Có Anh Chị nào nuôi ổ kiến vàng không vậy?

• Thread starter Nguyễn Thế Khải
  • Ngày gửi
Mình muốn nuôi ổ kiến vàng để lấy trứng nấu canh chua! nhưng không biết nuôi như thế nào cả? Anh Chị nào giúp mình với!

Hi hi...! Bạn nuôi thì biết mấy ổ đủ để nấu canh !
Không biết chỗ bạn sao. Chỗ tôi muốn có trứng kiến vàng thì chỉ việc ra chỗ bán chim cá cảnh mua khoảng 25.000đ là thừa sức chế biến bất kỳ món gì (xào, súp, canh chua...).

Ngon không nhỉ.... em chưa được ăn món canh chua trứng kiến bao giờ ^^!
E thấy người ta mua đi câu cá nhiều hơn .

Người miền Trung có thói quen dùng trứng kiến để tẩm bổ cho chim. Ngoài chỗ em thì dân chơi lại ko sài mấy thứ đó. Người vùng cao thường lấy tổ kiến để làm bánh giầy vào các dịp tết Như Nguyên tiêu ,nuôi kiến cũng dễ thôi . Làm rãnh nước xung quanh để ngăn địch hại . Sau đó vào rừng tìm tổ kiến . Dùng mỡ bò bôi một đường vòng quanh thân cành cây kiến làm tổ . Sau đó cắt phía dưới cảnh cây rồi đem về nuôi . Khu vực nuôi nằm bên trong vòng nước tránh địch hại đó . Mục đích để kiến ko bỏ ra khỏi rãnh nước trốn mất tiêu . Khi nó bị giam cầm như thế chúng sẽ tự tha rác làm tổ . Ta để lá,rơm,bện lại thành hình tròn như tổ chim rồi nhét vào một chiếc hộp nhựa nào đó làm tổ nhử . Kiến sẽ chui ra từ tổ cũ phát triển nhân đàn rồi tách đàn ngay trong khu vựa bạn nuôi . Thức ăn cho kiến là đường ,cákhô,cùi dưa hấu,cám tinh bột,vvv

Nghe nói người ta còn mua kiến đen và ổ kiến đen nữa. Không biết để làm giống gì ?
Bây giờ có nhiều món mua bán có giá mà không thể ngờ tới

Đọc thì hiểu phương án rồi, nghe có vẽ rất dễ . Bác Nuoide cho em hỏi thêm, thu hoạch bằng cách nào vậy bác ?

Cái vụ kiến gai đen xịt lâu rồi . Từ cách đây ba năm . Rất nhiều người đi về miền núi thu mua ,thu gom để bán ... Mình có tìm hiểu . Giá nhà nước mua có 300-400 gì đó ,Đến bi giờ chả biết có ai mua nữa ko . Chỉ biết rằng thương lái ko còn đi dạo các vùng để mua nữa.

Trứng kiến đen bổ mua về để làm thuốc tăng cường sinh lý . Bên Trung QUốc thì họ triết dịch ra và làm thuốc bổ cùng với Rượu Trứng Kiến ... Người Tày Việt Nam hay xơi món Trứng Kiến nhất .

Thu hoạch . Nếu nuôi trong hộp cơm Bụi . Chỉ việc mở đôi ra rồi nhặt thôi . Tụi trung quốc nó làm thế ...

Cái vụ kiến gai đen xịt lâu rồi . Từ cách đây ba năm . Rất nhiều người đi về miền núi thu mua ,thu gom để bán ... Mình có tìm hiểu . Giá nhà nước mua có 300-400 gì đó ,Đến bi giờ chả biết có ai mua nữa ko . Chỉ biết rằng thương lái ko còn đi dạo các vùng để mua nữa.

Trứng kiến đen bổ mua về để làm thuốc tăng cường sinh lý . Bên Trung QUốc thì họ triết dịch ra và làm thuốc bổ cùng với Rượu Trứng Kiến ... Người Tày Việt Nam hay xơi món Trứng Kiến nhất .

Thu hoạch . Nếu nuôi trong hộp cơm Bụi . Chỉ việc mở đôi ra rồi nhặt thôi . Tụi trung quốc nó làm thế ...
Bạn ơi mình sang Campuchia thấy tụi nó nấu món lẫu kiến , ăn thử ghiền luôn( ko biết có bùa ngãi gì hong)mình muốn nuôi kiến vàng.
Bạn có tài liệu gì bên Trung Quốc chia sẽ mình tham khảo với!

Để mai mình up clip lên youtube rồi đưa vào đây cho bạn xem . Bây giờ mình phải nghỉ thôi ..

Ở miền Bắc, có rất nhiều giống Kiến: Kiến Lửa, Kiến Đen, Kiến Gió,
vân vân. Kiến Lửa rất hại, chẳng được cái lợi gì, có thể cắn đốt
chết người . Ví dụ trẻ con không có người lớn coi, bị kiến lửa cắn
thì đứng lại, la khóc, và xoa gãi vết đốt cắn . Trong khi đó thì
kiến lửa tiếp tục bò lên người và đốt . Sau đó, bé ngã ra đất, kiến
lửa càng bò nhiều lên người . Tôi chưa thấy có chuyện kiến lửa đốt
chết người, nhưng trẻ con bị đốt phát ốm thì không ít . Nếu người
lớn chậm đến thì ắt hẳn là phải chết rồi . Chữa làm sao được hàng
nghìn nọc độc đã chích vào dưới da?
*
Ở Mỹ, Kiến Lửa cũng là một mối lo của Chính Phủ và dân chúng . Kiến
Lửa lan truyền giống từ miền Nam lên, và dừng lại ở miền có băng tuyết .
Giống Kiến Lửa làm tổ dưới đất chứ không trên cành cây .
*
Ngoài Kiến Lửa, miền Bắc còn nhiều giống kiến khác, màu đen, màu nâu,
và to nhỏ các cỡ. Kiến Gió thì nhỏ nhất. Hầu hết Kiến có cỡ trung bình
bằng con Mối, đường kính bụng 1 milimet, chiều dài từ đầu đến đít vài
milimet. Kiến các loại, kể cả Kiến Lử độc dữ nhất, đều bị Cóc ăn sống .
Vì vậy Cóc hạn chế Kiến Lửa lan tràn hại người. Kiến Đen làm tổ trên
cây thường bị bắt nên khó phát triển được . Đi nơi hoang vắng (bây giờ
chẳng con nơi hoang vắng nữa rồi), thấy tổ kiến, thì có thể chặt cành
mang về, có thể gờ tổ bỏ vào giỏ, vào rổ, rồi mang về . Sau đó gỡ tổ
ra, sàng lấy ấu trùng kiến mà ta gọi nhầm là trứng kiến, rồi trộn bột
nặn viên mà nướng, chiên, hay đơn giản là rang nhẹ lửa rồi ăn luôn khỏi
trộn bột nữa. Có khi phải đãi trong nước, để gạn những mảnh tổ nhỏ li ti
như tấm, rất dễ lẫn với trứng kiến.
*
Nghe các bạn kể, thì trong nam dễ kiếm trứng kiến quá, và giá rẻ ?
*

Kiến vàng rất dễ nuôi, ở vùng quê của mình (TPHCM) đối với một số cây mà hay bị rệp bu vào trái cây thì người ta diệt bằng cách bẻ 01 tổ kiến vàng đen đến thả lên cây cần có kiến vàng thì 01 thời gian sau chúng sẽ làm tổ trên cây đó và sinh sản rất nhanh, kiến sẽ ăn hết rệp và bảo đảm trái cây sạch đẹp chất lượng khỏi chê. còn làm tổ thì kiến sẽ kết các lá cây tươi hoặc khô lại thành 01 cái tổ, đẻ trứng bên trong khi muốn thu hoạch thì bạn dùng cây sào có 01 cái túi buộc vào 01 cộng kẽm uốn hình vòng tròn đưa miệng túi lại gần tổ kiến và đánh nhẹ cho vở tổ để rớt trứng kiến ra là được.

Tiếc là chỉ xem được ảnh và tự nhận định, ước gì mỉnh biết Tiếng hoa!
Cảm ơn bạn nhiều nha!

hì hì, mê cái này rồi, nhất định nghiên cứu làm thử.

Quan tâm :
Mức độ ánh sáng
Nhiệt độ
Nền nuôi
Hộp lúc bỏ vào có phải đậy lại hay là cứ bung nắp hộp ra
Có cần cung cấp nước như thức ăn không ?
----------------------------------------------------------------

Last edited:
Để tui tìm cách nhờ người biết tiếng Hoa dịch cho hiễu tài liệu và up lên cho anh em tham khảo!

Em là người Mường , Ở chỗ em hay ăn trứng kiến từ ngày xưa rồi. Còn cách lấy trứng kiến thì rất đơn giản: Mổ tung tổ kiến ra 1 cái nong hoặc 1 cái bạt ,bìa tầm 1m vuông gõ, lắc đều, trứng kiến sẽ lăn suống dưới. nhặt cành lá tươi hoặc rơm .v.v.. phủ lên 1 lát kiến mẹ bò lên lại thay cành khác và di chuyển chỗ. chỉ 1 lúc là còn lại mỗ trứng kiến trắng tinh. mang về nấu canh cây chuối rừng vừa ăn vừa khóc vì ngon quá =))

hãy ăn thử đi rồi biết nhé ngon không thể tả được đâu bạn không có gì là gớm cả khi nấu canh trứng kiến thì mùi hôi của con kiến không còn nên chẳng cảm thấy nghê sợ tý nào...đơn giãn lấy con cá rô làm ví dụ nhé ,bạn đi câu tất cả các loại mồi tất cả các loài thức ăn đều thua trứng kiến cả đấy thjx thì cùng tôi đi câu thi hehheheeh

Back