Chia sẻ kinh nghiệm nuôi trùn quế dưới tán cao su

• Thread starter cuongle2012
  • Ngày gửi
Kính chào tất cả ace trên diễn đàn Agriviet
Hôm nay mình xin chia sẻ những kinh nghiệm trong việc nuôi trùn quế dưới tán cao su cho những ai đang quan tâm tới con trùn quế.
Trước đây người ta thường nuôi trùn trong nhà lá, nền láng xi măng non. Với mô hình này có ưu điểm là năng suất trùn ổn định, nhưng chi phí đầu tư vào khoảng 200k/m2. Với chi phí đầu tư này thì sẽ nắm chắc thua lỗ khi giá trùn biến động.
Với mô hình nuôi trong vườn cao su có ưu điểm là chi phí thuê đất rẻ ( tại Củ Chi bình quân 5-7 tr/1ha), Chi phí đầu tư trại bình quân 30k/m2. thời gian sử dụng từ 2- 3 năm.
Quan trọng nhất là sử dụng đúng chất liệu bạt làm đáy. Nếu dùng bạt dày thì đáy không thoát nước được, độ ẩm sẽ cao, làm kén trùn không nở. Nếu dùng loại bạt không tráng nilon thì rễ cao su sẽ thâm nhập vào luống trùn, hút phân, hút nước. Vì vậy chất liệu bạt phù hợp là loại bạt tráng 1 pe, có trọng lượng 70-80 g/m2.
Hiện nay mình có 2 trại trùn với diện tích 2.000 m2, bình quân mỗi tháng thu hoạch 1 tấn trùn thịt và 35 tấn phân trùn.

Last edited by a moderator:
Phân dê thì mình ko cần ủ mà cho ăn thẳng luôn được ko bác?
Cho ăn như thế cũng được. Nhưng năng suất thấp hơn kiểu ngâm với nươc nhiều. Cho ăn như thềthi mỗi ngày tưới nước ít nhất 1 lần

Phân dê thì mình ko cần ủ mà cho ăn thẳng luôn được ko bác?

Phân dê nên ngâm với nước cho nó mềm khuấy nó nhyuễn với nước rồi tưới cho trùn, nếu không ủ cũng tốt. phân dê ủ thời gian hoai hơi lâu 1 chút bác a. nhưng phân dê nhiều đạm nên rất tốt cho sức khuẻ của trùn trẻ em và trùn người lớn

hehe..... cảm ơn bác, nhưng mình để vậy thì hiệu quả có cao ko?
Vì ngâm hoặc ủ thì mất thời gian hơn....
Phân dê nên ngâm với nước cho nó mềm khuấy nó nhyuễn với nước rồi tưới cho trùn, nếu không ủ cũng tốt. phân dê ủ thời gian hoai hơi lâu 1 chút bác a. nhưng phân dê nhiều đạm nên rất tốt cho sức khuẻ của trùn trẻ em và trùn người lớn

hehe..... cảm ơn bác, nhưng mình để vậy thì hiệu quả có cao ko?
Vì ngâm hoặc ủ thì mất thời gian hơn....
làm cái bể xả xuống đó, lúc nào cho trùn ăn làm cái gáo có cán bằng tre dài dài chọc xuống quấy rồi múc đổ vào bể trùn. hiệu quả tương đối cao hơn so với cho ăn thẳng

đã cho trùn ăn thẳng phân thỏ . Kết quả là mọc lên khá nhiều lúa và nấm bự bự (chắc gọi là nấm thỏ) B)

Xong bác lấy cây lúa đó cho thỏ ăn luôn, hoặc để lớn thu hoạch lấy lúa cho thỏ, gà, người ăn....... èo.........1 công đôi việc
đã cho trùn ăn thẳng phân thỏ . Kết quả là mọc lên khá nhiều lúa và nấm bự bự (chắc gọi là nấm thỏ) B)

Xong bác lấy cây lúa đó cho thỏ ăn luôn, hoặc để lớn thu hoạch lấy lúa cho thỏ, gà, người ăn....... èo.........1 công đôi việc

hôm qua tất cả bầy người, gà, thỏ, chuột, chó, cá đã xử lý xong cái đống đó

Nói chung về phần thức ăn của con trùn đơn giản. Nếu muốn nuôi trùn có năng suất thì tất nhiên phải chịu khó.
Phân cho trùn ăn phải ngâm nước để trùn dễ ăn. Nếu nuôi trùn để xử lý phân thải thì làm đơn giản hơn. Phân cho thẳng vào luống trùn, tưới nước để giữ ẩm là được. và quan trọng là phải nuôi trên nền đất mới hiệu quả. Vì nền đất thoát nước tốt nên có thể tưới nước thoải mái.

Nói chung về phần thức ăn của con trùn đơn giản. Nếu muốn nuôi trùn có năng suất thì tất nhiên phải chịu khó.
Phân cho trùn ăn phải ngâm nước để trùn dễ ăn. Nếu nuôi trùn để xử lý phân thải thì làm đơn giản hơn. Phân cho thẳng vào luống trùn, tưới nước để giữ ẩm là được. và quan trọng là phải nuôi trên nền đất mới hiệu quả. Vì nền đất thoát nước tốt nên có thể tưới nước thoải mái.
cảm ơn bác nhiều lắm, bác nuôi ở đó xử lý lũ chuột ra sao bác

Chào các bác, dạo này chỗ em con dế trũi nó phát triển ghê quá, bác nào có mẹo bắt nó ko chỉ em với:wacko::wacko::wacko:

Chào các bác, dạo này chỗ em con dế trũi nó phát triển ghê quá, bác nào có mẹo bắt nó ko chỉ em với:wacko::wacko::wacko:

Mẹo bắt nó là lấy phân trùn ra, thấy nó chổ nào lụm đầu quăn ra cho gà ăn là xong liền bác, còn trứng của nó ở trong sinh khối trùn thì để mình nghiên cứu lại. :lol:

các bác cho hỏi xíu: phân bò sữa cho trùn ăn hiệu quả không a.
chỗ mình phân từ nhà máy bò sữa TH true Milk ô nhiễm quá.
1 ngày ước tính nó thải ra 400 tấn phân các bác a. ( 28500 con bò :D )
bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này giúp mình với nhé

các bác cho hỏi xíu: phân bò sữa cho trùn ăn hiệu quả không a.
chỗ mình phân từ nhà máy bò sữa TH true Milk ô nhiễm quá.
1 ngày ước tính nó thải ra 400 tấn phân các bác a. ( 28500 con bò :D )
bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này giúp mình với nhé

Nó cho không hay phải mua? Nếu free thì bạn nuôi trùn quế quá tuyệt vời luôn...

Nó cho không hay phải mua? Nếu free thì bạn nuôi trùn quế quá tuyệt vời luôn...
vang. mua ban a. nhung kha nang se la trao doi phan bo tuoi lay phan trun que.
nhung ma so luong lon qua. va minh chua co kinh nghiem su dung phan bo sua. vi phan bo sua luong dam cao qua...

vang. mua ban a. nhung kha nang se la trao doi phan bo tuoi lay phan trun que.
nhung ma so luong lon qua. va minh chua co kinh nghiem su dung phan bo sua. vi phan bo sua luong dam cao qua...
Họ có trồng cỏ không? Phân bò sữa trùn quế rất thích ăn ko cần ủ trộn thêm gì nữa.

Họ có trồng cỏ không? Phân bò sữa trùn quế rất thích ăn ko cần ủ trộn thêm gì nữa.
theo 1 so thong tin minh co: phan bo sua qua nhieu dam . de bi chua va gay ngo doc cho trun.
co? ho trong ca ngan` heta ban a

Em mới học nuôi trùn mà năng suất thấp quá khoảng 0,4 kh/m2 như thế không biết có thấp không mà em khai thác nhiều số lượng bố mẹ giảm lắm những lần sau thu hoạch năng suất giảm lắm

Back