Hỏi đáp Cho mình hỏi là gà ăn nhiều trấu có tốt không?

Chào mọi người. Thông thường thì mình thấy mọi người sử dụng trấu làm chất độn chuồng nhưng mà mình thấy có một ông bác lạ lắm. Ông trộn thức ăn chăn nuôi với trấu ướt vào với nhau rồi cho gà ăn. Mình thấy gà của ông ấy ăn nhiều lắm thậm chí là hết sạch sẽ luôn. Bầu diều thì phình to kinh khủng. Mình không biết liệu cho ăn như vậy có ổn không vậy? Mình thấy thành phần dinh dưỡng trong vỏ trấu đâu có gì đâu nhưng không hiểu sao gà ăn bạo quá. Thức ăn hết mà trấu cũng sạch sẽ. Mình tính thử nhưng không biết gà có tăng cân nhanh không? Ai có ý kiến xin góp ý dùm mình.

Chân thành cảm ơn.

Đương nhiên trấu hầu như không có dinh dưỡng.
Tuy vậy, gà nuôi nhốt cần ăn trấu để nghiền
thức ăn trong diều, làm dễ tiêu hơn. Vấn đề
ở chỗ, thế nào là "nhiều?" Nếu gà chịu ăn trấu
mà không chừa lại, thì không nhiều đâu.

Đương nhiên trấu hầu như không có dinh dưỡng. Tuy vậy, gà nuôi nhốt cần ăn trấu để nghiền thức ăn trong diều, làm dễ tiêu hơn. Vấn đề ở chỗ, thế nào là "nhiều?" Nếu gà chịu ăn trấu mà không chừa lại, thì không nhiều đâu.

Mình thấy công thức ông bác ấy cho ăn là: 9 phần trấu + 1 phần thức ăn. Mình thấy nó lệch lệch sao ấy. Chẳng biết nó phát triển như thế nào. Thôi thì chắc mình thử nghiệm 10% coi sao đã.

Con gà cũng "thông minh" lắm chứ, thường thì chúng chỉ xơi những gì lạ thôi như sợi dây thun, dây bao đựng cám, ... chứ mình chưa thấy gà ăn trấu bao giờ cả, hehe

Ngày trước nhà mình có nuôi 1 đàn gà,trong đàn có 1 con diều lúc nào cũng to mà gầy lắm,để ý thì thấy chẳng ăn uống gì.Hỏi ông chú là BSTY thì ông ấy bảo do trong diều có nhiều trấu quá,nhờ ông ý mổ diều con gà đó thì thấy đúng thế thật:toàn trấu.
sau đó 1 thời gian thì con gà đó ăn uống và tăng cân bình thường.
Trấu ko có giá trị dinh dưỡng gì.Nếu chỉ để nghiền nát thức ăn trong diều thì lên cho ăn sỏi,ko lên cho ăn trấu bạn nhé.

nghĩa là trong 10kg thức ăn thì có 9kg trấu, 1kg cám. :D

Chính xác rùi đó bạn! :D

Ngày trước nhà mình có nuôi 1 đàn gà,trong đàn có 1 con diều lúc nào cũng to mà gầy lắm,để ý thì thấy chẳng ăn uống gì.Hỏi ông chú là BSTY thì ông ấy bảo do trong diều có nhiều trấu quá,nhờ ông ý mổ diều con gà đó thì thấy đúng thế thật:toàn trấu.
sau đó 1 thời gian thì con gà đó ăn uống và tăng cân bình thường.
Trấu ko có giá trị dinh dưỡng gì.Nếu chỉ để nghiền nát thức ăn trong diều thì lên cho ăn sỏi,ko lên cho ăn trấu bạn nhé.

Tại mình thấy ông bác này làm như thế này. Lấy trấu trộn với cám ướt rồi trộn đều sao cho cám nó bám vào trấu. Sau đó khi gà mổ ăn trấu thì nó đã ăn luôn thức ăn rồi. Ý ông ấy muốn là vậy. Vì ông ấy nói ăn vào thì có trấu để mài bụng. Ngoài ra thì mình thấy ông ấy còn cho gà ăn thêm rau muốn băm nát ra nữa. Mình cũng không biết như góp ý cho ông bác ấy sao nữa. :D

Nói như bạn thì chắc mình không nên thử làm gì. Cảm ơn bạn hen! :D

gà của mình. 2 tuần tuổi như vậy đươc không mọi người.
cuảga ga 2 tuần tuổi
mìnga

File đính kèm

66.2 KB · Lượt xem: 12
Trấu không có dinh dưỡng. Thức ăn hỗn hợp đầy dinh dưỡng. Hai thứ trộn lại như trấu độn thịt bò khôg mập củng uổn.
Chuối cây có dinh dưỡng gì đâu, vì vậy độn c0n gà xé khoaj vào là ko say ko về

Trấu không có dinh dưỡng. Thức ăn hỗn hợp đầy dinh dưỡng. Hai thứ trộn lại như trấu độn thịt bò khôg mập củng uổn.
Chuối cây có dinh dưỡng gì đâu, vì vậy độn c0n gà xé khoaj vào là ko say ko về

Mình không hiểu ý bạn cho lắm. Bạn có thể nói rõ hơn được không?

Như bạn kể, thì ông ấy lừa và bắt con gà phải
ăn trấu. Nó không có cách chừa trấu ra. Nếu
ông ấy trộn khô, thì gà có thể chừa trấu ra
được. Để dễ tiêu, con gà chỉ cần 1/10 trấu là
đủ. Việc cho ăn sỏi đá thay trấu cũng không có
gì hơn hẳn so với cho ăn trấu. Riêng tôi, thì
tôi không cho ăn trấu, mà cho ăn thóc đã ngâm
nước vài ngày rồi, có thể mọc mậm rồi. Đó là
chuyện ngày xưa, khi trong làng có đủ các loại
hạt, và rất nhiều thóc chưa xay giã. Tôi còn
phải xay thóc và giã gạo nữa kia. Lớn lên, thì
thóc lúa và các loại hạt dần dần ít đi. Năm
1975, tôi vào Sài Gòn, thấy phố nào cũng có máy
xát gạo, rất lấy làm lạ, vì ở ngoài bắc, cả tỉnh
mới có vài chỗ xay xát gạo thôi.

Như bạn kể, thì ông ấy lừa và bắt con gà phải ăn trấu. Nó không có cách chừa trấu ra. Nếu ông ấy trộn khô, thì gà có thể chừa trấu ra được. Để dễ tiêu, con gà chỉ cần 1/10 trấu là đủ. Việc cho ăn sỏi đá thay trấu cũng không có gì hơn hẳn so với cho ăn trấu. Riêng tôi, thì tôi không cho ăn trấu, mà cho ăn thóc đã ngâm nước vài ngày rồi, có thể mọc mậm rồi. Đó là chuyện ngày xưa, khi trong làng có đủ các loại hạt, và rất nhiều thóc chưa xay giã. Tôi còn phải xay thóc và giã gạo nữa kia. Lớn lên, thì thóc lúa và các loại hạt dần dần ít đi. Năm 1975, tôi vào Sài Gòn, thấy phố nào cũng có máy xát gạo, rất lấy làm lạ, vì ở ngoài bắc, cả tỉnh mới có vài chỗ xay xát gạo thôi.

Mình cảm ơn các bạn đã góp ý. Nghe mấy bạn nói thấy ghê quá. Chắc có lẽ mình không thử theo kiểu ông này được rồi.

Cảm ơn mọ người. :D

Back