Chim nhồng học nói

• Thread starter maiyeuemtv2004
  • Ngày gửi
Em xin chào tất cả cả các anh chị em trong diễn đàn
em xin thông báo là em nhồng nhà em nuôi được 2 tháng giờ em nó đang học nói được mấy câu ,nghe rất vui tai 'em nó đang bập bẹ nói tuy nghe không được rõ lắm nhưng không thể nhầm vào đâu được
em xin chia sẻ kiinh nghiệm để bác nào đang nuôi nhồng và muón em nó nhanh biết nói thì làm theo
Do không có điều kiện nên khi đi mua chim em đã chọn 1 em chim mọc đủ lông lá và chuyển bị tập mổ,đúng như em nghĩ khi nuôi em nó dược 1 tuần là em nó đã biết mổ,tuy nhiên em nó vẫn đòi ăn lên em vẫn phải đút tiếp cho em nó thêm 1 tuần rùi bỏ không đút nữa .tính đến nay là em nó đã dược 2 tháng rùi trong thời gian nuôi em nó ngày nào cho ăn em cũng chỉ nói 1 câu (Anh Hoàng ơi Nhà có khách)xin các bác đùng cười vì sao em lại nói vậy ,vì con trai em tên là hoàng,mỗi ngày em dậy nó nói như thế,cách đây 1 tuân trong khi cả nhà đang ngồi ăn cơn trưa thì đột nhiên nghe thấy em nó nói em thật sự sửng sốt vì em nghe nói nhông nuôi non fair 8tháng-1 năm mới có thể tập nói.nhưng do em nghĩ mỗi lạoi chim khi mơi sinh ra cách ly hoàn toàn với thiên nhiên với bố mẹ chúng thì khi chúng đến giai đoạn chưởng thành có nghĩa là đã mọc đủ lông đủ cánh và có thể tự lập được thì chúng sẽ cần 1 âm thanh riêng để sinh tồn,và nếu như muốn 1 chú chim biết nói và bắt trước được thì mình phải cho em nó nghe tiếng nói của mình thi em nó mơi nói được chứ không phải chim bạn mua về rùi tự nó biết nói chính vì suy nghĩ đó em đã dậy em nó khi bắt đầu mua em nó về và giờ thì em nó đã nói được câu em dậy,em nó hay nói vào sáng sớm buổi trưa và tối
vậy em xin chia sẻ để bác nào đang nuôi nhồng thì hãy dậy cho em nó
chúc các bác có 1 chú chim khôn và đẹp:lol:

Cám ơn bác nhiều. Chúc mừng bác có được một chú chim khôn. Bác gọi là Nhồng chắc bác ở trong miền Nam ạ? Ngoài Bắc chúng em gọi là Yểng. Bác có kình nghiệm trong phân biệt nhồng trống mái không? Nếu rảnh bác chụp hình chú nhồng lên cho anh em chim ngưỡng với, hi
Đây là hình con yểng của em mới được 5 tuần tuổi: http://chimcanhvn.com/forum/showthread.php?t=51272

Chào bác
Em là người miền bắc,nhưng em đang sống ở miền nam,trong này người ta gọi em nó như thế lên em cũng kêu như vậy,qua hình ảnh bác đưa lên em thấy em nhồng nhà bác đang tập nói rùi đấy bác dậy em nó đi là vừa trong hình ảnh em nhìn thấy hình như em nó đang kêu nhi nha nhi nhách thì phải,bác có thể dậy em nó nói bằng cách nhắc đi nhắc lại câu bác cần dậy vào sáng sớm hoăc chiều tối chim bác khá là đẹp
và đây là em nhồng nhà em bác xem rùi cho y kiến

Nhồng của bác đẹp quá, quan trọng nhất là em nó nói sớm như vậy thì tốt quá rồi. Bác gắng dậy em nó nói thường xuyên và chăm sóc chu đáo, thay lông xong chắc nó sẽ đẹp lắm. Em này em thấy đầu hơi tròn, em đọc trên mạng thì thấy người ta bảo đầu phải bằng, vuông to thì tỷ lệ là chim trống sẽ cao hơn. Nói thế thôi chứ trống mái khó phân biệt lăm. Nếu muốn bác hỏi chú Xuân Vũ trên diễn đàn này. Em thấy chú nhiều kinh nghiệm lắm, có thể biết trống mái đấy bác ạ.

--------

Mà trong ảnh em thấy bác cho em nó ăn loại cám gì màu đỏ vậy?

Last edited by a moderator:
cảm on bác hôm đi mua con nhồng này em dã đoán em nó là chim mái,nhìn cả đàn nhồng thì chỉ có mình em nó là chon vẹn và đẹp nhất đàn,to nhất đàn còn mấy em kia toà veọ chân vơí cụt móng có 1 em khá nhỏ chua đủ lông tướng tá cũng đẹp chỉ tiếp không có thơì gian chăm sóp lên em không bắt,nhưng vơí em thì nhồng chống hay mái cũng oke cả em nó vẫn nói ngon lành,hôm bua đi mua cho thàng bạn 1 con tướng to con mặt dữ lăm mắt sêch em đó chống 1 100% em đó biết mổ ruì mà còn phải đút,em cho em nhồng nhà em ăn cám ớt chộn cám nhồng,trong cám nhồng có rất nhiều chất béo lên em không dám cho em nó ăn nhiều,ăn nhiều em nó ị fân loãng lăm em sợ em nó bị đi iả lên em không cho ăn nhiều cho thêm cám ớt em nó sẽ ị fân rắn em yên tâm hơn,
cảm ơn bác vì lời khen chim cuả bác em thấy tướng ta giống đàn ông đích thực lắm đó bác mắt sếch nhìn mặt khá giữ em nó ok đấy bác dậy em nó đi nghe vui tai lám,em nhà em noí khá rõi ruì em đang dậy em nó nói câu khác
em dậy nó câu (Bố ơi con đói rùi ) hihi nghe cũng vui
chúc bác có 1 chsu chim khoe mạnh và đáng mặt dàn ông

cảm on bác hôm đi mua con nhồng này em dã đoán em nó là chim mái,nhìn cả đàn nhồng thì chỉ có mình em nó là chon vẹn và đẹp nhất đàn,to nhất đàn còn mấy em kia toà veọ chân vơí cụt móng có 1 em khá nhỏ chua đủ lông tướng tá cũng đẹp chỉ tiếp không có thơì gian chăm sóp lên em không bắt,nhưng vơí em thì nhồng chống hay mái cũng oke cả em nó vẫn nói ngon lành,hôm bua đi mua cho thàng bạn 1 con tướng to con mặt dữ lăm mắt sêch em đó chống 1 100% em đó biết mổ ruì mà còn phải đút,em cho em nhồng nhà em ăn cám ớt chộn cám nhồng,trong cám nhồng có rất nhiều chất béo lên em không dám cho em nó ăn nhiều,ăn nhiều em nó ị fân loãng lăm em sợ em nó bị đi iả lên em không cho ăn nhiều cho thêm cám ớt em nó sẽ ị fân rắn em yên tâm hơn,
cảm ơn bác vì lời khen chim cuả bác em thấy tướng ta giống đàn ông đích thực lắm đó bác mắt sếch nhìn mặt khá giữ em nó ok đấy bác dậy em nó đi nghe vui tai lám,em nhà em noí khá rõi ruì em đang dậy em nó nói câu khác
Cám ơn bác nhiều. Em toàn cho con nhồng nhà em ăn cám dabaco bắc ninh. Cám nhồng và cám ớt em chưa thấy bao giờ? Bác chụp hình loại cám đó cho em xem để em tìm mua có được không ạ? Loại cám đó dành riêng cho nhồng chắc là tốt hơn.

Cám ơn bác nhiều. Em toàn cho con nhồng nhà em ăn cám dabaco bắc ninh. Cám nhồng và cám ớt em chưa thấy bao giờ? Bác chụp hình loại cám đó cho em xem để em tìm mua có được không ạ? Loại cám đó dành riêng cho nhồng chắc là tốt hơn.

lâu rùii ko online để chiêu em chụp ảnh lại cám đó cho bác xem,bác nói bác ở bắc ninh bác ở chỗ nào bắc ninh vậy,quê em cũng ở bắc ninh đấy bác,em ở tt phố mơí quế võ ,em không cho nhồng ăn nhiều cám ớt vì cám ớt rất nóng,em fải chộn cám nhồng và cám ót cho nhồng ăn xẽ đảm bảo hơn,ở ngoài đó bác hỏi người ta cám cho chim sáo ăn ,vì chim sáo chủ yêu cho ăn cám ớt cho mau lột lươĩ

đây là 2 loại cám mà em cho nhồng(yểng )ăn

bác maiyeuemtv2004 cho em hỏi bác mua nhồng non ở đâu và giá ra sao vậy? em cũng đang muốn nuôi. nhờ bác cho em xin địa chỉ cửa hàng đó được không ạ?

bác maiyeuemtv2004 cho em hỏi bác mua nhồng non ở đâu và giá ra sao vậy? em cũng đang muốn nuôi. nhờ bác cho em xin địa chỉ cửa hàng đó được không ạ?

chào bạn.chim nhồng bây giờ có lẽ đã hết.mình mua já em nó là 1tr3 mua trên đường trường chinh quận tân bình tp,hcm.cách đây khoảng 2tuần mình có thấy tiệm chim chị Đào ở đường lê trọng tấn tp.hcm,có bán 1 đàn nhồng non nhưng đàn này nhỏ nắm mới nhú lông ống thui,thứ 2 vừa rùi lên thì không còn nữa chỉ có nhồng chuyền já 900-1tr bạn nên đó xem thử nếu có nhồng non thì tốt nhất mua nhồng non không lên mua nhồng chuyền về thuần hơi lản mà có thuần được cũng không bằng mình nuôi chim non lên vuà dạn lại hay quấn quýt chủ,chúc bạn tìm được 1 chú chim ung ý,nhồng cuả mình jờ noí khá rõ,mình đang dậy em nó nói từ mới chẳng mấy sẽ thành 1 chú chim đẹp.

Cho em bé khoảng 10 tuổi tập cho nhồng nói là chuẩn nhất,nếu có thêm căn phòng riêng cho nhồng nữa thì càng tốt
Các bạn tham khảo thêm kinh nghiệm ở đây: cách dạy nhồng nói

Nhồng mới nuôi có mấy tuần tuổi mà nói được 1 câu dài " Anh Hoàng ơi , có khách" Đây là trường hợp đặc biệt nhất. và cũng lần đầu tôi được nghe bạn nói, nhưng có gặp lần nào. Tuy hiện nay tôi đang nuôi chim nhồng đẻ. nhưng với chim nhồng tôi nuôi sớm nhất cũng tháng mới biết nói 1 vài từ ngắn thôi. Chúc mừng bạn có con chim nhồng đặc biệt. Chim nhồng nuôi tốt 1 năm mới trưởng thành, nhưng chưa hẳn là tham gia sinh sản.

a ơi cho e hỏi cái ạ .. nhồng có ăn thằn lằn dk k ạ và e đan cho nó ăn cám ba vì e nuôi dk lâu rồi từ nhỏ khoảng 3 tháng rồi ạ cóa vài chú nói là chim mái nhưng chim mái hay cồ là sao ạ nó có nói dk k nó bắt đầu ọe ọe rồi ạ giúp e vs ạ

em nhong cua na cung dang noj oe oe roj,nhung em ay dang benh gjam an gjam noj truoc nhu caj loa on ao ma zuj gjo k them keu them noj lun.buon gj dau,dj phan long co mau trang vang nua buon wa la buon

Back