cho hỏi chi phí trồng rừng

• Thread starter khatvonglg
  • Ngày gửi
các bác cho em hỏi nếu trồng tầm 10ha rừng gồm 5ha xoan với 5ha keo lai thì mất chi phí khoảng bao nhiêu vậy. em đang dự định trồng bằng đấy trước có vốn thì tính tiếp. xoan thì giống em tự tạo chỉ cần mua keo mà thôi, em cần tầm bao nhiêu vốn thì có thể đủ cho trồng bằng đấy ak cả chi phí chăm sóc tầm 1 năm. theo các bác thì em trồng 2 loại cây này có đc ko hay có cây gi tốt hơn ko ak, nếu có các bác có thể tư vấn giúp em đc ko ak.em ở lạng sơn, đất rừng đồi núi đất cũng tương đối tốt ak.
em cảm ơn các bác

Không hiểu sao số điện thoại của người ở Hà Nội có 11 chữ số
mà số điện thoại của người ở Lạng Sơn chỉ có 10 chữ số thôi.
*
Xin mời bạn Triệu Văn Tiến cho chắc chắn số điện thoại của bạn.
Cũng xin bạn chấm cho rời các con số ra để dễ làm việc.
Tôi muốn chắc chắn khỏi viết lầm số điện thoại của bạn.
*

dạ vâng sdt của cháu: +84.978.257.045
địa chỉ thì như trên Bác nhé. cảm ơn bác rất nhiều

Điện thoại và địa chỉ của bạn dù sai dù đúng, cũng đã gửi đi rồi.
Nếu sai, sẽ phải gửi lại lần sau.
*
Chuyện trước mắt là số điện thoại của bạn Tiến, vì tôi chưa gửi đi.
Cần bạn Tiến xác nhận lại. Nếu số này cũng có 11 con số thì tôi
không thắc mắc đâu. Tôi không biết số điện thoại ViệtNam theo những
quy luật nào, nên mới phải hỏi cho chắc.
*

bác Trâm ơi bác gửi cho cháu chưa vậy? bác gửi thì thông báo cháu biết cái nhe. địa chỉ và đien thoại của chúa như thế là đúng rồi.
cảm ơn bác nhiều

Không hiểu sao số điện thoại của người ở Hà Nội có 11 chữ số
mà số điện thoại của người ở Lạng Sơn chỉ có 10 chữ số thôi...
*
Lúc đầu tiên khi VN có điện thoại di động có 9 chữ số (09x.xxx.xxx), rồi chuyển tăng lên thành 10 chữ số (09xx.xxx.xxx). Về sau hết kho số (10 số) nên cấp thêm đầu số mới có 11 chữ số (01.xxx.xxx.xxx). Cùng một địa bàn có người xài điện thoại 10 chữ số (kho số cũ), có người xài điện thoại 11 chữ số (mới được cấp sau từ kho số mới) là vậy bác ơi! Nghe nói tới đây sẽ chuyển thành 11 chữ số hết thì phải.

Last edited:
Câu trả lời nợ mọi người.

Chào các bác! Xin lỗi cả nhà vì đợt vừa rồi em bận quá không online được. Hôm nay mới có time để mà vào đây. Hôm nay em có mấy điều muốn nói với các bác. Cụ tỷ như sau:

1. Bác anhtranmy afh. Em vẫn không thấy báo nhận được bất cứ bưu kiện gì về địa chỉ nhà em. em check USPS tracking number thì báo vẫn đang ở bển. Em có ship 1 cái điện thoại về cùng thời điểm với bác gửi tì em đã nhận được rồi. Hicc. Bác check lại giúp em nhé.

2. Em đã có câu trả lời vì sao không chiết trám. Vì Cây Trám thuộc loài đại mộc, thân to, tán rộng cành xa thân. vì thể rất khỏ để chiết. Những cành trong độ tuổi thích hợp để chiết, có tán phù hợp thì rất ít, nằm rất xa thân, cành nhỏ, nên việc chiết cành rất khỏ khăn. Một cây trám trưởng thành cho số lượng cành có thể chiết được rất thấp. Nếu muốn chiết được phải làm giáo rất khó khăn và tốn kém. Đặc biệt vì ở trên cao, quá xa cành chính, nên rất dễ gẫy khi có gió mạnh chứ không nói đến bão. Em đã kiểm tra trực tiếp 1 vài cây trám đã cho thu hoạch và nhận thấy đặc điểm này, xin up lên vài tấm hình để mọi người tham khảo.
Đây là cây trám nhà em 8 năm tuổi:

Đây là tán cây trám 15 năm tuổi:

Đây là cận cảnh cành trám rất xa thân, những cành có thể chiêt được rất thấp:

Và nếu có cố tình chiết, thì xong cây mẹ cũng sơ xác, chẳng còn gì nữa. Hiccccc.

3. Hôm rồi em về quê xúc tiến việc nuôi cua đồng, nhưng không khả thi, vì nguồn nước không có. Ngày còn học phổ thông, vùng đồng ruộng đó rất sau nước, có ngòi chảy qua, có chỗ nước rất sau, rộng, bọn trẻ con còn ra tập bơi được. Nhưng bây giờ, sau 10 năm em quay về, đồng khô nẻ, Ngòi thì cạn nước như một con mương nhỏ, thậm chí còn không có nước chảy. Nên dự án của em đành gác lại. Thế mớ biết môi trường thay đổi nhanh như thế nào.

4. Em có một cái ao trước nhà, trước đây vẫn nuôi cá khi nước còn vào ra được. Nhưng hiện nay, nước chỉ có thể vào ra trong 6 tháng mùa mưa, còn mùa đông thì ao cạn trơ đáy, các bac tư vấn xem em nên làm gì với cái ao này, bỏ không thật lãng phí. Ao nhà em xây kiên cố, cửa lấy nước và thoát nước xây rất khoa học, thời điểm mùa hè sâu nước nhất khoảng 1.5m, trung bình khoảng 0.8-1m nước. Diện tính thì khá nhỏ, em có hình cho các bác xem.

Em không trực tiếp ở nhà quản lý được các bác a. Em ở HN tháng về nhà một vài lần. Nhà em có ông bà già cũng yếu rồi, nhưng vẫn chăm nom được. Các bác tư vấn giúp em nhé.

5. Em có trồng thử nghiệm 1 ít đủ đài loan, dùng ký thuật chẻ ngọ phân cành. em nhận định năng suất khá hơn trong thuần túy(cùng giống, cùng chân đất, cùng chăm sóc. ) Đã có bác nào áp dụng trên diện tích lớn chưa? cho em xin ít thông tin. Đây là hình so sánh loại chẻ ngọn phân cành, và không.
Không:

Có trẻ ngọn:

Bãi đất em trồng:

6. Bác nào có nhu cầu mua đất làm trại với diện tích 2ha ở phú thọ, tiện đường, otoo đi lại, điện đóm đầy đủ, đất lâm nghiệp 50 năm, sổ đỏ chính chủ, đất đồi thoải, độ dốc thâp, phù hợp trồng ngô, sắn khoai, lạc, chè hay cây lấy gỗ như tràm, bạch đàn. Khu vực có nguồn nước ngầm nên thuận tiện cho việc khoan giếng cung cấp nước tưới. Làm trai nuôi lợn rừng, gà thả vườn... thỉ rất phù hợp. vì cách biệt với khu dân cư. Cách HN 100km, cách đường quốc lộ 2 là 3km. Giá bán người ta đòi là 270 triệu, người ta đang làm nhà nên cần bán. Có thể mua thêm 1.5 Ha đất cạnh đó (là của em )cho liền thổ, đát này đã trồng keo 3 năm tuổi, và trồng trè đang cho thu hoạch tốt, giống chè cành PH1, A1, shan1 theo dự án IPM cách đây 10 năm. Năng suất cao nhất khu vực đấy.

Bác nào có nhu cầu mật thư cho em, em sẽ cung cấp thông tin cụ thể hơn. Em cũng muốn mua nhưng hiện tại em chưa thể toàn tâm vào nông nghiệp đươc. Rất tiếc hicccc hicccc.
Cuối tuần này em cùng đi thăm trang trại khác ơ gần đó, họ cũng đang muốn bán, em sẽ cung cấp thông tin cho bác nào cần.

7. Bác khatvonglg đã quyết định trồng tràm và trám ghép chưa? Có nhu cầu lấy cây giồng không? tham khảo đi, em có thể đua bác đi mua giống với giá tốt.

Tôi theo dõi Bưu Điện, thấy nói chưa có tin tức gì mới,
nên ra bưu điện hỏi. Nhân viên trả lời, coi tình hình,
thì khả năng bị mất khá cao, vì tôi không gửi bảo đảm.
Nếu gửi bảo đảm thì khó bị mất hơn, mặc dù ở Mỹ chẳng
ai gửi bảo đảm cả, nhưng đây lại là ViệtNam. Nghe ông ta
nói thế, tôi bấm bụng không nói gì thêm, vì ông ta là
người Trung Quốc, mà gửi về Trung Quốc thì không mất.
*
Tôi tính sẽ gửi lần nữa cho bạn, và phải gửi bảo đàm.
Mấy hôm nay thành phố tôi có bão tuyết lịch sử nên tôi
chưa đi gửi được. Gọi là lịch sử vì mấy chục năm mới có
một lần tuyết rơi khi lá còn xanh. Tôi đến Mỹ hơn 2 chục
năm mới bị lần tuyết này ghê nhất. Đã 3 hôm nay nhiều
nhà không có điện, trẻ con phài đi đến nhà bà con có điện
để khỏi bị rét. Nhiều tiệm bán thức ăn và xăng dầu đóng
cửa, nên những tiệm có điện thì khách phải xếp hàng dài.
May mắn nhà tôi không phải đường dây bị cây đổ vào đứt
dây dẫn điện, phải cắt điện cả khu vực dây dần dến đó.
Giậu trước cửa nhìn ra đường bị tuyết đổ

*
Đường phố trước cửa nhà:

*
Ba con tôi chơi tuyết trước cửa nhà hàng xóm:

*
Tôi lần đầu mới thấy hình chụp cây Trám, mặc dù tôi đã
nhiều lần xẻ cây Trám đường kính gần 1 mét, và cây đường
kính 60 phân thì rất nhiều. Cây Nhãn và Vải thì đường kính
1 mét là thường, nhưng lùn tè, chứ không suông dài đuột
như thân cây Trám. Cành Vài Nhãn cũng vươn dài thật xa mới
có cành nhỏ, và chiết Nhãn cũng phải bắc giáo ra xa mới
làm được. Ngày xưa chẳng ai chiết Nhãn. Ngay ty Nông Lâm
bán cây Nhãn giống cũng ươm hạt. Bây giờ thì người Hưng
Yên lại chiết nhiều hơn ươm.
*
Coi hình thì vườn nhà bạn rất lớn. Ao cũng rất to.
Còn đu đủ chẻ ngọn chỉ là lý thuyết, chứ không nên làm,
vì nhiều ngọn thì ngọn sẽ nhỏ, lá nhỏ, trái nhỏ khó bán.
Đu đủ không chẻ ngọn thì lá to, nhiều nắng, trái vừa to
vừa ngọt, dễ bán, và khách còn mua lần sau nữa.
*

....
Đây là hình của nó:
*

...
*
Bác anhmytran cho em hỏi tiền mua lọ này và chi phí gửi về VN hết khoảng bao nhiêu và thủ tục có khó lắm không bác? Cảm ơn bác nhiều!

Thủ tục thì dễ, vì không phải các thứ nguy hiểm
như Ma Tuý, chất dễ cháy, dễ nổ, thức ăn dễ thiu,
không khó khi qua hải quan.
*
Phí tổn thì tôi giữ bí mật, vì quà tặng thì không
nói giá tiền ra. So với mức sống Mỹ, thì món quà
này nhỏ, chưa bằng món quà tặng cho trẻ con mừng
ngày sinh, hay món quà mừng lễ Giáng Sinh. Đó là
tổng cộng tiền mua, tiền gửi bảo đảm qua bưu điện.
*

Các bạn thân mến:
*
Hôm nay tôi mới gửi được 2 lọ thuốc kích thích ra rễ về ViệtNam.
Giá tiền cước in ngay trên phong bì, ai cũng thấy, không giấu được.
Gửi bảo đảm nên giá tiền gửi hơi cao, trên dưới 17 đôla một chuyến.
*
Lọ gửi về Thanh Xuân Bắc, phòng 401 có số mã là RB027955620US.
Lọ gửi vè Khuổi Nà, Tràng Định, Lạng sơn có số: RB028018837US.
Không hiểu sao gửi bảo đảm lại không cần số điện thoại.
*
Rảnh rỗi, các bạn thử tìm 2 số xem chúng đang đi đến đâu.
Theo lệ thường, gửi về ViệtNam cần 3 tuần lễ hay hơn.
Coi sớm quá, thì cũng như lần trước, không thấy đã đến nơi.
Lần này gửi bảo đảm thì có lẽ nhân viên không chôm của mình nữa.
*

Vào trang lưới này: http://usps.ems-tracking.net/
*
Lần lượt Copy và Paste một số mã vào, thì nó cho biết
cả 2 lọ bột ra rễ đã qua Hải Quan ở thành phố New York
vào ngày 17 tháng Mười Một vừa qua, và có lẽ đã xuống
sân bay gần Hà Nội.
*
Chắc rằng không quá 1 tuần lễ nữa, thì các bạn sẽ nhận
được. Mong các bạn có thể xài nó vào mùa Xuân này.
*

Thanks bác rất nhiều. Em sẽ thử nghiệm khi nhận được vào hàng của bác. Và sẽ có báo cáo để cả nhà cùng biết kết quả.

Bạn ở Lạng Sơn, có thể tham khảo cây mắc-ca. Đã có người trên đó (thành phố LS) trồng thử từ 2008, kết quả rất tốt. Mỗi tội đầu tư hơi tốn kém.

Bạn ở Lạng Sơn, có thể tham khảo cây mắc-ca. Đã có người trên đó (thành phố LS) trồng thử từ 2008, kết quả rất tốt. Mỗi tội đầu tư hơi tốn kém.
Cây mắc-ca trồng năm 2008 thì đã làm gì có quả mà biết kết quả tốt hả bạn?

Nhớ thời điểm có thể không chính xác, nhưng kết quả tốt là chính xác (cây rất sai quả). Hơn nữa có giống chỉ 19-20 tháng là ra quả bói.
Hiện CT giống cây trồng vùng Đông Bắc đang có cây giống bán.

Hôm nay tôi gọi điện đến Bưu Điện, hỏi thăm về 2 bưu phẩm đã gửi
RB027955620US
RB028018837US
*
Nhân viên bưu điện trả lời: họ phải hỏi bưu điện ViệtNam về tình
hình của 2 gói hàng đó, rồi sẽ trả lời sau.
*

Hơn nữa có giống chỉ 19-20 tháng là ra quả bói.
Hiện CT giống cây trồng vùng Đông Bắc đang có cây giống bán.
Công ty giống cây trồng Đông Bắc có phải ở thành phố Lạng Sơn không? Giống mà họ bán có ra quả sớm như bạn nói không? Nếu có thì tôi cũng muốn trồng thử.

Đúng ở TP Lạng Sơn. Còn họ bán giống nào thì tôi không biết.
Măc ca nhập vào VN có rất nhiều giống, nhưng bạn đừng ham giống ra quả sớm (nhanh). Nếu trồng ở Miền Bắc thì chọn giống ra hoa sớm (thời vụ) mới tránh được mưa phùn, vì đặc điểm của cây này là ra hoa vào mùa lạnh, nhưng khi ra hoa tiết trời phải khô hanh mới đậu quả.

Ngày mai là offline của diễn đàn,bác anhmytran có về dự không?Đọc topic này thấy bác có vẽ không ưa TQ lắm nhĩ,nếu đúng thì tôi cũng có suy nghĩ giống bác.
Chúc cả nhà ngày cuối tuần vui!

Cám ơn bạn. Tôi không thể về được. Chục năm nữa tôi sẽ về hẳn.
*
Về cảm nghĩ với TQ, tôi yêu mến người Hoa, và có bà mẹ nuôi
người Hoa. Về chính quyền TQ, tôi thích các chính sách của nó,
và khâm phục nó đã trị nước tốt, đưa dân lên giàu có, đất nước
hùng mạnh. Tôi chỉ không ưa những hành động bành trướng, xâm lấn
đảo biển của ta (biên giới thì ký rồi, không lấn được nữa). Còn
về buôn bán, không thể ghét nó được. Nó chơi đúng luật, còn ta
thì chưa chơi đúng luật (buôn lậu). Vừa yêu vừa hận là thế đó.
*

Back