Chim cút chết thình lình 2

• Thread starter chimcut
  • Ngày gửi
Các bác xem giúp em biểu hiện như thế này là bệnh gì nhé.Ban đầu chim bỏ ăn xù lông và tiêu chảy phân màu trắng nhớt sau đó co rật tưng cơn rồi chết.Bệnh phát triển rất nhanh chỉ sau 1 ngày là những con ở lồng có chim chết đó chết sạch không còn con nào.Mong các ACE giúp em chuẩn đoán xem bệnh này là bệnh gì và cách phòng chống bệnh.Em xin cảm ơn
Em còn quên một chi tiết nữa đó là nó phát bệnh vào đợt gió mùa ngày 17/1 vừa rồi và khi chết ở miệng con chim đó có nước nhớt.
Mod ơi xóa hộ em cái topic 1 đi nhé nó bị nỗi cái gì đó mà em không nhìn thấy bài cửa mình.

Em có ý kiến thế này ! !
Nói về một số triệu chứng của bệnh mà bác kể trước.
1. Cút của bác tiêu chảy phân trắng, phân xanh: bệnh thường thấy trong mùa lạnh này có thể dịch tả (vius, khi chết cũng có nhớt chảy ra ở miệng khi để đầu xuống) hoặc thương hàn, tụ huyết trùng, e.coli...(vi khuẩn).
2. Tỷ lệ chết bao nhiêu trong đàn? Hô hấp thế nào? Bác đã dùng thuốc gì?..cung cấp thêm nghen!!!
Nhưng mà chết nhanh và lây lan trong khu vực bác thế theo kinh nghiệm thì có thể do "cúm gia cầm" nửa đó...việc này cần mỗ khám, lấy mẩu máu kiểm tra mới xác định chính xác.
Theo ý kiến thì bác nên nhờ thú y can thiệp vì nếu là do cúm thì bác cần tiêu hủy để tránh lây lan bác nhé.

Back