Chuyển nghề sang nuôi gà, cần ae tư vấn

• Thread starter maiductu
  • Ngày gửi
Hiện nay em đang làm nghề xây dựng, nhưng em chán cái nghề này lắm rồi và muốn chuyển sang nuôi gà.
Về chuồng trại:
Dự tính của em là làm 1 trang trại khoảng 150m2 chia ngang ra 3 ô. Ô đầu úm gà, ô thứ 2 là gà được 15 ngày đến 45 ngày, ô thứ 3 là nuôi đến xuất bán. Vì em ở vùng đất cát nên nền chuồng gà láng xi măng khu vực gà ăn, ở giữa để nguyên cát cho gà chơi, chổ cho gà ngủ làm sàn.
Về thức ăn:
em mua máy nghiền bột về nghiền nông sản (Lúa, ngô, đậu, cá khô, rau lang...), sử dụng cách trộn thức ăn là chính, ko sử dụng bột công nghiệp. Hằng ngày trộn bao nhiêu cho ăn bấy nhiêu, cuối ngày dùng nước xịt rửa chổ cho gà ăn.
Về giống gà:
Em chọn giống gà ta lai
Các anh chị góp ý thêm cho em với ạ.

liều ăn nhiều bạn ơi.thất bại thì lại đi xây dựng.lương hương thế nào mà lại nuôi gà.nếu nuôi dịp tết lể thì không sao chứ nuôi quanh năm phải có đâu ra ổn định chứ không khó mà tồn tại chưa nói đến gà bị bệnh

Các bác làm em nhut chí quá em cũng dang tính về quê nuôi gà mà nge mọi người nói thế làm em run

Thê nhưng khôbg phải ai cũng muốn về quê như em dâu bác chẳng qua em muốn thử sưc mình ơ quê thôi di cũng vất vả mà ở nhà cũng vất chi bằng ta thử một phen

Thê nhưng khôbg phải ai cũng muốn về quê như em dâu bác chẳng qua em muốn thử sưc mình ơ quê thôi di cũng vất vả mà ở nhà cũng vất chi bằng ta thử một phen
Dựa vào con gà thì không ổn, phải kiếm thêm ít nhất là 1 con và 1 cây nữa hẵn làm. Còn 1 mình con gà, e trụ ko nổi.

Vâng em hiểu nhưng em cần chú tâm vào nó trước dã chứ mà khôbg chú trọng nó di tong mất

xong vao di! ban da chon huong nay roi thi tien toi, chu`a 1 duong duy nhat de rut lui khi ko ban tru noi thoi nha. Lam roi chinh sua theo y cua minh` chu ko co mo hinh nao vua y cua ban dau. Neu nam ngoai cuoc thi kien thuc tren dd cung nhu gio thoang may bay, ban ko the sap xep no vao 1 ngan nao do trong "bo nho" duoc dau?

nói thật với ae, mình đi là bên xd, lương tháng cũng đc 7-8tr, nhưng mà cực lắm, cuối năm về cũng còn chẳng là bao nhiêu, áp lực thì chịu ko nổi, với lại xa gia đình, mỗi năm về thăm gia đình được có 1-2 lần, vợ đau con ốm nóng ruột lắm, cực chẳng đã mới chuyển sang chăn nuôi. Nhưng biết chăn nuôi gì ngoài con gà? làm nông nghiệp thì làm ko nổi nên chọn con gà để phát triển kinh tế. Dĩ nhiên là kiếm thêm việc làm nhje nữa để kiếm thêm thu nhập.
Mình có lợi thế là có ông anh làm giảng viên thú y nên nhờ ông ý tư ván về kỹ thuật, nhiều người mới nuôi lỗ rồng 10tr là có rồi.

Tui đây cũng dân xd. Cũng tính chuyển nghề nhưng để gầy được bầy gà vài trăm con đến giờ đã gần 2 năm .
Nuôi lần đầu 200 con đến lúc được gần 1kg bị trộm vô hốt gần hết...
Gầy tiếp bầy khác lại bị trộm tiếp. Riết rồi cả đàn còn được có mười mấy con để dành cho nó đẻ. Sắm luôn cái máy ấp trứng để ấp nuôi dần đến nay đã được gần 2 năm rồi mà chưa thấy đồng tiền lời nào cả đây..
Hiện giờ vẫn đi làm thuê kiếm tiền mua thức ăn cho gà đó!
Không biết đến lúc nào mới nghĩ làm ở nhà chăn nuôi luôn đây. Bạn muốn chuyển nghề hãy dự trù sẵn tiền học phí+time . chúc may mắn!!!

Cảm ơn bạn có lời khuyên nhưng mình củng mong là bạn sớm thành công mình tin trơi không triệt dương sông cua nhưng ngươi chiu khó

Nói chung là các a cứ nhào vào làm đi, sẽ bị khó khăn nó vật, khi bị nó quật te tua, trong cái khó sẽ ló cái khôn, và các a sẽ đổi lại được kinh nghiệm, cái mà người tính toán hay chỉ hỏi này kia mà ko làm sẽ ko bao giờ có được dù có học tới tiến sĩ chăn nuôi thì cũng vậy thôi.

Nhưng mới vào nghề, cứ làm thoải mái, nhỏ thôi, liệu cơm gắp mắm, đừng nên vung tay quá trán hay quá tự tin vào bản thân, có những thứ nằm ngoài tầm với của các a, hoặc các a ko thể ngờ được, và khi ko thể xử lý được, thiệt hại là ko tránh khỏi, nhưng sẽ chỉ là hạn chế ở mức tối thiểu mà thôi, ta sẽ làm lại, nếu như ta đủ tự tin và ý chí

Cũng rất triết lý dó thôi thì em cư làm nho nhỏ cái dã dể dúc kết dần vạy

chỉ cần toy 1 - 2 đàn là đi xin việc cả năm không trả hết nợ cho mà xem !

Chăn nuôi vốn rủi ro cao. Nhất là con gà. chỗ mình gà ăn sổ đỏ nhiều lắm. Mà chủ topic ở đâu thế

em o thanh hoa a em muon tan dung dat vuon de nuoi ga ma nge moi nguoi tren dien dan noi no rui ro qua lam emrun qua bac oi

em o thanh hoa a em muon tan dung dat vuon de nuoi ga ma nge moi nguoi tren dien dan noi no rui ro qua lam emrun qua bac oi
Sợ thì từng bước một. Tốt nhất nuôi lấy ba lứa mỗi lứa 200con. Có kinh nghiệm rồi theo khả năng tính tiếp.
Sợ thì từng bước một. Tốt nhất nuôi lấy ba lứa mỗi lứa 200con. Có kinh nghiệm rồi theo khả năng tính tiếp.

ae cho em hỏi gà nòi đòn nó đẻ bao nhiêu trứng là nó ấp.Sao gà em nó đẻ tới 18 trứng rồi mà chưa chịu ấp.Có cách nào ép nó ấp ko

Chăn nuôi vốn rủi ro cao. Nhất là con gà. chỗ mình gà ăn sổ đỏ nhiều lắm. Mà chủ topic ở đâu thế
mình ở Quảng Bình, thấy mấy bác khóc vì con gà ghê quá :D nhưng m sẽ ko bỏ cuộc chơi đâu, khi nào làm xong chuồng sẽ up lên các bác góp ý thêm

Em cũng thế em nghĩ mọi người làm lớn thì mình lam từ từ vậy miễn sao mình có dam mê
Em cũng thế em nghĩ mọi người làm lớn thì mình lam từ từ vậy miễn sao mình có dam mê

Back