Có ai cứu đàn gia cầm nhà em với

• Thread starter xinloitinhyeu541
  • Ngày gửi
Tình hình là thời tiết đang chuyển lạnh! Nhà em có hơn 200 con gà thả vườn và 30 con vịt thả ao nuôi bán vào dịp tết! Nhưng tai hoạ đã gián xuống! Đàn gà chỉ sau một đêm chết gần một nửa, còn lũ vịt thì thun cổ mà giãy đành đạnh! giờ chỉ còn vài con vịt và hơn chục con gà! Nhưng tai hoạ vẫn không chịu buôn tha, số vịt sống sót còn lại thì vẫn run lẫy bẩy, không chịu ăn và ỉa phân trắng, đàn gà cũng vậy? Có ai chỉ giùm em cứu vãn được không, vì em hi vọng cứu số gà vịt còn lại em để việc đãi khách trong tết và làm cúng tất niên!

Xin lỗi bác, nãy giờ em cho nhím ăn, nên không onil được.uhm. có đồng nghiệp trao đổi cũng chính xác hơn. Ban đầu mình cũng nghĩ 100% là Tụ Huyết Trùng (toi gà, vịt), nhưng sau bác xinloitinhyeu nêu lên triệu chứng ăn trật thức ănđầu không sưng. Nên mình mới phân vân.
Vậy AE mình thống nhất Đây là bệnh Tụ Huyết Trùng hay dân gian còn gọi là bệnh Toi Gà, Vịt nhé !

Bác cho uống rượu rết thử xem .. dân gian dùng để tri toi gà , gà rù cũng tốt lắm

Xin lỗi bác, nãy giờ em cho nhím ăn, nên không onil được.uhm. có đồng nghiệp trao đổi cũng chính xác hơn. Ban đầu mình cũng nghĩ 100% là Tụ Huyết Trùng (toi gà, vịt), nhưng sau bác xinloitinhyeu nêu lên triệu chứng ăn trật thức ănđầu không sưng. Nên mình mới phân vân.
Vậy AE mình thống nhất Đây là bệnh Tụ Huyết Trùng hay dân gian còn gọi là bệnh Toi Gà, Vịt nhé !
Cái này phải bác xinloitinhyeu thông báo triệu chứng mới được, chứ anh em mình thống nhất thì "bằng thừa". Dịch tả thì chịu thua, nhất là đối với gà thả rông. Tụ huyết trùng thì còn vớt vát được phải không bạn? Theo mình, kinh nghiệm nuôi gà là kinh nghiệm chẩn đoán được bệnh gà. Chẩn đoán sai thì đi toi liền, đúng không?
Theo mình nhớ, giao mùa, gà thả rông thường mắc phải là toi. Bệnh này đều trị bằng kháng sinh được mà? Bạn Hoahongtrang điều trị Genta-Tylo là chính xác của thằng toi rồi đúng không (cái này nhớ mài mại thôi, hơn 10 năm rồi không đụng đến gà). Phải đợi xinloitinhyeu lên tiếng thôi, chứ các "ác sĩ" này đang "đoán mò" không:D. Biết đâu nó đã kế ghép Dịch tả rồi thì chỉ có đi thiêu!

Trị bệnh:
Bệnh này hay xảy ra vào những lúc giao mùa, khi sức đề kháng cơ thể giảm, Vì vậy bác phải nâng cao sức đề kháng cho gà bằng mọi cách như giữ ấm vào mùa rét, cho ăn đầy đủ chất dinh dưỡng... và đặc biệt là cung đủ Vitamin C.
Kháng sinh: Genta - Tylo.
Vitamin: Chích thêm mũi Vitamin C để tăng sức đề kháng, cái này rất quan trọng nha bác.
Trộn Vitamin C dạng bột vào nước sạch cho gà uống.
Ngoài ra tiêu độc sát trùng quanh trại có tác dụng diệt bớt mầm bệnh, tạo điều kiện cho trị bệnh dạt hiệu quả cao. Bác sát trùng như sau:
+Dùng dung dịch Formol 3-5% sát trùng xung quanh trại ngày 2 lần, cái này rất quan trọng nha bác.
- Pha từ 30 - 50 ml Formol cho 1 lít nước.
- Mỗi một lít dung dịch đã pha bác phun cho 2m vuông nền chuồng.
+Cách li gà ốm
+Xác gà ốm phải đem chôn.
+Thu dọn chất thải, rác phải đem đốt.
Chúc bác thiệt hại không đáng kể để ăn tết.:huh:

Last edited:
hi!
Mình rất dị ứng với kiểu post bài kiểu quảng cáo như : 1 sản phẩm của 1 công ty
cụ thể nào đó rất "ok" kể cả đối với bệnh nan y (như dịch tả).

Mong bạn thông cảm và để ý giùm!

Không sao Bạn ah! Đó là cách nghĩ và suy luận của Bạn thôi. Còn mình thì mình ở thành phố Hà nội và mới về làm Dâu đất Chí linh Hải dương, ở vùng này đất đồi rộng và Dân ở đây chăn nuôi rất nhiều Gà thả đồi và họ làm giầu từ Gà.

Nhà mình chỉ có 400 mét vuông đất vườn nên mình mới chỉ đang tập tành chăn nuôi một số lượng Gà nhỏ trong hai tháng nay mà toàn là Gà trưởng thành để gây giống mua về với giá cao. Chúng bị dịch bệnh đã lo lắng và tìm cách chạy chữa mang cả Gà ra hiệu thuốc thú ý để tìm bệnh mới chữa khỏi cho Chúng. Mình đã cho Chúng uống mấy loại thuốc mới tìm ra loại thuốc chữa khỏi bệnh cho đàn Gà đó.

Mình pots bài trên đây không để khoe khoang hay quản cáo sản phẩm nào cả mà chỉ mong được chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm thôi, Bạn đừng vội đánh giá người khác qua suy luận của riêng mình như vậy nha. Có thể do mình ghi rõ tên thuốc và địa chỉ làm Bạn hiểu lầm nhưng mục đích ghi rõ như vậy để cả nhà dễ tìm mua thuốc về điều trị cho Gà của mình thôi.

Last edited by a moderator:
Thôi đừng bàn cãi về những đề đó nữa "mỗi người một ý ai cũng có lý"!

Không biết tình hình đàn gia cầm của bác xinloitinhyeu như thế nào rồi, có khả quan hơn được chút nào chưa!

Thôi đừng bàn cãi về những đề đó nữa "mỗi người một ý ai cũng có lý"!

Không biết tình hình đàn gia cầm của bác xinloitinhyeu như thế nào rồi, có khả quan hơn được chút nào chưa!
Không thấy xinloitinhyeu đăng đàn nữa nhỉ?

Cảm ơn các bác đã tham mưu giúp em nha! Xin chân thành cảm ơn! Nếu cứu khỏi số gà còn lại em sẽ làm qua nhân ngày off của miền trung!

Có lên nha anh XINLOITINHYEU ráng cố gắng để còn có gà mà đãi anh em miền trung chứ( nhớ mời em tham gia nha)!

theo ý kiến của riêng tôi thì anh nên nhốt chúng lại.. cho uống thuốc như anh em trên diễn đàn chỉ dẫn . Nhưng đồng thời nên sát trùng toàn bộ khu vực chăn nuôi.. để còn hy vọng phục vụ bấy sau. Sa't trùng bằng thứ gì thì anh biết rồi .. chi mong anh có cái tết an lành và làm ăn phát đạt trong năm mới

Theo em, gà nhà anh bệnh do nhiều nguyên nhân:
do lạnh đột ngột
do ăn trúng phải độc: trứng cóc, thức ăn ẩm mốc
chuồng trại ô nhiễm, mất vệ sinh
để hạn chế điều này xả ra trong tương lai cần
sát trùng chuồng trại thường xuyên, giữ ấm cho gà, thức ăn phải chất lượng, bổ sung thêm vitamin b1, c, uống thêm kháng sinh khi có dịch... mong anh sớm khắc phục và sẽ có phương pháp ngăn chặn dịch trong tương lai!

Cảm ơn các bác đã tư vấn giùm em . Sau thời gian cố gắng chạy chữa đã cứu được 6 con vịt, 10 con gà... hi đủ để gầy giống cho năm sau!

Tình hình là thời tiết đang chuyển lạnh! Nhà em có hơn 200 con gà thả vườn và 30 con vịt thả ao nuôi bán vào dịp tết! Nhưng tai hoạ đã gián xuống! Đàn gà chỉ sau một đêm chết gần một nửa, còn lũ vịt thì thun cổ mà giãy đành đạnh! giờ chỉ còn vài con vịt và hơn chục con gà! Nhưng tai hoạ vẫn không chịu buôn tha, số vịt sống sót còn lại thì vẫn run lẫy bẩy, không chịu ăn và ỉa phân trắng, đàn gà cũng vậy? Có ai chỉ giùm em cứu vãn được không, vì em hi vọng cứu số gà vịt còn lại em để việc đãi khách trong tết và làm cúng tất niên!
đàn vịt nhà bạn như vậy mình nghĩ là nó bị dịch tả, nếu bị như vậy thì chắc là không chữa được. nhưng có thể bị thương hàn do lạnh quá, bạn có thể dùng một số loại thuốc như ampicoli, hampisep, tetra hay colistin hoặc tcolvit xem sao. còn đàn gà như vậy có thể bị tụ huyết trùng cấp tính hoặc có thể bị newcastle. bạn nói triệu chứng như vậy thì chưa rõ lắm, mình không chắc chắn. mình nghĩ có thể là tụ huyết trùng cấp, bạn có thể tiêm steptomycine cho nó.

Giờ mới vào chúc mừng Anh được ah! Em cũng cứu được tất cả đàn Gà của Em qua dịch rù nhưng những con Gà Chọi nòi giống của Em thì hỏng mất rồi vì không có kinh nghiệm nên Em cho tụi nó ăn quá nhiều nên chúng đẻ trứng rất to, trứng con so mà to hơn cả trứng gà công nghiệp ah,khiến chúng bị giãn giây chằng ở hậu môn, sụt cân bỏ ăn rồi ngừng đẻ. Em đưa ra hiệu thuốc thì các Bác sỹ thú y bảo giờ chỉ chữa cho chúng bằng nồi nước sôi:1^:. Kinh nghiệm quý được trả giá bằng ba con gà Chọi nòi là gà mái giống không nên cho ăn quá nhiều phải không các Anh Chị...?.

Last edited by a moderator:

Back