Chim lạ...ai biết tên xin chỉ dùm....

• Thread starter exciter_1827
  • Ngày gửi
tình hình là em mới mắt được 1 con chim lạ nhưng không biết nó tên gì....chim này hình như của ai đó nuôi lâu rồi và bị sẩy vì em thấy nó rất dạn....nghe tiếng nó kêu em nghĩ nó biết nói hay sao ấy....ai biết đây là chim gì nói giúp em,em cảm ơn nhiều.....

Con này là con sáo trâu, có nơi còn gọi là sáo đen , nhưng sao 2 cánh nó xệ quá vậy bạn

lúc bắt được nó đã vậy rồi...lông cánh tơi tả nhìn rất thê thảm...cảm ơn thông tin từ bác....

con này chỉ biết nói "mẹ mày"...chủ nhân trước của nó dạy ác thế không biết....

con này chỉ biết nói "mẹ mày"...chủ nhân trước của nó dạy ác thế không biết....
Đó là thói quen rồi , bạn có thể sửa lại tiếng nói, chứ khó bảo nó bỏ tiếng nói.
Ví dụ; nó nói MẸ MÀY , thì mình tập nó nói trại lại là; MẸ VỀ, đặc biệt không nhắc lại tiếng mẹ mày. Mổi khi có người hay mình đến gần nó, thì mình nói trước nó, MẸ VỀ ,MẸ VỀ,....... nhiều lần và lớn hơn tiếng nó nói thường, chứ đừng để nó nói trước, mình từ từ có thể thay đổi được

chắc là do bị người khác dạy nói bậy nên chủ nhân của nó mới tức quá mà thả đi thôi

chào bác vũ cháu mới mua một em cữơng bác cho cháu hỏi nuôi cưỡng giống nuôi nhồng không vậy bác

tình hình là em mới mắt được 1 con chim lạ nhưng không biết nó tên gì....chim này hình như của ai đó nuôi lâu rồi và bị sẩy vì em thấy nó rất dạn....nghe tiếng nó kêu em nghĩ nó biết nói hay sao ấy....ai biết đây là chim gì nói giúp em,em cảm ơn nhiều.....

bác biết tại sao ng` ta gọi là sáo trâu ko ????? tại vì sáo ny` rất thích ở gần con trâu , phụ giúp con trâu làm vệ sinh bắt những con ky' sinh trùng ăn nhưng do ng` ta đánh bắt nhiều we' nên giờ ta cũng ít thấy ,e ny` chắc nuôi cũng khá lâu rùi đấy nhẩy !!! bác cứ từ từ dậy e nó nói những từ hay nhé , đừng để e nó học những từ ngữ khá tế nhĩ như thia' dễ mất lòng lém bác ah. thân!!!!!!!!!!!!!!!!!!:D

chào bác vũ cháu mới mua một em cữơng bác cho cháu hỏi nuôi cưỡng giống nuôi nhồng không vậy bác

hoàn toàn giống ... thức ăn là cào cào, dế, nhái, sâu, cám viên, cơm, ớt, trái cây ... nó rất thích tắm + tắm nắng.

Nuôi chim cảnh thì không nên cho ăn nhái , ếch... thay vào đó là tí thịt bò, ... vì ăn ếch , nhái, ị phân hôi tanh lắm . Thức ăn của cưởng, sáo, nhồng, chủ yếu là cám gà được rồi

chơi như thằng chủ cũ của con chim này mới thật là ác!Dạy nói như thế để ko ai bắt trộm dc của nó đấy mà.Hiii
Nhưng nói như các bác cũng đúng vì mình đừng nói những từ bậy,nói nhiều từ na ná nó sẽ quen thôi.

Last edited by a moderator:
chào bác bác co thể chỉ cho cháu cách để lột lưỡi con cưỡng được ko bác xin bác chỉ dùm và khoảng bao lâu thì mới lột lưỡi vây hả bác

Last edited by a moderator:
Lột lưởi sáo, cưởng ,là cào cho trốc bỏ lớp mỏng chất sừng mé dưới lưởi ra, có thể 1 tháng lột 1 lần, không lột lưởi chim vẩn nói được bạn à

chào bác bác co thể chỉ cho cháu cách để lột lưỡi con cưỡng được ko bác xin bác chỉ dùm và khoảng bao lâu thì mới lột lưỡi vây hả bác
Trời, dễ ợt, bác cứ lột lưỡi nó như lột ..lưỡi gà dzay mà.Nhúng nước sôi xong..lột.:unsure:hjhj

@ con này ngoài bắc thường gọi là sáo Quan,vì có mào ,chân vàng mỏ vàng.nhưng có điều loại này tướng tá thì đẹp nhưng nói thì kém xa sáo nâu.còn về lột lưỡi cho cưỡng thì việc bác xuân vũ nói cạo lớp sừng lằm ở phần dưới của lưỡi là chính xác.còn việc tại sao phải lột lưỡi hay cho ăn ớt lý do là làm cho lưỡi không bị cứng đơ ,làm như thế con chim sẽ nói rõ hơn và nói được nhiều từ hơn.còn không làm vậy chim chỉ nói được 2 đến 3 từ và không rõ âm tiết.vài dòng múa rìu qua mắt thợ mong mọi người bổ xung thêm nhé.xin cảm ơn và hẹn gặp lại?????

CON SÁO NÀY THIỆT LÀ NÓI HAY HE,
dại lại cho nó nói các khác được mà
em thấy thằng nhỏ con nhà kế bên hay chưởi đụ má, mỗi lần qua thấy nó chưởi em vả tới tấp, vậy là nó không chưởi nữa, giờ nó chỉ nói địt mẹ không hà, pó tay
- liệu con này dạy lại được không mấy bác, (con cưởng nhà em đó)

CON SÁO NÀY THIỆT LÀ NÓI HAY HE,
dại lại cho nó nói các khác được mà
em thấy thằng nhỏ con nhà kế bên hay chưởi đụ má, mỗi lần qua thấy nó chưởi em vả tới tấp, vậy là nó không chưởi nữa, giờ nó chỉ nói địt mẹ không hà, pó tay
- liệu con này dạy lại được không mấy bác, (con cưởng nhà em đó)
Ặc.pac ko sợ ông già nó...vả lại ah.keeee.Bác vả kiểu ji mà chuyển từ người miền nam sang tận miền bắc thế::p

Back