Chim bồ câu đẻ 1 trứng

• Thread starter Minh Sơn
  • Ngày gửi
Tình hình là em mới bỏ nghề giáo về chăn chim bồ câu :D. em mới bắt 30 đôi về nuôi, cách đây 4 ngày chim đẻ trứng nhưng đến ngày hôm nay trong ổ vẫn 1 quả liệu có phải những đôi này chỉ đẻ 1 trứng không các bác, em lo quá, và có vài đôi cứ đẻ dưới sàn rồi dẫm vỡ mất. em rất cần ý kiến của các bác.

lứa đầu mà đẻ 1 trứng cũng bình thường thôi, lứa đầu cho ấp vài ngày rồi nên bỏ cho đẻ lứa khác

lứa đầu mà đẻ 1 trứng cũng bình thường thôi, lứa đầu cho ấp vài ngày rồi nên bỏ cho đẻ lứa khác
Cảm ơn anh. nhưng em mua chim đang đẻ dc 5 lần r anh ạ. không phải lứa đầu. liệu có bị hỏng k anh

Nhiều khi cho ăn thiếu dinh dưỡng nó cũng đẻ 1 trứng. chắc do bồ câu bạn mới bất về, chưa quen ổ nên đẻ dưới sàn thôi, bạn đợi thêm đợt sau kết quả sẽ khả quan hơn.

Chuồng không tốt thì chim đẻ kém.
Chim mới mua, ghép đôi sai, cũng không đẻ tốt.

Cứ để kệ chúng tự tìm nhau mà ghép đôi, rồi
có chuồng tốt cho chúng làm tổ, cuối cùng còn
vài con lẻ, hay quấy rối những đôi khác, thì
cho vào nồi cháo, để giữ lại những đôi đẻ đều.

Thời gian đầu, ai cũng thế cả. Phải có hao hụt
chứ. Lo cũng chẳng hơn gì. Hãy tính được 20
cặp là may lắm rồi.

Nhiều khi cho ăn thiếu dinh dưỡng nó cũng đẻ 1 trứng. chắc do bồ câu bạn mới bất về, chưa quen ổ nên đẻ dưới sàn thôi, bạn đợi thêm đợt sau kết quả sẽ khả quan hơn.
Cảm ơn bạn. Hi vọng sẽ may mắn như vậy. chứ cứ như vậy lo lắng quá
Chuồng không tốt thì chim đẻ kém.
Chim mới mua, ghép đôi sai, cũng không đẻ tốt.

Cứ để kệ chúng tự tìm nhau mà ghép đôi, rồi
có chuồng tốt cho chúng làm tổ, cuối cùng còn
vài con lẻ, hay quấy rối những đôi khác, thì
cho vào nồi cháo, để giữ lại những đôi đẻ đều.

Thời gian đầu, ai cũng thế cả. Phải có hao hụt
chứ. Lo cũng chẳng hơn gì. Hãy tính được 20
cặp là may lắm rồi.
chim nhà mình đã gép sẵn và đang đẻ r bạn à. nuôi 1 cặp 1 lồng mà

Chim ghép sẵn rồi, thì làm sao biết ghép tốt
hay ghép xấu?

Đã làm nghề, thì phải biết ghép chim chứ? Cứ
tin vào thằng bán thì . . .
anh có thể chỉ em cách ghép với dc không ạ. nói thật là em mua về nuôi nhung không có tí kinh nghiệm nào ạ

Chim đẻ ra sàn bạn nên nhặt lên ổ, chim nhà tôi cũng hay đẻ ra sàn nhưng tôi đặt thêm 1 cho nó dưới sàn thế là về sau nó cứ vào đẻ, còn ghép cặp thì bạn theo dõi ghép so le các cặp khác bố mẹ, đừng ghép cận huyết quá, nhà tôi cũng tự ghép cưỡng bức như vậy bây giờ đàn chim 100% ghép đẻ tốt, không bị hư trứng là mấy.

Chim đẻ ra sàn bạn nên nhặt lên ổ, chim nhà tôi cũng hay đẻ ra sàn nhưng tôi đặt thêm 1 cho nó dưới sàn thế là về sau nó cứ vào đẻ, còn ghép cặp thì bạn theo dõi ghép so le các cặp khác bố mẹ, đừng ghép cận huyết quá, nhà tôi cũng tự ghép cưỡng bức như vậy bây giờ đàn chim 100% ghép đẻ tốt, không bị hư trứng là mấy.
CẢm ơn anh, em cũng nhặt trứng dưới sàn cho lên ổ, nhưng nó k đẻ vào ổ, 2 đôi khác thì sau 1 quả dưới sàn nhặt lên rổ thì không đẻ luôn, còn đôi nào đẻ thì vẫn đẻ tiếp dưới sàn và bỏ ấp luôn. a có biết lí do vì sao không ạ

Loại bồ câu đua cũng hay bỏ trứng như vậy, nếu nó đẻ trứng mà bỏ ấp bạn cũng đừng lo lắng quá đem trứng cho cặp đẻ cùng ngày hoặc cách 3-4 hôm ấp. Bạn phải theo dõi kỹ và ghi chép lại thời gian đẻ trứng của các cặp chim để sau khoảng 1 tuần soi trứng quả nào ko có sống thì bỏ quả nào có sống thì đem ghép với cặp khác, nên nhớ chỉ ghép khi là trứng đừng ghép con là chim mẹ mổ chết con ghép ngay ( cái này ngày đầu mình ko có kinh nghiệm đem ghép con sang nó bỏ đói nên bị chết chim non). Bạn nên theo dõi các cặp còn lại và chịu khó sàng lọc dần, tức là đôi nào đẻ mà ấp tốt thì bạn nuôi, đôi nào không tốt thì bạn nên loại dần ( nấu cháo) và thực hiện việc ghép cưỡng bức lại từ đầu, bước đầu chưa có kinh nghiệm vừa nuôi vừa theo dõi, nhà mình cũng nuôi được 1 năm mới đầu cũng chỉ mua 6 cặp đẻ, nhưng đến lứa thứ 2 thì bị bắt trộm 4 cặp mình phải nuôi bộ các con con, từ đó mình nuôi và cũng tự ghép cưỡng bức sau 1 năm tổng đàn là 24 cặp trong đó 14 cặp đẻ liên tục và rất đều cũng có ăn và bán vài cặp( có thể đợt này thời tiết mát nên ko bị ung mấy) số còn lại cũng sắp đẻ, mình chỉ nuôi ít để ăn thôi cũng không gây đàn nhiều, nên bạn cứ bình tĩnh mới nuôi cần kiên trì đừng nóng vội, chúc bạn thành. công. Đây là đàn chim nhà mình

CẢm ơn anh, em cũng nhặt trứng dưới sàn cho lên ổ, nhưng nó k đẻ vào ổ, 2 đôi khác thì sau 1 quả dưới sàn nhặt lên rổ thì không đẻ luôn, còn đôi nào đẻ thì vẫn đẻ tiếp dưới sàn và bỏ ấp luôn. a có biết lí do vì sao không ạ
ổ đẻ bạn có lót j hk,tôi có bị một cặp nhưng lấy trứng đem lên thi trứng 2 đẻ vào ổ và ấp bình thường, ổ đẻ tôi lót cỏ và tốt nhất là để vào lúc nó gần đẻ

Gặp những cặp đẻ ngoài như vậy nhà mình khắc phục như này , bạn có thể tham khảo :
1. Bồ câu nếu đẻ ngoài thì hay đẻ ở góc chuồng , vậy nên sau khi con mái chịu trống khoảng 3 hoặc 4 ngày thì kiếm vật gì đó vào góc , chim trống và mái không có chỗ đẻ nên buộc phải đẻ trên ổ. Mình hay bỏ mấy hộp lon sữa đựng đá vô cho nặng , để vô góc chuồng , vướng chỗ nó không đẻ đc.
2. Canh ngày , cứ để ý chim mái chịu trống rồi thì lót rơm bỏ vô ổ , gặp con chim phá nó tha rơm đi lung tung thì đợi sau khi chim chịu trống 4 ngày mới bỏ vô . Nó thấy ổ êm nó sẽ đẻ trong ổ.
Trường hợp không canh đc ngày chim bắt đầu chịu trống thì cứ thấy 2 con mớm cho nhau ăn là lót ổ rơm vô.

Mua vitamin loai cho ga vit bo cau de an se de nhieu thoi tham chi cap de 4 trung luon

b làm ổ dưới sàn cho nó luôn là được mà

Bài viết có nội dung tương tự

Back