Cho mình hỏi chu kì sinh sản cua bồ câu pháp là bao lâu khi nở con

• Thread starter bồ câu quảng ngãi
  • Ngày gửi
cái này thì cũng tùy vào cách cho ăn, cách nuôi như ánh sáng, các vitamin...và cũng ko thể đôi nào cũng giống đôi nào nhưng mình hiện đang nuôi 2 loại là rin và lai thì thấy thời gian chúng đẻ lại sau khi nở lứa trc cũng tương đương nhau. pháp rin có cặp nở sau 14 ngày đã đẻ lại, có cặp thì 1 tháng sau mới đẻ lại và chim lai cũng thế, chế độ ăn uống định lượng là như nhau( ko phải như bạn khởi sự chăn nuôi nói chim pháp ăn nhiều hơn đâu)

cái này thì cũng tùy vào cách cho ăn, cách nuôi như ánh sáng, các vitamin...và cũng ko thể đôi nào cũng giống đôi nào nhưng mình hiện đang nuôi 2 loại là rin và lai thì thấy thời gian chúng đẻ lại sau khi nở lứa trc cũng tương đương nhau. pháp rin có cặp nở sau 14 ngày đã đẻ lại, có cặp thì 1 tháng sau mới đẻ lại và chim lai cũng thế, chế độ ăn uống định lượng là như nhau( ko phải như bạn khởi sự chăn nuôi nói chim pháp ăn nhiều hơn đâu)
Vậy thì đó k phải là Pháp Rin ! Bác xem lại !

thế bạn cho là loại nào mới là pháp rin??? và bạn đã nuôi pháp rin chưa? bạn thử cho mấy tấm hình pháp rin cho anh em xem đc ko.

Chim Pháp to hơn chim Việt, thì nó ăn nhiều hơn.

Tuy vậy, ăn nhiều chưa hẳn là cái xấu. Ví dụ con
bò ăn nhiều hơn con ngỗng, nhưng năng suất nó lại
gấp chục lần con ngỗng. Điều đáng nói ở đây là
nó ăn nhiều, nhưng có đẻ nhiều, và ấp nở, nuôi ra
con nặng ký hơn hay không?

Tôi tin rằng chim Pháp ăn nhiều hơn, nhưng nuôi nó
thì bán được nhiều ký chim con hơn, lời lãi hơn.

thế bạn cho là loại nào mới là pháp rin??? và bạn đã nuôi pháp rin chưa? bạn thử cho mấy tấm hình pháp rin cho anh em xem đc ko.
Mình nuôi rồi và cũng đã loại bỏ rồi ! 5 cặp ! nuôi 6 tháng ra đc 10 cặp chim non, hầu như cặp nào cũng như nhau, CHỉ đc cái ăn khỏe, Thời kỳ nuôi con đc 18-20 ngày thì ăn hết trên 200gr/cặp/ngày. Trọng lượng chim bố mẹ con nhỏ nhất trong 5 cặp là 750gr, Con to nhất 980-990gr. Tính trung bình 55 ngày đc 1 lứa trứng, nhưng ấp thì 3 cặp nở đc 2, đạt tỷ lệ 66%. Vì vậy, nếu xác định nuôi Kinh tế với quy mô lớn thì nên xem xét lại việc chọn Pháp thuần ! Trừ khi Chim đó đã qua lai tạo với chim ta ( Đặc điểm phân biệt cũng k có gì khó khăn, cứ đặt lên cân, trong 10 con mà k có con nào xấp xỉ 1 kg thì đừng phán là chim Pháp Thuần! Nghe nó thiếu Exactly lắm !

Mình nuôi rồi và cũng đã loại bỏ rồi ! 5 cặp ! nuôi 6 tháng ra đc 10 cặp chim non, hầu như cặp nào cũng như nhau, CHỉ đc cái ăn khỏe, Thời kỳ nuôi con đc 18-20 ngày thì ăn hết trên 200gr/cặp/ngày. Trọng lượng chim bố mẹ con nhỏ nhất trong 5 cặp là 750gr, Con to nhất 980-990gr. Tính trung bình 55 ngày đc 1 lứa trứng, nhưng ấp thì 3 cặp nở đc 2, đạt tỷ lệ 66%. Vì vậy, nếu xác định nuôi Kinh tế với quy mô lớn thì nên xem xét lại việc chọn Pháp thuần ! Trừ khi Chim đó đã qua lai tạo với chim ta ( Đặc điểm phân biệt cũng k có gì khó khăn, cứ đặt lên cân, trong 10 con mà k có con nào xấp xỉ 1 kg thì đừng phán là chim Pháp Thuần! Nghe nó thiếu Exactly lắm !
cảm ơn mọi người đã góp ý do mình mới nuôi hjhj

Last edited by a moderator:

Bồ câu pháp có 2 dòng mà bạn. Có khi bạn biết về cái này rồi ý chứ

Dòng chim bồ câu Pháp : Titan & Mimas:

Chim bồ câu Pháp ti tan (dòng “siêu nặng“) có bộ lông phong phú đa dạng: Trắng, đốm, xám, nâu.

Giống Ngoại Tên tiếng Anh: Titan Tên khác: Bồ câu “Siêu nặng” Phân loại: Dòng Nguồn gốc: Từ Pháp nhập vào Việt Nam từ tháng 5 năm 1998. Phân bố: Trung tâm Nghiên cứu Gia cầm Thụy Phương – Hà Nội,Bắc Giang , Hưng Yên, Hà Tây, Hà Bắc, Vĩnh Phúc, Sơn La, Nghệ An, Quảng Ninh, Tp. Hồ Chí Minh… Hình thái: Lông đa màu: xám (chiếm 20%), màu trắng (chiếm 12%), nâu (12%) và đốm (4%). Chân ngắn, vai nở. Chim trống dài 19, cao 31 cm, chim mái dài 16,5, cao 28,5 cm. Chim mới nở nặng 17gam/con, lúc 28 ngày tuổi ~ 647gam. Lúc 6 tháng tuổi ~ 677gam/con, và 1 năm tuổi chim sinh sản: 691- 700gam/con. Năng suất, sản phẩm: Khoảng cách hai lứa đẻ là 40-45 ngày. Đẻ 12-13 chim non/cặp/năm. Tỷ lệ ấp nở/tổng trứng: 72%. Tỷ lệ nuôi sống: 85-95%.

Chim bồ câu Pháp mi- mát (Dòng “siêu lợi“) có bộ lông đồng nhất màu trắng
Giống Ngoại Năng suất, sản phẩm: Khoảng cách hai lứa đẻ là 38-42 ngày. Đẻ 16-17 chim non/cặp/năm. Tỷ lệ nở trên tổng trứng: 70-80%. Tỷ lệ nuôi sống: 85-95%. Tên tiếng Anh: Mimas Tên khác: Bồ câu “Siêu lợi” Phân loại: Dòng Nguồn gốc: Từ Pháp nhập vào Việt Nam từ tháng 5 năm 1998. Phân bố: Trung tâm Nghiên cứu Gia cầm Thụy phương – Hà Nội, Bắc Giang , Hưng Yên, Hà Tây, Vĩnh Phúc, Sơn La, Nghệ An, Quảng Ninh, Tp. Hồ Chí Minh… Hình thái: Lông màu trắng đồng nhất, chân đỏ hồng. Chăn ngắn, vai nở. Chim trống dài 18cm, cao 28cm, chim mái dài 16cm, cao 27cm. Khối lượng mới nở: 16gam/con, lúc 28 ngày tuổi: 500-755gam/con. 6 tháng tuổi chim nặng 653gam/con và 1 năm tuổi chim mái sinh sản nặng 690gam/con.Còn việc bồ câu pháp nặng 1kg 1 con cũng có thể có ở dòng Titan nhưng hiếm lắm, có thể bạn nhầm ở Bồ câu gà hoặc Angola rồi hay đại loại là loại gì đó.
Còn mình đang nuôi là dòng Mimas, chim ra ràng nặng khoảng 550-700g, chim con nở khoảng 10 -18 ngày là lại đẻ tiếp rồi.
Đương nhiên nuôi bồ câu thì không thể nói chính xác đôi nào cũng như đôi nào được phải không.

mình thấy nuôi chim bồ câu pháp không hiệu quả,đẻ thưa ấp vụng nuôi con không tốt 55-60 ngày 1 lứa,dù giá là 120-40k/cặp cũng không hề có lãi.mình nuôi 50 cặp lãi 500-600k 1 tháng.đầu tư hết 25 triệu.buồn

Tôi nuôi chơi có 5 cặp Tây lai Chà Và , cho ăn cám vịt đẻ. Cứ bắt con con ra 2-4 ngày là đẻ lại ngay. Nếu lấy trứng hay trứng bị bể gì đó , thì 2-3 ngày cũng đẻ lại . Tín ra cứ 40-45 ngày chắc ăn có 1 lứa bồ câu ra ràng rô ti, óanh vài xị đế ngà ngà lân lân hi hi

Back