Chim bồ câu bỏ ấp + đến ngày nở thì bỏ

• Thread starter Minh Sơn
  • Ngày gửi
Tình hình là đàn bồ câu nhà em có 24 ổ ấp thì đến ngày đẻ nó cứ nhảy xuống sàn, k chịu ấp nữa, và có mấy ổ cứ cách 1 - 2 ngày nữa thì nở cũng bỏ trứng. có đôi thì dẫm vỡ trứng bên trong bò câu non đã đủ lông cánh hết rồi. 24 ổ giờ còn dc có 6 ổ. mà dạo trước e quan sát chim bố mẹ ổn định lắm, giờ e thấy có cứ sao sao ấy. anh em nuôi bồ câu có kinh nghiệm chỉ bảo em với. em có làm sai điều j k, hay cần làm j để khắc phục k, chứ em lo quá. chuồng nuôi em rất ổn định, hoàn toàn k có ng lạ vào. chó mèo k thể lọt vào dc

Tình hình là đàn bồ câu nhà em có 24 ổ ấp thì đến ngày đẻ nó cứ nhảy xuống sàn, k chịu ấp nữa, và có mấy ổ cứ cách 1 - 2 ngày nữa thì nở cũng bỏ trứng. có đôi thì dẫm vỡ trứng bên trong bò câu non đã đủ lông cánh hết rồi. 24 ổ giờ còn dc có 6 ổ. mà dạo trước e quan sát chim bố mẹ ổn định lắm, giờ e thấy có cứ sao sao ấy. anh em nuôi bồ câu có kinh nghiệm chỉ bảo em với. em có làm sai điều j k, hay cần làm j để khắc phục k, chứ em lo quá. chuồng nuôi em rất ổn định, hoàn toàn k có ng lạ vào. chó mèo k thể lọt vào dc
Vỡ 1-2 cặp thì là bình thường do con trống quá căng k cho mái ấp để đạp mái. Còn tình trạng vỡ trứng và bỏ ấp trong đàn chim nhà bạn quá nhiều ! Vậy nên khá bất thường, mình nghĩ chỉ có 1 trong những nguyên nhân sau đây : Chim bị bệnh, bị chuột vào ổ quấy, trứng bị hỏng nên chim k ấp nữa,

Vỡ 1-2 cặp thì là bình thường do con trống quá căng k cho mái ấp để đạp mái. Còn tình trạng vỡ trứng và bỏ ấp trong đàn chim nhà bạn quá nhiều ! Vậy nên khá bất thường, mình nghĩ chỉ có 1 trong những nguyên nhân sau đây : Chim bị bệnh, bị chuột vào ổ quấy, trứng bị hỏng nên chim k ấp nữa,
Bạn có thể đoán được có thể bị bệnh j được không, mình đang rất lo. dạo này mình thấy có mấy con chim bồ câu nhà hàng xóm nuối thả bay vào chuồng nhà mình ( chim nhà nuôi nhốt 1 đôi/lồng) liệu có ảnh hưởng j không. chiều nay mình cho ăn lại phát hiện 1 cặp vất trứng đi. bên trong đang có chim non rồi, tiếc và sót quá

Em không nhầm thì một số nơi ấp trứng chim bồ câu bằng máy ấp trứng á

Theo mình nghĩ là lũ chuột vào nên chim sợ sẽ có hiện tượng như vậy. bạn kiểm tra xem trong trại nhà bạn có chuột không? trại nuôi chim của mình trước cũng bị vài đôi như vậy? mình nghĩ ngay đến chuột. đánh chuột xong là hết liền. Còn nữa theo mình chỗ bạn nuôi chim không nên để chim lạ bay vào vì chim bay vào thứ nhất ảnh hưởng đến chim trong lồng của bạn( hoảng sợ), thứ 2 có thể mang dịch bệnh vào theo. vài lời chia sẻ cùng bạn

Đa số do hoảng sợ bạn ạ . Thường chim ấp nó say lắm nhưng hoảng quá thì nó bỏ trứng thôi . Nhà mình cũng nuôi nhốt , có cặp mà 1 trứng hư là nó bỏ ấp luôn , phaỉ đem trứng còn lại đi ấp ghép. Vậy nên 1 lứa bạn nên kiểm tra trứng 1 lần , nhất là mùa này , chim thay lông , dễ bị hư trứng . Có cặp thì hư nó tự bỏ ra rồi ấp trứng còn lại , tuy nhiên trứng ung bị mổ bể ra ổ hôi lắm.

mua nay mien bac ret nen chim no muon. nen nhieu doi tuong la ung nen bo ap sat ngay trung no do ban. toi khac phuc bang cach viet thong bao la trung se no truoc cua chuong de chim bo me doc duoc va ko bo ap. nhung nhieu doi van bo ap vi day la nhung doi ko biet tieng viet. ban ngi cho minh cach phu hop nhe.

Theo tôi nghĩ thì bị lũ chuột phá rồi,tôi cũng đang bị nek nó còn ăn luôn bồ câu con
dưới 20 ngày tuổi

Bạn có thể đoán được có thể bị bệnh j được không, mình đang rất lo. dạo này mình thấy có mấy con chim bồ câu nhà hàng xóm nuối thả bay vào chuồng nhà mình ( chim nhà nuôi nhốt 1 đôi/lồng) liệu có ảnh hưởng j không. chiều nay mình cho ăn lại phát hiện 1 cặp vất trứng đi. bên trong đang có chim non rồi, tiếc và sót quá
Theo mình thì bạn k nên loại trừ nguyên nhân nào ! hãy theo dõi tổng quan xem sao rồi tự phán đoán, còn nếu là bệnh thì có thể là mọi loại bệnh, chim chỉ sinh sản , ấp nở tốt khi mà thể trạng của chúng thực sự khỏe mạnh

E có nuôi 3 cặp bồ câu đẻ.hiện giờ 3 cặp đang ấp.e có bỏ 3 ổ mới vô 3 cặp.cặp thứ nhất ấp gần nở nó nó bỏ ổ kg ấp nửa.nó qua ổ mới nằm.vạy cặp đầu tiên nó có ấp lại hay kg ạ.và nên láy ổ mới của cặp thứ nhất ra hay để lạy ạ.còn 2 cặp kja vẫn ấp bình thường...a.e nào có kinh nghiệm nuôi bồ câu đẻ chỉ giúp ạ

Last edited:
Bài viết có nội dung tương tự

Back