Chon Nhung Den Xem Ky Moi Nuoi

• Thread starter nguyen Duc Trung
  • Ngày gửi
Kính gửi: Các Ban
Hien nay toi thay nuoi Chon Nhung den rat soi noi, nhung khi mua khuyen cac ban hay can nhac ky.
Hien nay toi co nhung tam hinh ve chon:Xem file đính kèm 870

Xem file đính kèm 871

Xem file đính kèm 872ACH]Xem file đính kèm 870

Xem file đính kèm 871

Xem file đính kèm 872

Xem file đính kèm 873

Xem file đính kèm 874
Mong cac ban cho nhan set nhung hinh anh tren ( giua con bo va con chon) co nhung net gi khac nhau.
Mong su gop y cua tat ca cac ban ( day k phai la cau do, mong cac ban dung hieu lam)
Chan thanh cam on.

tôi đã từng nhìn thấy con bọ khi tôi ở TPHCM, nó giống như con chuột, màu vàng sọc đen sặc sỡ, không có đuôi, kích thước cở con chuột cống, tiếng kêu chíp chíp giống như chuột nhưng to hơn. nghe đâu người ta nuôi là để cho lọai chuột nhà sợ, hoặc nuôi làm cảnh, chúng rất gần gũi với người nuôi như chó mèo, thức ăn chủ yếu là rau xanh.Vài ý kiến đóng góp, chúc mọi người sức khỏe.

Chào các bạn trên diễn đàn
Hiện nay tôi có 1 số hình ảnh về họ chồn và loài bọ ( chuột lang), Các bạn giúp tôi phân biệt giữa các 2 con này với.
Theo tôi thấy:

Xem file đính kèm 901

Xem file đính kèm 902

Xem file đính kèm 903

Xem file đính kèm 904

Xem file đính kèm 905
hình số 1: Là Chồn hương
Hình số 2: Là Chồn Sương
Hình số 3: Theo tôi đánh giá là họ Bọ ( chuột Lang), còn các bạn đánh giá như thế nào? xin có ý kiến
Hình số 4: Là loài bọ
Hình số 5: Là họ Chồn ( Theo tôi đánh giá là Chồn Nhung đen), Nhìn về hình dáng nó khác so với hình số 2 mà tôi gửi ở trên.
Hình số 6: cũng là chồn ( theo 1 bạn trên diễn đàn cho là chôn nhung đen).

Phân biệt:
Họ Chồn: về hình dáng ( hình 1, 2, 5, 6) tôi thấy là chồn có thân hình dài, đầu ngắn, mỗm hơi nhọn, giữa đầu và thân mình có khoảng cách rõ ràng.
Loài bọ: về hình dáng ( hình 3, 4) tôi thấy là họ bọ ( chuột lang) giữa thân mình đi liền nhau không có khoảng cách nhất định ( tạo thành một hình dài liên tục)
Theo các bạn đánh giá như thế nào ( mong các bạn cho ý kiến)
Để chúng ta chọn những con vật nuôi cho đúng ( vì chúng ta chọn vật nuôi để kinh doanh chứ không phải là để làm cảnh)
Rất Mong sự góp ý của các bạn trên diễn đàn.

hoan hô bác nguyen duc trung.ý kiến của tôi cũng giống bác,hình sô3 số 4.dều là không phải con chồn,cần thận nhé các bạn,khi mà muốn làm giàu từ việc nuôi chồn nhung den

Mong các bác hãy chỉ dùm câu hỏi của em cái.Em thật sự rất thắc mắc.
Con chồn thì sao?Con bọ thì sao em chưa biết.Căn bản thịt nó có ngon không?Có giá trị thương mại không? Theo em nghĩ thì đó mới là vấn đề.Chứ nếu 2 con đó là 1 thì cái tên nó thực sự k quan trọng.Mặc dù đặt tên là chồn thì nghe có vẻ máu hơn.
Cũng rất thắc mắc cái tên''chồn nhung đen'' ở đâu mà ra. Sau đay xin mạn phép đưa lên 1 link tài liệu chính thống của nhóm các tiến sĩ do tiến sĩ Võ Văn Sự chỉ đạo dự án..

http://www.vcn.vnn.vn/Main.aspx?MNU=1039&chitiet=11733&Style=1&search=chồn nhung đen
Đó là link..

Và bà Hoàng Thị Thanh Nhàn, phó Cục trưởng Cục Bảo tồn đa dạng sinh học (Tổng Cục Môi trường- Bộ TN-MT),cho biết: Chồn nhung đen là loài ngoại lai hoang dã, tuy nhiên nó đã được thuần hóa từ lâu và đã trở thành loài vật được nuôi ở nhiều nước trên thế giới. Cho đến nay, cả ở Việt Nam và quốc tế, chưa có nước nào xếp giống chồn nhung đen vào loài ngoại lai xâm hại.

tài liệu chính thống của viện chăn nuôi thuộc bộ Nông Nghiệp đã ok con này.
Mong mọi người cho ý kiến

Bài viết có nội dung tương tự
  • Lam giau bang Nong nghiep voi 1,900m2
    • Thread starter trangthuyvt
    • Ngày gửi
  • Nuoi ga va chia se kinh nghiem nuoi
    • Thread starter Khac mao
    • Ngày gửi
  • nghe trong nam rom
    • Thread starter toan68
    • Ngày gửi
  • Chan nuoi