Choè lửa thay lông xong hót rất ít. Tại sao?

• Thread starter rockman
  • Ngày gửi
Mình mới biết chơi Choè lửa nên không có kinh nghiệm trong việc chăm sóc chim sau khi thay lông xong. Nhờ các bạn chỉ giúp. Dạo trước choè lửa của mình hót nhiều nhưng từ sau khi thay lông xong thì chỉ ríu rít có vài tiếng lúc sáng sớm rồi im bặt luôn của ngày là tại vì sao ??? Chế độ ăn uống thì đầy đủ, phơi nắng, ăn sâu, thằng lằng, có cả chim mái, .... Nhưng vẫn kg căng lửa được là tại sao nhỉ??? Mong các bạn chỉ giúp. Mình "gà" lắm. hihi

Vấn đề cơ bản của Chim nuôi

Chòe lửa hay con chim gì cũng vậy, thời gian thay lông là nó bị yếu đi, nên rất ít hót, chỉ đi gió ríu rít thôi, trong 1 năm chơi thì phải ráng 3 tháng dưỡng cho nó thay lông, thường thì đầu mùa mưa, nên trùm nhiều hơn và cho ăn thực phẩm tươi lành, giàu đạm như dế, cào cào. tránh thực phẩm nóng và làm cho chim lên lửa như sâu khô, đuôi thằn lằn, tránh kích thích bằng chim mái. nói chung giai đoạn này là dưỡng chim. Khi nào chú chim nhà ta lông ống mọc đủ và bóng mượt thì lúc đó sẵn sàng để kích cho căng lửa trở lại. còn nếu trong giai đoạn thay lông mà bạn kém chăm sóc, hoặc nóng ruột cho ăn thực phẩm kích thích căng lửa, sau khi chim mọc đủ lông rồi, nó sẽ có hiện tượng đổ lông tiếp lần hai, gọi là thay lông bất thường. đó là kết quả của việc "Chim yếu mà còn ra gió"
Chúc chú Lửa của bạn mau chóng đủ lông, căng lửa

tại chòe của bạn chưa căng thôi, cho ăn tẩm bổ vào căng lửa lại hót như thường

yen tam dy..con choe nha` tui truoc day cung vay..do minh` cham soc chua duoc tot' thoi..can` fai? xem lai cach cham..la` ngon ngay.chuc may man

Back