuôi 300 con gà mía lai.
Cách phối trộn của mình như sau (với 300 con gà mía lai nhà mình)

Cam ngo 3kg x 8000 = 24 000
Cam gao 1kg x 7000 = 7 000
Cam dam dac 1kg x 20 000 = 20 000
Com nguoi 1kg x 5 000 = 5 000
Chuoi xanh 0,5 kg (nha tu co nen ko mat tien)
Ba dau nanh 2,5 kg x 2000 = 5 000
Tong cong: 9kg = 61 000
Trung binh: 6 800d/1kg thu an
3kg thuc an/1kg the trong
So thuc an tieu ton: 280 x 1.8 x 3 = 1512kg ( trừ 20 còn hao hụt)
Số tiến: 1512 x 6 800 = 10.281.600d (1)
Tiền giống: 1 900 000 (2) ( gà mía giống 5500/còn + cước vận chuyển)
Thuoc 5000 x 300 = 1.500.000 (3)
Chi phi khac = 1.000 000 (4)

Tong chi: (1,2,3,4) = 12.681.600
Tong thu: 504 x 50 000 = 25.200.000 ( 50 000/1kg)

Thu- chi: 25200 000- 12 681 600 = 12519000
Mình đang tính toán sơ bộ như vậy mời các bác tham khảo giúp
Chân thành cảm ơn

Ở diễn đàn thì tính lượng thức ăn/kg thể trọng chơi chơi thoi, chứ gặp mấy hộ nuôi tầm 1000 con ở ngoài hỏi kiểu này chắc họ cười mình chết.

Tôi thì tính thế này....Tổng đàn khi xuất được bao nhiêu kg....?????
Tổng lượng thức ăn các loại ( cám, ngô, đậm đặc)..bao nhiêu kg mỗi loại x giá thành...
Các chi phí khác cộng vô....
Vậy không ra đc giá thành, lượng thức ăn tiêu hao trên kg gà sao ban.....???????
Bạn nuôi 1 con còn tính đc ....chứ nói chi đến việc nuôi 100,000 con đúng không??????
tính ra chỉ để biết chứ chẵng để làm gì cả
điều cần là cách phòng bệnh, chữa bệnh, dinh dưỡng hợp lí + giá ổn thì chắc chắn là lời
người tính không bằng trời tính
tính nhiều đau đầu tổn thọ

tính ra chỉ để biết chứ chẵng để làm gì cả
điều cần là cách phòng bệnh, chữa bệnh, dinh dưỡng hợp lí + giá ổn thì chắc chắn là lời
người tính không bằng trời tính
tính nhiều đau đầu tổn thọ

Tôi thấy điều này không đúng với bản chất người chăn nuôi.....
Tôi không nói đến vấn đề dịch bệnh ở đây...vấn đề là các chi phí về thức ăn chiếm rất nhiều...nó hình thành nên giá gà thương phẩm....bạn đã tính và đã cho ăn theo hình thức phối trộn nhưng không muốn chia sẻ trên dđ thì đúng hơn....còn vì bsn đau đầu khi phải tính toán thì nên tắt máy nghỉ ngơi không nên commet làm gì chỉ thêm đau đầu hơn nữa...
Còn tính có hiệu quả không khi phối trộn tôi chỉ cần nghe bạn nói một ngày trộn 1,2tạ ngô là đã hiểu bản chất....nhưng cái ae cần ở bạn là sự nhiệt tình góp phần hạ giá thành chăn nuôi nói chung và nuôi gà nói riêng....đó bạn
Ở diễn đàn thì tính lượng thức ăn/kg thể trọng chơi chơi thoi, chứ gặp mấy hộ nuôi tầm 1000 con ở ngoài hỏi kiểu này chắc họ cười mình chết.

Sao phải sợ họ cười 9 x ....mình chưa có kinh nghiệm thì cchia sẻ học hỏi...để làm tốt hơn....
Đồng ý là tính chơi nhưng cũng nên có một vài con số để tham khảo thì tốt hơn..

Tôi thấy điều này không đúng với bản chất người chăn nuôi.....
Tôi không nói đến vấn đề dịch bệnh ở đây...vấn đề là các chi phí về thức ăn chiếm rất nhiều...nó hình thành nên giá gà thương phẩm....bạn đã tính và đã cho ăn theo hình thức phối trộn nhưng không muốn chia sẻ trên dđ thì đúng hơn....còn vì bsn đau đầu khi phải tính toán thì nên tắt máy nghỉ ngơi không nên commet làm gì chỉ thêm đau đầu hơn nữa...
Còn tính có hiệu quả không khi phối trộn tôi chỉ cần nghe bạn nói một ngày trộn 1,2tạ ngô là đã hiểu bản chất....nhưng cái ae cần ở bạn là sự nhiệt tình góp phần hạ giá thành chăn nuôi nói chung và nuôi gà nói riêng....đó bạn

Sao phải sợ họ cười 9 x ....mình chưa có kinh nghiệm thì cchia sẻ học hỏi...để làm tốt hơn....
Đồng ý là tính chơi nhưng cũng nên có một vài con số để tham khảo thì tốt hơn..
bản chất gì ở đây
tại sao bạn lại có thể suy đoán phương thức phối trộn của tôi không phải như vậy
bắp 80%, đậm đặc 20%, bạn nói công thức này gà ăn không ổn
1,2 tạ ngô ở đây là 1 tạ 20 kg ngô

bản chất gì ở đây
tại sao bạn lại có thể suy đoán phương thức phối trộn của tôi không phải như vậy
bắp 80%, đậm đặc 20%, bạn nói công thức này gà ăn không ổn
1,2 tạ ngô ở đây là 1 tạ 20 kg ngô
Đây là mục...chi phí nuôi gà....tôi cũng đã chia sẻ là nuôi hết 5kg thức ăn trên 1kg gà...mặc dù nó chỉ là để tham khảo....nên thông số mà bạn đã tính toán khi phối trộn với chủ thớt là rất quan trọng...vì nó mang tính so sánh khi chủ thớt cũng đang muốn phối trộn như vậy.
Còn bản chất ở đây là gì ư ...ban ko tinh tế lắm nha....khi bạn chỉ cần nói đã phối trộn 120kg ngô mỗi ngày là tôi đã hiểu được phần nào tính hiệu quả của nó...vì số lượng gà ăn hết chỗ đó cũng phải trên 1tấn, ban đâu có rảnh rỗi, bạn sẽ làm vậy nếu như không lời hơn cho ăn bằng thức ăn CN sao....???????? nhưng đây là mục chi phí nuôi gà nên bạn cần cho chủ thớt con số thống kê để so sánh, hoàn thiện ...để bắt đầu ...chứ tôi không nói là cách phối trộn không ổn bạn nhé.....

Đây là mục...chi phí nuôi gà....tôi cũng đã chia sẻ là nuôi hết 5kg thức ăn trên 1kg gà...mặc dù nó chỉ là để tham khảo....nên thông số mà bạn đã tính toán khi phối trộn với chủ thớt là rất quan trọng...vì nó mang tính so sánh khi chủ thớt cũng đang muốn phối trộn như vậy.
Còn bản chất ở đây là gì ư ...ban ko tinh tế lắm nha....khi bạn chỉ cần nói đã phối trộn 120kg ngô mỗi ngày là tôi đã hiểu được phần nào tính hiệu quả của nó...vì số lượng gà ăn hết chỗ đó cũng phải trên 1tấn, ban đâu có rảnh rỗi, bạn sẽ làm vậy nếu như không lời hơn cho ăn bằng thức ăn CN sao....???????? nhưng đây là mục chi phí nuôi gà nên bạn cần cho chủ thớt con số thống kê để so sánh, hoàn thiện ...để bắt đầu ...chứ tôi không nói là cách phối trộn không ổn bạn nhé.....
thì nhà tôi 1500 con
bạn kêu ăn thức ăn công nghiệp hả lời hả
thì trường trong nam nó khắc nghiệt lắm bác à
ở đây nuôi gà dưới 3 tháng15 ngày nói thiệt gọi điện cho lái buôn nó tắt máy ngay
giá lúc đắt thì 75, lúc rẽ 55
lái buôn nó không thích gà to, gà trụi. nó thích gà nhỏ nhưng phải già tháng
ở tôi người ta còn ép gà, cho ăn 100% cám ngô
khi nào sắp xuất chuồng mới trộn đậm đặc
còn chi phí nuôi gà bạn muốn gà ăn cám trộn mà phát triển như gà ăn cám công nghiệp hả
ở tôi ngô rẽ,6k / kg đã xay. còn gì tiết kiệm chi phí hơn
80% ngô. 20% đậm đặc vừa đảm bảo gà phát triển bình thường
vừa tiết kiệm,

mình cũng mới nuôi gà nên chưa có kinh nghiệm nhiều, lên diễn đàn để chia sẻ kinh nghiệm thực sự với nhau chứ không nên mang kiến thức sách vở ra đố nhau. Cái quan trọng nhất là sự nhiệt tình chia sẻ của tất cả chúng ta..
Chúng ta là những người nuôi gà ngoài mục đích kinh tế ra thì còn phải có tình yêu đối với chúng. Chưa biết lãi lỗ thế nào nhưng mỗi sáng mở mắt ra được nhìn các em gà thân yêu là mình cảm thấy dễ chịu và vô cùng phấn khích. Nhân tiện cho các bạn xem mấy con gà tình yêu của mình, hy vọng các bạn cũng sẽ thoải mái hơn một chút.
Chúc mọi người sức khỏe và hạnh phúc

File đính kèm

159.2 KB · Lượt xem: 52
    237.3 KB · Lượt xem: 43
    200.1 KB · Lượt xem: 39
    131.8 KB · Lượt xem: 40
    147.3 KB · Lượt xem: 39
    329.5 KB · Lượt xem: 37
thì nhà tôi 1500 con
bạn kêu ăn thức ăn công nghiệp hả lời hả
thì trường trong nam nó khắc nghiệt lắm bác à
ở đây nuôi gà dưới 3 tháng15 ngày nói thiệt gọi điện cho lái buôn nó tắt máy ngay
giá lúc đắt thì 75, lúc rẽ 55
lái buôn nó không thích gà to, gà trụi. nó thích gà nhỏ nhưng phải già tháng
ở tôi người ta còn ép gà, cho ăn 100% cám ngô
khi nào sắp xuất chuồng mới trộn đậm đặc
còn chi phí nuôi gà bạn muốn gà ăn cám trộn mà phát triển như gà ăn cám công nghiệp hả
ở tôi ngô rẽ,6k / kg đã xay. còn gì tiết kiệm chi phí hơn
80% ngô. 20% đậm đặc vừa đảm bảo gà phát triển bình thường
vừa tiết kiệm,

Tôi đồng tình với bạn về các vấn đề trên....nhưng bạn nên chia sẻ xem lượng thức ăn mà bạn đã cho ga ăn để có được một kg tăng trọng để mọi người cùng tham khảo xem cách nào hiệu quả nhất cho sự phát triển của gà.....còn thị trường, thị hiếu mỗi nơi mỗi khác...chúng ta phải tự điều chỉnh cho phù hợp thôi.....Tôi nói thẳng là vì trên dđ bạn là tv rất tích cực tham gia ..... các vấn đề liên quan đến chăn nuôi....tôi chắc rằng nhiều cái đầu sẽ hơn một cái đầu...ban ạ

Nhân tiện hỏi các bạn luôn. Gà nhà mình hôm nay là được 11 ngày tuổi, ngày thứ 3 mình đã cho uống thuốc phòng cầu trùng từ 3 ngày tuổi, nhưng đến ngày thứ 4 trở đi một số con vẫn có hiện tượng phân màu đỏ. Mình lại tiếp tục cho uống và đến hôm nay 11 ngày đã đỡ hơn nhiều và chưa chết em nào. Mình đang thắc mắc là gà con 3,4 ngày tuổi có thể mắc bệnh cầu trùng không? Hoặc nếu không phải cầu trùng thì đó là bệnh gì?

File đính kèm

147.1 KB · Lượt xem: 21
Nhân tiện hỏi các bạn luôn. Gà nhà mình hôm nay là được 11 ngày tuổi, ngày thứ 3 mình đã cho uống thuốc phòng cầu trùng từ 3 ngày tuổi, nhưng đến ngày thứ 4 trở đi một số con vẫn có hiện tượng phân màu đỏ. Mình lại tiếp tục cho uống và đến hôm nay 11 ngày đã đỡ hơn nhiều và chưa chết em nào. Mình đang thắc mắc là gà con 3,4 ngày tuổi có thể mắc bệnh cầu trùng không? Hoặc nếu không phải cầu trùng thì đó là bệnh gì?

Gà ba ngày tuổi ít khi bị cầu trùng...nhưng nếu bị bạn cần xem lại vs chuồng trại....một yếu tố khác...là nguồn cung con giống có đảm bảo không. ..tôi nuôi hai đợt chưa thấy gà bịi cầu trùng trước ngày 26 ....sau khi uống phòng rồi vẫn có tỷ lệ 2-5% gà đi phân sáp ...nhưng không hồng như phân gà của bạn đã chụp....nếu có đk bạn nên dùng men tiêu hóa, chế phẩm sinh học cho uống....sẽ giảm đc dịch bệnh, mùi hôi trong chuồng....gà giảm stres...

Tôi đồng tình với bạn về các vấn đề trên....nhưng bạn nên chia sẻ xem lượng thức ăn mà bạn đã cho ga ăn để có được một kg tăng trọng để mọi người cùng tham khảo xem cách nào hiệu quả nhất cho sự phát triển của gà.....còn thị trường, thị hiếu mỗi nơi mỗi khác...chúng ta phải tự điều chỉnh cho phù hợp thôi.....Tôi nói thẳng là vì trên dđ bạn là tv rất tích cực tham gia ..... các vấn đề liên quan đến chăn nuôi....tôi chắc rằng nhiều cái đầu sẽ hơn một cái đầu...ban ạ
bạn muốn có 1kg gà mà tốn ít thức ăn nhất thì bạn phải tăng cường thức ăn giàu protein
tìm kiếm nguồn nguyên liệu rẽ là cả một vấn đề
ngoài ra protein có rất nhiều loại
tỉ lệ hấp thu protein phụ thuộc vào thức ăn
có protein dễ tiêu hóa và protein khó tiêu hóa
khi phần protein không tiêu hóa hết thì nó sẽ thải ra ngoài,gây ôi nhiễm môi trường,vi khuẩn phát triển

bạn muốn có 1kg gà mà tốn ít thức ăn nhất thì bạn phải tăng cường thức ăn giàu protein
tìm kiếm nguồn nguyên liệu rẽ là cả một vấn đề
ngoài ra protein có rất nhiều loại
tỉ lệ hấp thu protein phụ thuộc vào thức ăn
có protein dễ tiêu hóa và protein khó tiêu hóa
khi phần protein không tiêu hóa hết thì nó sẽ thải ra ngoài,gây ôi nhiễm môi trường,vi khuẩn phát triển

Bạn hay lạc đề như gà đi lạc vậy......hỏi lại nhé....ban cho ăn mấy kg ngô, đđ, vtm, vvv...để đc 1kg gà....trả lời vào trọng tâm....còn nếu không đưa ra đc con số mang tính tham khảo thì chúng ta nên dừng chủ đề...chi phí nuôi gà...ở đây...bạn nhé

Bạn hay lạc đề như gà đi lạc vậy......hỏi lại nhé....ban cho ăn mấy kg ngô, đđ, vtm, vvv...để đc 1kg gà....trả lời vào trọng tâm....còn nếu không đưa ra đc con số mang tính tham khảo thì chúng ta nên dừng chủ đề...chi phí nuôi gà...ở đây...bạn nhé
ở đây tôi chia sẽ cách phối trộn thức ăn,cách cho gà ăn của tôi
bạn nhảy vài hỏi linh tinh rồi kêu tôi nói tùm lum

Hiện giờ thì mình đang nuôi khoản 150 gà lớn (5-6 tháng) + 150 gà nhỏ (2 tháng ) chi phí th ức ăn như sau :
1/ Cơm khô : 8kg x 5,000đ x 2 bữa = 80,000 đ
2/ Bắp xay : 8kg x 7,000đ x 2 bữa = 112,000 đ
3/ Bột cá : 0,5kg x 26,000 x 2 = 26,000 đ
4/ Rau xanh : 1 bao = 20,000 đ
Tổng cộng = 238,000 đ
Rõ ràng chi phí trộn như vậy có rẻ hơn cám công nghiệp

nhà tôi nuôi hoàn toàn bằng 80% cám ngô, 20% đậm đặc( từ ngày 30 trở đi. cám ngô 6k/kg ,đậm đặc 20k/kg)
+ thuốc bổ linh tinh
nuôi gà lai chọi
3 tháng 15 ngày gà trống 2kg3
gà mái 1kg5
nuôi đến 4 tháng rưỡi
gà trống 3kg
gà mái 2kg-->2kg8
bán giá 63
nói chung cũng huề vốn
Ở đâu mà giá ngô có 6k/kg vậy bạn?Các bác cho hỏi nếu nuôi nhiều thì cơm nguội, bã đậu nành... những thứ rẻ khác thì mua ở đâu? Sao đủ cho mấy trăm con gà ăn được?Thức ăn mà toàn cơm nguội, chuối xanh, bã đậu nành... thì nguyên cân nặng nó đã nhiều rồi. Làm sao tính theo thức ăn khô được, nên ít nhất cũng phải 5Kg thức ăn/1kg thể trọng.

Ở đâu mà giá ngô có 6k/kg vậy bạn?Các bác cho hỏi nếu nuôi nhiều thì cơm nguội, bã đậu nành... những thứ rẻ khác thì mua ở đâu? Sao đủ cho mấy trăm con gà ăn được?Thức ăn mà toàn cơm nguội, chuối xanh, bã đậu nành... thì nguyên cân nặng nó đã nhiều rồi. Làm sao tính theo thức ăn khô được, nên ít nhất cũng phải 5Kg thức ăn/1kg thể trọng.
ở dak lak bạn à
ngô nhiều khi 5k nữa cơ
thức ăn cho gà phải ổn định,chứ hôm nay ăn cái này,ngày mai ăn cái kia thì gà tiêu chảy chết hết thôi
nếu thức ăn cho gà không đủ độ đạm thì gà tăng trưởng chậm. nhất là trong giai đoạn gà con ăn uống thiếu chất thì sau này gà sẽ còi cọc, không phát triển được

ở đây tôi chia sẽ cách phối trộn thức ăn,cách cho gà ăn của tôi
bạn nhảy vài hỏi linh tinh rồi kêu tôi nói tùm lum

Nếu chỉ nói đến cách phối trộn thì cách của chủ thớt cũng ngon đấy chứ....mọi người và tôi thì muốn giúp chủ thớt cái cách tính cua trong lỗ ( 3kg/1kg thể trọng)..bằng các con số thực tế của người đã nuôi gà như bạn....tiếc là tuy bạn tham gia nhiệt tình nhiều chuyên mục...nhưng không thể cung cấp cho ae một con số cụ thể mà bạn đã trải qua...hay bạn sợ nhiều người nuôi gà quá bạn sẽ không bán được gà ????

m đã nói rồi, theo một số tài liệu mình đọc thì chi phí/1kg thể trọng khoảng 2,5- 2,8kg
do thức ăn mình phối trộn nên mình tính là 3kg/1kg thể trọng.
mình thấy trong cách phối trộn trên mình tận dụng được bã đậu nành, theo một số tài liệu mình đã đọc và hỏi thực tế mấy người nuôi gà quanh chỗ mình thì bã đậu nành có tỉ lệ đamj lớn hơn ngô mà giá thành lại rẻ. kết hợp với cơm nấu chín và chuối xanh(tỉ lệ ít) cũng đỡ được một phần chi phí thức ăn mà vẫn đảm bảo.
Còn cách đơn giản nhất là phối trộn 1 đậm đặc + 4 ngô + premix + ít rau xanh tận dụng. đến khi chuẩn bị xuất bản thì tăng tỉ lệ ngô + cám gào lên là được nhưng chắc chắn chi phí sẽ cao hơn.
1kg dd 20k + 4kg ngô 28k+ premix 1k = 49k
1kg = 10k. như vậy thì lời lãi cũng chẳng bao nhiêu..

Bạn cần công thức phối trộn thức ăn cho gà không mình có thể cung cấp cho bạn, nếu cần bạn gửi cho mình những nguyên liệu làm thức ăn cho gà mà bạn có và giá của chúng luôn. Mình sẽ gửi công thức để bạn phối trộn trong thời gian sớm nhất. Hoàn toàn miễn phí!hij

Bài viết có nội dung tương tự

Back