Có ai dạy nàng sáo của tớ nói được không?

• Thread starter xinloitinhyeu541
  • Ngày gửi
Để chuẩn bị cho buổi offlinne khu vực miền trung dự kiến sẽ tổ chức vào 30-4-2011 tại Qui Nhơn tôi đã mua về 3 con sáo sậu định sẽ đem đi " show" hàng tại buổi off, cũng gần được 1 tháng rồi. Mình đang tìm hiểu cách để làm cho nó nói! Có người bảo phải tưa lưỡi của nó, có người bảo cho nó ăn nhiều ớt.... Nhưng mình cũng ;)lubu lắm! Không có thời gian chỉ cho nó nói nữa. Hằng ngày nó nghe tiếng xe máy, tiếng gà gáy, tiếng trẻ nhỏ nên nó cũng kêu được vài tiếng ket ket, tuc tuc, hay huýt sáo! Có lần mình dạy nó nói chào khách chào khách thì nó lại kêu cạch cạch nghe mà buồn cười!
Do chưa có kinh nghiệm nên mình xin anh em, các bác nào có kinh nghiệm chỉ gíp với! Chỉ cần nói vài câu đơn giản thôi: Ví dụ như có khách, đi đâu đó, không có ai ở nhà...
Xin chân thành cảm ơn!:huh:

Có ai dạy nàng sáo của tớ nói được không?
Chà,câu hỏi của bạn khiếm nhả quá, trong 4rum toàn là tiền bối cả đấy.Kính lão đắc thọ mà^_^

Chà,câu hỏi của bạn khiếm nhả quá, trong 4rum toàn là tiền bối cả đấy.Kính lão đắc thọ mà^_^
Vâng cảm ơn bác!
Do cháu quen xưng hô trên các diễn đàn sinh viên nên........... quên mất là mình đang trên diễn đàn của các ................ bậc tiền bối. Mong bác thứ lỗi cho nha!

Vâng cảm ơn bác!
Do cháu quen xưng hô trên các diễn đàn sinh viên nên........... quên mất là mình đang trên diễn đàn của các ................ bậc tiền bối. Mong bác thứ lỗi cho nha!
E hèm, mình mới bậc..trung bồi hè

Mỗi khi có khách vừa bước chân qua cửa, phải có ít nhất một người nói to
"nhà có khách." Cứ như thế chừng nửa năm, thì sáo nói được. Nếu không, thì
con sáo đó không thể nói được gì, không thể dạy cho nói được.

Mỗi khi có khách vừa bước chân qua cửa, phải có ít nhất một người nói to
"nhà có khách." Cứ như thế chừng nửa năm, thì sáo nói được. Nếu không, thì
con sáo đó không thể nói được gì, không thể dạy cho nói được.
Cảm ơn bác nhưng mình nôn nóng muốn dạy cho nó nói chào quí khách trước ngày 30-4 để còn nghênh tiếp các khách mời của buổi off agri miền trung nữa!

Cảm ơn bác nhưng mình nôn nóng muốn dạy cho nó nói chào quí khách trước ngày 30-4 để còn nghênh tiếp các khách mời của buổi off agri miền trung nữa!

Như thế thì bạn chỉ còn có nước ...vùi dập nó thôi:lol:.Bạn từ xa đi lại gần nó và nói: "có khách", cứ như thế hễ mà thấy nó (hay nó gặp bạn) là cứ phang câu đó, nói cho tới khi con sáo của bạn thốt lên "Biết rồi, khổ lắm nói mãi":eek: thì bạn chuyển sang chỉ nó câu khác (Hoặc ai đó)

Như thế thì bạn chỉ còn có nước ...vùi dập nó thôi:lol:.Bạn từ xa đi lại gần nó và nói: "có khách", cứ như thế hễ mà thấy nó (hay nó gặp bạn) là cứ phang câu đó, nói cho tới khi con sáo của bạn thốt lên "Biết rồi, khổ lắm nói mãi":eek: thì bạn chuyển sang chỉ nó câu khác (Hoặc ai đó)
Nghe bác nói mình mới chợt nhận ra câu nói của các cụ: " giục tốc bất đạt"!
Đúng là tuổi trẻ tụi cháu chỉ muốn lúc nào cũng phải" đánh nhanh thắng nhanh"!

Vấn đề của bạn không đơn giản đâu,vì bạn nên biết ko phải loại Sáo nào cũng biết nói.còn về Lột lưỡi là đương nhiên,muốn cho nó nói sõi,dài câu từ thì phải làm vậy để cho đầu lưỡi của nó dẻo,mềm ra thì mới nhanh nói nữa.riêng về ăn ớt thì chỉ dùng cho Yểng,Vẹt thôi Sáo thì ko cần.Nếu muốn dạy nhanh thì dùng CD mà dạy,như vậy có thể còn dạy nó hát được đấy.chất xúc tác thì mượn 1 con Sáo thuần,nói sõi về treo cùng vì gà tức gáy mà. Chúc bạn sớm thành công nhé!điều cơ bản là phải xác định lại chính xác loại Sáo mà bạn đang nuôi nhé?

Vấn đề của bạn không đơn giản đâu,vì bạn nên biết ko phải loại Sáo nào cũng biết nói.còn về Lột lưỡi là đương nhiên,muốn cho nó nói sõi,dài câu từ thì phải làm vậy để cho đầu lưỡi của nó dẻo,mềm ra thì mới nhanh nói nữa.riêng về ăn ớt thì chỉ dùng cho Yểng,Vẹt thôi Sáo thì ko cần.Nếu muốn dạy nhanh thì dùng CD mà dạy,như vậy có thể còn dạy nó hát được đấy.chất xúc tác thì mượn 1 con Sáo thuần,nói sõi về treo cùng vì gà tức gáy mà. Chúc bạn sớm thành công nhé!điều cơ bản là phải xác định lại chính xác loại Sáo mà bạn đang nuôi nhé?
Cảm ơn những ý kiến chân thành của bác!
Thân ái!

Phần lớn giống chim có đàn có bầy, thì con đực có thói báo động khi có động vật lạ .
Tính đó di truyền, nên trong người con chim sáo đực (chèo bẻo, chìa vôi, hoạ my)
mỗi khi có người vào nhà, hay vào ngõ, thì nó kêu toang toác lên báo động . Đúng lúc
báo động đó, mà ta nói "nhà có khách" thì nó học được rất nhanh. Ngoài ra, những
trường hợp khác, thì nó học rất dở . Dù sao, chim càng lớn tuổi, thì càng học tốt
những từ ngữ mới . Có con cả đời chỉ nói được 1 câu "nhà có khách" nhưng có con nói
được vài câu, tuỳ năng khiếu từng con . Tuy vậy, nếu chưa nói được câu "nhà có khách"
thì không có khiếu học những câu khác .

P Có con cả đời chỉ nói được 1 câu "nhà có khách" nhưng có con nói
được vài câu, tuỳ năng khiếu từng con . Tuy vậy, nếu chưa nói được câu "nhà có khách"
thì không có khiếu học những câu khác .
Bhuw vậy ngoài khả năng của người dạy còn tùy thuộc vào loài nữa!
Có thể người dạy rất khoa học, nhiệt tình nhưng chim lại nói ít câu!
Có khi ít dạy nhưng nó nói được nhiều hơn hơn!

Anh nên chọn mua loại sáo đen đó!
Loại này mau biết nói và dễ dạy nữa!

Back