Chia sẽ cách phối trộn thức ăn cho gà của chính bản thân mình

Xin chào toàn thể ACE hội nuôi gà
Nay em mạo muội lập topic này mong thành viên hội nuôi gà cùng nhau chia sẽ và góp ý kiến cách trộn thức ăn cho gia cầm mà bản thân mình đang làm để cho những thành viên khác mới nuôi, chưa nuôi và đã nuôi để biết và cũng cố thêm cho bản thân
Em lập topic em xung phong trước
Lúa (1.5 kg; giá 9000 đồng )nấu lên (thành 3kg)+ cám to (300 gr ;giá 450 đồng )+ trùn quế băm nhuyễn (200 gr; cái này nuôi nên không biết giá)+ Bcomlex (15gr ; giá 375 đồng)+ khoáng ( 15gr ; giá 488 đồng)+ Vitamian A,D³,E (15 gr ; giá 480 đồng) + bột gừng, bột tỏi, bột nghệ (15 gr ; 480 đồng)
Tổng cộng 11.273 đồng
Rất mong toàn thể thành viên ủng hộ nhiệt tình

Mình nghĩ bạn nuôi theo cách này nhé! tháng đầu tiên, bạn cho ăn thức ăn của gà con. Trên ĐL có nhiều bắp (Bắp có độ đạm ngang với gạo lức, nhưng chất béo cao hơn) bạn xay ra. TRôn với công thức 3 đậm đặc heo con (46 độ đạm) + 7 bắp . Bạn nhớ tập cho ăn dần nha. đừng thay đổi đột ngột, gà ko thích nghi kịp. Thức ăn trộn như vậy vẫn đảm bảo đủ dinh dưỡng khi bạn cho thêm một ít VTM, Men tiêu hóa, bổ sung rau xanh . Tuân thủ lịch ngừa bệnh nghiêm ngặt là OK. Giá thành sẽ hạ.

Ở chổ em có chổ người ta làm đậu hủ (đậu phụ) , phần bả họ bán rất rẻ 1000 đồng 1 kg, hèm rượu thì 30 lit 6000 đồng, không biết mình phối như thế nào nữa. Ai có sử dụng rồi xin chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người nha

Last edited:
phải có time đã chứ bác, mà mỗi người cho ăn mỗi kiểu,tùy theo điều kiện nuôi nữa, gà ta chứ phải công nghiệp đâu
người ta cho ăn thành thói quen, thói quen đâu có dể bỏ.
công thức của bác sẽ có người làm theo, ví dụ như iem chẳng hạn :)), làm theo có time rồi mới kiểm chứng được, mới nói chuyện được bác ạ, mà công thức của bác khá dài nên làm theo cũng tương đối vất vả cho những người mới bắt đầu như iem :))
Ý em là không ai vào chia sẽ cách mình hiện tại đang cho ăn cả,nếu nhiều người vào chia sẽ, em sẽ học hỏi và có được thêm cách cho ăn hiệu quả hơn mà rẻ hơn nữa

--------

Ở chổ em có chổ người ta làm đậu hủ (đậu phụ) , phần bả họ bán rất rẻ 1000 đồng 1 kg, hèm rượu thì 30 lit 6000 đồng, không biết mình phối như thế nào nữa. Ai có sử dụng rồi xin chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người nha
Bả đậu nành thì mình chưa biết cách, nhưng hèm rượu thì mình tính như vậy.bạn mua về đổ ra nền xi măng phơi nắng cho khô rồi đem lên chào sao cho khô hẳng bỏ vô bao dùng dần ( chưa biết nha đừng ném đá à)
Mai đi tiềm chổ mua làm mới được

Last edited:
Bả đậu nành thì mình chưa biết cách, nhưng hèm rượu thì mình tính như vậy.bạn mua về đổ ra nền xi măng phơi nắng cho khô rồi đem lên chào sao cho khô hẳng bỏ vô bao dùng dần ( chưa biết nha đừng ném đá à)
Mai đi tiềm chổ mua làm mới được

Link: http://agriviet.com/home/threads/10...huc-an-cho-ga-cua-chinh-ban-than-minh#ixzz24T
Hem ruou tuong tu nhu chao, cach ban lam s3ao thay cuc qua vay ne. Coi chung re ma thanh mac do nha. Chua thay tai lieu nao noi thanh phan dinh duong cu the trong hem ruou la bao nhieu. Ngay truoc, nha nuoi heo, me cung thuong cho heo an hem ruou. heo nhanh lon và da - long bong muot. Neu gia thanh re nhu vay. ban co the tron chung voi bap, cam, bot ca --> Thuc an cho ga dang uot. Nhung phai theo doi coi ga an co tang can ko nha. Tuy nhien, dang thuc an nay cung co han che la de bi chua, oi thiu khi ga an du thua. va cung hao hut thuc an do ga co tap tinh quẹt mỏ mà thuc an thi bị dính nhiều. Vai loi voi ban!

Hèm rượu
Thành phần hóa học %
vật chất khô DM :30.3
Protein thô CP : 4
Lipid thô EE :0.8
Xơ thô CF :1.7
Dẫn xuất không đạm NFE : 22.1
Khoáng tổng số Ash : 1.7
Canxi Ca : 0.12
Phot pho P : 0.26
Năng lượng trao đổi ME : em không biết
ai hiểu cái này giải thích thêm cho em hiểu nha

Xem ra thi cung chang co gi, dam chi 4% (qua it). Khong can thiet phai di tim mua hem de lam thuc an cho ga. Vay nen chung ta chi nen quan tam den nhung nguyen lieu san co va xua nay chung ta van tron cho ga an thoi. OK?

Xem ra thi cung chang co gi, dam chi 4% (qua it). Khong can thiet phai di tim mua hem de lam thuc an cho ga. Vay nen chung ta chi nen quan tam den nhung nguyen lieu san co va xua nay chung ta van tron cho ga an thoi. OK?
Theo anh nếu ta làm khô hèm rượu, vì khi làm khô protein thô lên tới 33.23% mình có nên làm không anh

Theo anh nếu ta làm khô hèm rượu, vì khi làm khô protein thô lên tới 33.23% mình có nên làm không anh
Minh nghi nen lam ... neu ban muon trai nghiem. hi...hi...
Con neu la minh, minh ko chon cach lam cua ban! li do thi minh trinh bay tren roi. xung quanh chung ta co khong it nguyen lieu de bạn pha tron thuc an cho ga, VD: ca vun, dau ca, dau nanh lep...Sao cu phai di tim mua hem, phoi, roi say cho cuc. Neu ban nuoi SL nho con lam dc. chu nuoi ga bay thi ... khong kha thi cho lam. Y kien rieng minh, ca nha tu van them nha! "kien thuc la mot bien troi menh mong"

Lúa ( 1.5 kg; giá 9000 đồng )nấu lên (thành 3kg)
+ cám to ( 300 gr ;giá 450 đồng )
+ trùn quế băm nhuyễn (200 gr; cái này nuôi nên không biết giá)
+ Bcomlex ( 15gr ; giá 375 đồng)
+ khoáng ( 15gr ; giá 488 đồng)
+ Vitamian A,D³,E ( 15 gr ; giá 480 đồng)
+ bột gừng, bột tỏi, bột nghệ (15 gr ; 480 đồng)
Tổng cộng 11.273 đồng
Rất mong toàn thể thành viên ủng hộ nhiệt tình

Vậy là được 2,06 kg thức ăn, giá 11.273 ---> 5.650 đ/kg

@Mr_dangnguyen: bác chỉ nấu lúa, sau đó trộn với các thứ còn lại?

Bán ấy nấu 1,5 kg lúa ra 3 kg thức ăn, tính ra được tới 3,56 kg thức ăn mà chỉ tốn có 11.273 đ -----> 3.166 đ/kg

Bán ấy nấu 1,5 kg lúa ra 3 kg thức ăn, tính ra được tới 3,56 kg thức ăn mà chỉ tốn có 11.273 đ -----> 3.166 đ/kg

Nếu tính sau khi nấu thì lãi to!!!
Chắc là phải tính trước nấu thôi! bác à! :blush:

Hi... hi......không lãi "khủng" như vậy đâu nha mấy anh! Đồng ý, khi nấu lên thì lúa (gạo) sẽ nở ra, ta thu đcj số kg nhiều hơn. Nhưng gà phải ăn nhiều hơn đấy. VD: ăn khô thì gà ăn hết 1kg, nhưng ăn ướt thì phai ăn hết khoảng 1.5kg. Tính qua tính lại thì nếu chúng ta nấu lúa (gạo lức), hay cách nữa là trộn bắp thì cũng giảm đc một phần chi phí thôi! Chứ không có "lãi to" như bác Viktor nói đâu! Giá thành hạ do chúng ta tận dụng đc nguyên liệu sẵn có và gọi là" lấy công làm lời" đó mà

Hi... hi......không lãi "khủng" như vậy đâu nha mấy anh! Đồng ý, khi nấu lên thì lúa (gạo) sẽ nở ra, ta thu đcj số kg nhiều hơn. Nhưng gà phải ăn nhiều hơn đấy. VD: ăn khô thì gà ăn hết 1kg, nhưng ăn ướt thì phai ăn hết khoảng 1.5kg. Tính qua tính lại thì nếu chúng ta nấu lúa (gạo lức), hay cách nữa là trộn bắp thì cũng giảm đc một phần chi phí thôi! Chứ không có "lãi to" như bác Viktor nói đâu! Giá thành hạ do chúng ta tận dụng đc nguyên liệu sẵn có và gọi là" lấy công làm lời" đó mà[/QUO

Để em text lại rồi cho thông tin sau nha, theo em nhớ lúc trước gà còn ít ( gà con chưa lớn lên) là em đã cho ăn 1kg 1 ngày rồi ,giờ thêm 70 con gà 1.5-2 tháng mà lúa em nấu 3kg 1 ngày ( em chỉ cho ăn 2 buổi à nha)

--------

Đúng vậy nấu lên rồi là trộn thôi

Hôm qua em đọc được 1 bảng khuyến cáo giới hạn lượng % thức ăn khi trộn cho gia cầm ăn là lúa không được quá 15%, bác nào có hiểu giải thích thêm dùm em nha

Last edited:
Sao mấy ngày cho ăn và em để ý thì
Vd một ngày em cho ăn 6kg lúa nấu thì khi cho ăn lúa khô ( tức chưa nấu) thì em cho ăn tương đương từ 4.5 tới 5 kg lúa khô.Do lúa khô lâu tiêu nên thời gian cho ăn sẽ lâu hơn lúa nấu. tính ra giá thành thì cho ăn lúa nấu vẫn lợi hơn

giup e với

Nhờ anh chị giúp em trộn thức an cho gà con sao cho đúng tỷ lệ, với gà đẻ ? nếu trộn nhiều cám quá thịt gà sẽ mất ngon e nuôi gà thả vườn

Nhờ anh chị giúp em trộn thức an cho gà con sao cho đúng tỷ lệ, với gà đẻ ? nếu trộn nhiều cám quá thịt gà sẽ mất ngon e nuôi gà thả vườn
Nếu gà con từ 0 đến 30 ngày tuổi anh cho ăn cám carill
Từ 30 ngày tuổi cho đến xuất chuồng thì anh cho ăn như đã nói ở trên ( do là nuôi bán thịt nên anh cho ăn 3 lần 1 ngày)
Còn gà đẻ thì anh cho ăn cũng y như trên nhưng chỉ cho ăn 2 lần 1 ngày thôi

đmình thì cũng cho ăn lúa nấu nữa nhưng k có kì công như bạn vậy.....chỉ nấu lúa trộn thức ăn đậm đặc àm thôi cũng lớn ầm ầm khỏ tốn công tìm nguyên liệu..........

đmình thì cũng cho ăn lúa nấu nữa nhưng k có kì công như bạn vậy.....chỉ nấu lúa trộn thức ăn đậm đặc àm thôi cũng lớn ầm ầm khỏ tốn công tìm nguyên liệu..........
Tại mình có trùn quế nên làm vậy cho rẻ

Back