Chuyện tôi vào nông nghiệp

• Thread starter tranvanlocninhbinhphuoc
  • Ngày gửi
Câu chuyện cuộc đời!
Đọc những chia sẽ của Chú mới thấy rằng những khó khăn của thế hệ tụi con bây giờ chẳng thấm tháp gì so với những khó khăn của Cha Ông đi trước. Qua những chia sẽ như thế này tụi con có thêm nhiều động lực cho cuộc sống phía trước. Những trãi nghiệm cuộc đời chan hòa nước mắt và niềm vui.
Qua nhiều biến cố của cuộc đời vậy mà Chú vẫn luôn lạc quan tìm niềm vui bên Nông nghiệp....có lẽ với ai đã gặp Chú đều biết rằng trong Chú có nghị lực sống, sự lạc quan với Nông nghiệp nhiều lắm lắm luôn.
Có thời gian rãnh Chú viết tiếp nhé! Con chờ đón đọc
p/s: Trên diễn dàn này chắc chắn có khá nhiều cuộc đời thăng trầm với nông nghiệp không giống ai, như Bố @Xuan Vu, Bác @Mục-Tử...chẳng hạn.

Câu chuyện cuộc đời!
Đọc những chia sẽ của Chú mới thấy rằng những khó khăn của thế hệ tụi con bây giờ chẳng thấm tháp gì so với những khó khăn của Cha Ông đi trước. Qua những chia sẽ như thế này tụi con có thêm nhiều động lực cho cuộc sống phía trước. Những trãi nghiệm cuộc đời chan hòa nước mắt và niềm vui.
Qua nhiều biến cố của cuộc đời vậy mà Chú vẫn luôn lạc quan tìm niềm vui bên Nông nghiệp....có lẽ với ai đã gặp Chú đều biết rằng trong Chú có nghị lực sống, sự lạc quan với Nông nghiệp nhiều lắm lắm luôn.
Có thời gian rãnh Chú viết tiếp nhé! Con chờ đón đọc
p/s: Trên diễn dàn này chắc chắn có khá nhiều cuộc đời thăng trầm với nông nghiệp không giống ai, như Bố @Xuan Vu, Bác @Mục-Tử...chẳng hạn.
5 chìm, 7 nổi, 9 lênh đênh ... đó là cuộc đời của nhà nông mình con gái à. Có những bước thăng trầm trong cuộc sống, mới có được vững bước sau này. Khi đã vững chân, lúc ấy nhìn lại đời đã quá nửa trăm tuổi rồi. Ôi thời gian sao trôi nhanh thế. Ước gì còn sức để vượt biển rộng, sóng thần....
Còn đâu nữa một thời ngang dọc
Còn đâu nữa những phút huy hoàng
Còn đâu năm tháng trang hoàng
Ta mới thấy đời ta, muôn vạn nẻo ...................

HẬU DỆU CỦA THOMAS EDISON CHĂN NUÔI
qua mãn trồng trọt anh em chắc đã hình dung tôi vào nông nghệp ra sau rồi..đã là nông dân thì phãi tứ đổ tường chứ vậy là chăn nuôi thôi.cái mản chăn nuôi này suýt 1 tý nữa là bị biệt phái về sài gòn hưu non luôn nhưng củng rất là mai .1 chiếc phao giữa biển đã bất ngờ vào tay tôi .thật bất ngờ nhưng củng lắm gian nan mới giử được nó.
mọi vấn đề bắt đầu từ lúc khu rẩy tôi có điện quá sướn cơ hội đến rồi.tôi nhanh chóng bàn giao sổ sách .vậy mà củng gần 2 năm mới bàn giao được .rút chân ra chỉ ở vai trò cổ đông thôi.dù sau củng phãi phòng thủ 1 chút chứ.và ...không đầy 1 năm sau mảnh đất gần 1 ht của tôi náo nhiệt hẳn lên.ao nuôi ếch .hồ nuôi lương chuồn nuôi kì đà .nhanh chóng thành lập thú thật lúc này tài khoản của tôi bị quản lí chặt lắm.nhưng củng phãi có chút "bản lỉnh" chứ trước lúc về làm lính tôi thủ 1 số tài khoản" không không thấy" cho vụ này nên khá thoải mái.đúng là có tiền thằng ngu củng giựt được cờ nhưng phất được hay không mới là vấn đề lươn đi đường lươn .ếch đi đường ếch .kỳ đà thì mập ú ...không đẻ trứng đâu mà thí nghiệm.cuối cùn lần lượt bọn tàn quân còn sót lại lên...mâm lên dĩa hết.hậu quả là 1 mảnh đất loang lổ .đầy hầm hố chuồn trại....nhưng ít ra tôi củng giãi quyết công ăn việc làm cho nhiều người lắm.lao động phổ thông thì đào ao .làm cỏ đào trùng.chuyên nghiệp thì câu kỳ đà.đặt đú.rà lươn vvv.thất bại hoàng toàn.4 chử tôi mua bằng ...vàng thiệt đấy.không nãn chí nhưng cụt hứng...giờ nuôi gì làm gì đây ta...đang phân vân thì 1 tai nạn ập tới.số là tôi có 1 thằng bạn ...lí thông nó biết rất nhiều về cái tài khoản không số của tôi.không biết buồn vui gì mà nó tâm sự hết với vợ nó .thế là xong 50 giây thôi thủ tướng của tôi phát hiện ra và lên cơn ...đau tim vì số tiền tôi bỏ ra gần 2 năm trời...một cuộc họp nội cát khẩn cấp và om xòm bắt đầu.thằng con trai hai đứa con gái từ sài gòn lên gấp.toàn là 1 bọn thượng đội hạ đạp ai mạnh thì cứ theo .nào là ba về trước ở với con .ba thích nông nghiệp con tạo điều kiện cho ba du lịch tham quan...ba thích nhậu sài gòn muốn gì mà chả có...vi tính sách vở ba cần gì alo là có ngay.ối dà cái bọn hậu sinh khả ố.nó định thuyết khách bố nó chứ cút ngay.nhà này tao dưới 1 người chứ...trên tụi mày mà..om xòm mấy ngày thấy không ăn cái bọn thượng đội hạ đạp này rút hết .nhưng nguy hiểm nhất là nó đã bàn gì hiến kế gì cho...bà xả mình đây ? tụi nhóc mình gầm lên thì nó im ngay chứ bà xả thì...ngược lại.làm sau đây phãi biết ...kiên trì thuyết phục thôi.nhỏ nhẹ cặn kẻ tâm lí vv tất cả đều tung ra .nào là em phãi thực tế 1 chút sài gòn tù túng lắm.em thấy mổi lần cúp điện người ta chạy cả ra ngoài không.anh thì không sao em là dân...lúa nước mà về đó làm sau hạp.trái ớt trái cà đều phãi mua ...có khi 5-6 ngàn 1 trái ớt đấy không tin hỏi tụi nhỏ đi.có vẽ câu này là bả thấm đòn nhất chộp thời cơ đánh đòn quyết định luôn.em nghỉ sau cho anh về gặp mấy thằng bạn mà cứ mổi lần lên chơi là nó dẩn 1 bà ...em không biết câu gần mực thì đen gần đèn thì ...nóng hả ?.ở đây mình sống đạm bạc mà vui mà khỏe em à...và đòn quyết định cúi cùng.công khai số tài khoảng không số từ chổ thằng bạn lí thông cho bà xả ngay .kể từ hôm nay lời lải gì mầy làm việc với vợ tao coi như tao ..hết trách nhiệm....chết mầy chưa cho mầy bỏ tật tám.còn tao thì...cháy túi .1 mủi tên bắn trúng hai mục đích ngay.trả thù được thằng bạn, thuyết phục được bà xả thành công .ok..ngàn lần.
rồi tiếp tục làm bại tướng ..khổ vậy đó .nhưng lạc quan tự tin là bản chất.nói thật nhé bây giờ nếu anh em thấy sẽ hết hồn ngay.vổ tay 1 cái cả ngàn lính chạy về dưới chân.thò tay vào buồn ấp là đoán chính xác nhiệt độ là bao nhiêu.muốn trống nhiều mái nhiều ...đơn giản như đang giởn.liên tục nhiều năm nổi tiếng là nuôi gà ta thả vườn ít bị ...té nhất.bà xả thì vui lại rồi đơn giản lắm không khen mà không chê...bả tâm sự với bạn của bả ...cho ổng nuôi gà nầy đở ...nuôi gà kia.vậy đó độc tài phát xit ghê lắm tiền bán gà bả đếm rất kỷ kỷ đến quên cảm ơn tên lính trung thành 1 lời .
nhưng để đạt chút danh vọng này là cả 1 vấn đề đấy các bạn.lần tới mình chuyên sâu về đườn đến với con gà ta nhé.

Last edited by a moderator:
Nguyên ngọc chí ơi. Bạn là bác sĩ thú y ở huyện nào . Mình ở bình chánh nèChú xuân vũ ơi. Chú làm thơ hay quá

NUÔI GÀ
trong cuộc đời của mổi con người đôi lúc ngồi ngẩm lại bổng nhận thấy cái chử duyên lại có lí.có những việc thăng trầm khổ ãi mà không xong không được. rồi rất tình cờ lại gặp lại được .âu củng nằm ở chử duyên . newton nhìn thấy quả táo rơi củng là cái duyên đó thôi....thú thật so với các nông dân thật nghèo thì tôi có phần đở hơn 1 chút.cái chuyện cơm áo gạo tiền theo dòng thời gian nó nhẹ dần đi .không gọi là giàu nhưng thú thật là có thể tạm đủ để ...hưu non.mà hưu làm sau được khi đã hơn nữa cuộc đời thăng trầm ,bôn ba cho một giất mơ là về làm nông .về làm nông dân. vậy mà giờ nằm dài đọc sách chán ơi là chán...âu củng do những thành tích ban đầu tôi đã gieo ...tất cả chỉ đổi lấy mấy chử .dục tốc bất đạt.
đừng lo các bạn ".hoàng thiêng bất phụ hảo tâm nhân" khi bạn có nhiệt tình có tâm quyết thì sớm muộn gì cơ hội củng hé cho bạn......một hôm đang nằm dài suy nghĩ chuyện nước mỹ thì 1 thằng bạn xuất hiện cái thằng đại gia này đi đâu vậy cà ??.nó xách theo 1 con cá tôi giật mình nhổm dậy...1 con cá rồng.đung là 1 con cá rồng...ngạc nhiên tôi hỏi nó.
-cá nhà mầy chết hả .cá nầy nhậu gì được mà đem vô ?
-đồ khùng! mấy đứa đổ đú ở sông măng .nó bán đó .sáng nay nó đem nhiều cá ra cây xăng tao lắm.tao thấy con nầy nên xách vô cho mày xem.
- ái dà đây là giống cá rồng châu á .rồng xanh đấy...không lẽ sông măng mình có ...?
-giờ sau ???
-thì đi sông măng chứ sau ?mầy chuẩn đi sáng mai lên đường.
-ok
vậy đó cái duyên nuôi gà nó mở đầu với tôi bằng con cá.....???
giữa mùa mưa lầy lội hai thằng vất vã lắm mới lái được chiếc zip lùn ra được sông măng .nơi anh em đặt rất nhiều đú bắt cá .không chỉ là đú mà phãi nói là đủ loại dụng cụ bắt cá. vài cái alo thôi là quân ta hội ngộ đầy đủ.về khoản này tôi hơn thằng bạn tôi nhiều.bất cứ nơi nào tôi đến .vấn đề đầu tiên phãi là tình cảm tình bạn.
qua trao đổi thì đúng là thỉnh thoảng anh em có bắt được vài con cá thứ này...nhưng nó dể chết lắm...ok vậy là lệnh truy nã con cá này được ban bố ngay.
xắp xếp mọi việc xong thằng bạn lật đật đánh xe về...đúng là ngưu tầm ngưu mã tầm mã. mà tao tưởng có mình tao sợ...mầy còn thầy tao nữa.ok tao sẳng sàng hy sinh vì đại nghĩa.....
nằm lại với bầy muổi sông măng .với mưa dầm . không sau thích nghi mọi hoàng cảnh là bản lỉnh tự nhiên của mình mà...1 ngày rồi 1 tuần trôi qua...phãi công nhận tài nguyên sông măng thật phong phú....nếu về cá không phãi bàn kính thưa các loại cá nước ngọt.
nếu bạn biết về cá kiểng bạn sẽ ngẩn ngơ....rất nhiều dòng cá kiểng ..nếu ở đường lưu xuân tính .quận năm .bạn mua vài nghìn đến vài chục nghìn 1 con thì ở đây.....nhiều nhất là cá nghạnh hổ mổi lần đổ đú bạn chọn 1 chút thôi cả rổ cả thúng....nó được đánh đồng với cá lòng tong cá tạp....chủ yếu làm mắm.hay bán cho heo ,cho vịt ăn....nhưng chờ mòi mòn vẩn chưa thấy con cá rồng châu á đâu....
1 buổi sáng tôi chuẩn bị cho 1 buổi nhậu chia tay. tôi định alo cho 1 cô hàng cá 1 tý có vào xách cho tôi vài con gà hay vịt ...nhậu cá hoài ngán quá cá chình cá chạch lương rắng gì giờ củng ngán cả...phãi tâm lí với anh em 1 chút.
1 người cản tôi .-anh muốn mua gà hã? gần đây thôi.anh đi theo con đường mòn cặp bờ sông khoảng 2 cây số là gặp trại gà của ...ông ba ngay. ở đây người ta gọi ổng là ông ba gà.
-trời đất sau ổng vô tới đây nuôi gà ???
-vậy mới nói.ổng khó tánh lắm anh coi chừng..
tò mò tôi đi ngay ....1 căn nhà giửa rừng ...cụm rừng thưa thớt lắm .căn nhà gổ nhưng khá đẹp....phãi đi 1 vòng mới đến cửa rào....gà xa xa là những đàn gà ta....nhiều quá. tôi gọi cửa 1 bà cụ đi ra...nhìn từ xa là biết cụ là nông dân miền bắc...
-chú mua gà hả ?
-dạ ba bốn con gì củng càng to càng tốt nha bác.
-vân chờ chút
-???? cụ không mời mình vào nhà.
đứng gần cổng tôi quan sát trên sân nhà cụ khá nhiều cây cảnh.đặt biệt là nhiều non bộ lắm ...cụ bày trí khá công phu. chờ lâu hơi bực ...nhưng" kín lảo đắc vợ"...câu này mình học lâu rồi mà...
cuối cùng củng mua được gà .4 con gà 2 trống hai mái gần 8 kg như vậy củng đâu phãi gà bự...vậy mà tụi nó ca ngợi dữ vậy.
nhậu 1 buổi nhậu thịt gà sau mà ngon dữ vậy.hay tại mình thèm nó vậy...thật lòng là mình đâu thích ăn thịt gà.vậy mà sau hôm nay nó ngon tuyệt vậy.vô tình học thêm 1 chiêu làm gà của thợ rừng.cắt cổ .mổ bụng làm lòng trước nhổ lông sau . cháo gà chưa chính thì đã có 1 dĩa lòng xào với rau rừng ngon ơi là ngon.1 mâm nhậu thịnh soạn..
qua buổi nhậu tôi biết thêm.hai vợ chồng cụ là người khá giã chứ không đến nổi.các con cụ đều có việc làm ổn định.cụ có 1 người con trai là sỉ quan cao cấp đấy.nhưng cái tính hay lam hay làm không ai cản đươc cụ .người ta còn nói cụ nuôi gà mà lo được cho thằng út học đại học đấy.từ cách nuôi.cách chăm gà,cách ấp gà .đối với mọi người chung quanh là bí quyết đấy.ít ai được vào trong sân nhà cụ lắm...trừ vài bạn cờ của cụ thôi.
-cái gì cờ tướng ?
-ừ cụ đánh cờ hay lắm
-áy da vậy là có cơ hội rồi đây
tôi về nhưng nhất định sẽ quay lại....thật là hơi khó để trở thành ông bạn trẻ của cụ nhưng bù lại 1 trời chân lí đã hiện ra.
cung cách nuôi gà của cụ rất dân gian. đơn giãn mà vô cùng hiệu quả.ướt gì nông dân cả nước mình ai củng nuôi được như cụ....mình sẽ chuyên sâu về cách nuôi này...

Hay quá, chờ câu chuyện tiếp theo của chú Vân, sao con muốn được dịp ra Bình Phước để gặp chú quá!!

Kỹ sư điện Bách Khoa kể về cuộc đời làm nông nghiệp nghe hấp dẫn quá. Tôi khoái cái nghị lực của ông này, tôi thì tuân theo một câu nói : Cứ mạnh mẽ tiến về phía trước sẽ thấy ánh sáng của cuộc đời.

Kể tiếp đi ông bạn.

Cái sông Măng này chắc tôi phải đến đó một lần, bắt cá về nuôi.

Kỹ sư điện Bách Khoa kể về cuộc đời làm nông nghiệp nghe hấp dẫn quá. Tôi khoái cái nghị lực của ông này, tôi thì tuân theo một câu nói : Cứ mạnh mẽ tiến về phía trước sẽ thấy ánh sáng của cuộc đời.

Kể tiếp đi ông bạn.

Cái sông Măng này chắc tôi phải đến đó một lần, bắt cá về nuôi.
nhất định anh em mình sẽ tổ chức 1 chuyến tham quan con sông này.đây là con sông chảy ven biên giới mình và campuchia. rất nhiều cảnh đẹp và nguồn tôm cá phong phú lắm. lí tưởng nhất là cuối tháng chín al khi trời bắt đầu lạnh. lúc này cá gom về sông măng .anh em đặt đú bắt nhiều lắm . còn chịu câu đêm thì ok lắm.thời điểm tháng 9 al là lúc thợ rừng thu hoạch các mẽ cuối .lươn rắn kỳ đà cá lăng .riêng cá cảnh vì ngán kinh doanh nên tôi bỏ mất 1 cơ hội (hiện có người làm thu nhập cao lắm) đơn giản như cá nghạnh hổ ở đường lưu xuân tính bán 2-3 ngìn 1 con ở đây 1 lần đổ đú mình có thể có cả mấy nghìn con . và còn rất nhiều giống cá lạ và đẹp nữa.
hiện đang bận lắp ráp 1 số dụng cụ cho cửa hàng .khi xong sẽ đi tiền trạm sông măng 1 chuyến.sẽ có hình ảnh gửi cho anh em. con gái mới mua cho cái máy ảnh ok lắm.

nhất định anh em mình sẽ tổ chức 1 chuyến tham quan con sông này.đây là con sông chảy ven biên giới mình và campuchia. rất nhiều cảnh đẹp và nguồn tôm cá phong phú lắm. lí tưởng nhất là cuối tháng chín al khi trời bắt đầu lạnh. lúc này cá gom về sông măng .anh em đặt đú bắt nhiều lắm . còn chịu câu đêm thì ok lắm.thời điểm tháng 9 al là lúc thợ rừng thu hoạch các mẽ cuối .lươn rắn kỳ đà cá lăng .riêng cá cảnh vì ngán kinh doanh nên tôi bỏ mất 1 cơ hội (hiện có người làm thu nhập cao lắm) đơn giản như cá nghạnh hổ ở đường lưu xuân tính bán 2-3 ngìn 1 con ở đây 1 lần đổ đú mình có thể có cả mấy nghìn con . và còn rất nhiều giống cá lạ và đẹp nữa.
hiện đang bận lắp ráp 1 số dụng cụ cho cửa hàng .khi xong sẽ đi tiền trạm sông măng 1 chuyến.sẽ có hình ảnh gửi cho anh em. con gái mới mua cho cái máy ảnh ok lắm.

Chừng nào có đi sông Măng chú cho mọi người biết thời gian với nhé chú, nếu sắp xếp được cho con tham gia với, con khoái đi câu lắm, có nhiều cá con ngồi câu cả đêm cũng được. Từ đây đến đó phải ráng kiếm tiền để làm 1 chuyến mới được, hehehe! Nghe chú kể mà con khoái quá trời. Sông Măng, sông Măng.......

Cháu nghe chú Vân kể mà cũng muốn đến một lần dòng sông Măng, khi nào tổ chức chú cho cháu đi với nhé ^^

Chừng nào có đi sông Măng chú cho mọi người biết thời gian với nhé chú, nếu sắp xếp được cho con tham gia với, con khoái đi câu lắm, có nhiều cá con ngồi câu cả đêm cũng được. Từ đây đến đó phải ráng kiếm tiền để làm 1 chuyến mới được, hehehe! Nghe chú kể mà con khoái quá trời. Sông Măng, sông Măng.......
khi nào đi chú sẽ rủ anh em mình cùng đi trước mắt chú sẽ di tiền trạm 1 chuyến sẽ có hình ảnh gửi cho anh em mình.
Cháu nghe chú Vân kể mà cũng muốn đến một lần dòng sông Măng, khi nào tổ chức chú cho cháu với nhé ^^
hôm qua chú có hỏi thăm anh em bên đó , có lẻ gần cuối tháng 9 al mới đi được (tháng 9 sau) .vì năm nay mưa dử quá các con đường vào sông đều lầy lội cả.đi chơi sông măng thú vị nhất là vừa chớm mùa khô .lúc đó nước sông rút cạn cá gom về nhiều lắm.và sinh hoạt của thợ rừng củng nhộn nhịp lắm và thời điểm này củng lạnh lắm nhé .
bây giờ đi sông măng còn dể vì rừng bị phá gần trụi và dân vào ở ven sông củng nhiều.ngày trước mấy chú vào đó cực lắm .
chú vừa bảo con gái chú gửi cho chú 1 hồ cá cảnh nhỏ để chú vào sông măng tìm cây thủy sinh và cá cảnh về nuôi chơi .có thể tuần sau chú đi tiền trạm 1 chuyến nghủ lại 1 đêm tha hồ mà lựa cá cảnh . chú sẽ gửi ảnh mình cùng tham khảo trước nhé.

Dạ, chú Vân dùng từ tiền trạm thì chắc là có kinh nghiệm lắm nè ^^ chúc chú đi vui vẻ và có một mớ cá cảnh và cây thủy sinh đẹpnhé

Một cuộc đời được vùng vẫy với những điều mình thích. Còn gì hạnh phúc bằng. Không biết sao đọc những câu chuyện của chú mà cháu lại ước nước mắt. Có lẽ vì cái khát khao được vùng vẫy như chú mà mình chưa được làm.

Back