Có ao diện tích khoảng 500m2 đã xây tường gạch bao quanh,nên nuôi cá gì hiệu quả?

Chào các anh chị! Em ở Thái Nguyên, nhà em có một cái ao hình cánh cung vòng quanh sau nhà. Bề rộng khoảng 10m,có chỗ 4,5m. Bề dài khoảng 90m. Vì hồi xưa nó là cái suối,ông nội em tự đào và lái suối ra vòng ngoài,đắp bờ lên thành ao. Nước hầu như đủ quanh năm,để đầy khoảng ngang ngực 1,3m. Nước từ suối cũ lấy vào và lại thải ra phía cuối,đại loại là nước ra vào tương đối thường xuyên được. Bùn khá dày,trước đây đã vét nhưng có chỗ còn khá nhiều,sâu khoảng 40cm. Khoảng một nửa ao là bùn pha lẫn cát đỏ do đá gan trâu mục ra.
Nhà em có nuôi khá nhiều loại cá,trôi mè trắm chép... cả ba ba nữa. Nhưng hạch toán ra toàn lỗ! Từng thử nuôi cho ăn bằng cám viên mua,nhưng cuối vụ bán ra không đủ tiền cám! Có lẽ vì giá cá không cao,lại nhiều cá tạp quá nên tốn thức ăn. Thỉnh thoảng lại có vụ dịch chết toàn một loại cá, có dịp gần tết chết toàn cá trắm,hoặc có dịp chết toàn cá chép. Cũng có cho vôi bột nhưng chẳng khắc phục được là bao. Cuối cùng đâm chán,nhiều khi nghĩ hay là do phong thủy ko ra gì nên chẳng nuôi đc!><
Anh chị em nào ở miền Bắc nuôi cá rồi,làm ơn chỉ cho em ít kinh nghiệm về nuôi loại nào phù hợp và hiệu quả với. Em là sinh viên tốt nghiệp mấy năm rồi mà công việc chưa đâu vào đâu,muốn về nhà tự làm nông nghiệp,làm giàu trên đất quê mình. Nhà em cũng có chuồng trại và đồi khá lớn trồng keo. Vậy mà cả năm sống toàn bằng lương hưu của ông bà bố mẹ chứ có làm ra tiền từ nông nghiệp được đâu,toàn chỉ đủ để nhà ăn không phải đi mua./.

Điều kiện quá tốt rồi? nuôi vậy sao lổ được nhỉ?
Em nghĩ do hao hụt về con giống thôi, chứ thức ăn thì mình có thể tận dụng phân, cỏ...rồi.

vậy là điều kiện khá đấy chứ.
chỉ là kỹ thuật chưa đạt thôi.
nói về đồi, nếu có sức đầu tư phân và lao động cải tạo đật, thì có mấy loại dễ làm có lãi như na dai, cam sành, thanh long, ... bạn nên nghiên cứu làm thử. ngoài ra trên vườn đồi có thể nuôi cả gà, dê, chó, lợn mán ...
ao thì nên nghiên cứu làm sạch nước, nuôi một vài loại cá phổ thông như trắm cỏ, mè, để lấy kinh nghiệm, sau mới sang cá cao cấp như trắm đen, cá quả, ... còn cao cấp nhất là cá rồng (còn gọi cá long), là cá cảnh loại đầu bảng. nếu vườn rừng tốt còn có thể gây nuôi chim câu, chim trĩ, gà rừng, gà chọi ... về chó có thể nghiên cứu cả chó cao cấp như becgie, rot ...
nói chung là đều do kỹ thuật làm và thị trường có thể tiêu thụ gì thôi

Cảm ơn các anh đã tư vấn giúp em. Hiện nay nhà em cũng tăng gia sản xuất một số thứ. Ông em đã trồng Thanh Long được 4 năm nay,vụ vừa rồi tổng số gốc đã lên trên 200 gốc, thu hoạch đc khoảng 2 tấn quả. Gía bán quanh thị trấn thôi nhưng lại đắt hơn TL miền Nam do ngọt và mỏng vỏ hơn,lại không hóa chất bảo quản,khoảng 20-25k/kg. Còn bố em nghỉ hưu cũng đã nuôi bồ câu,đc khoảng 60-70 đôi,nhưng hôm qua về nhà thấy bảo nó ấp hay bị ung lắm,có lẽ do vệ sinh chuồng không tốt. Cái ao em đo đạc lại rồi,nó phải trên 1000m2 mặt nước. Hiện nay có nuôi trắm cỏ,mè,trôi,chép,rô phi... nhưng hầu như chỉ để nhà ăn. Em nghĩ do chăm sóc không tốt,cỏ không đủ cho cá trắm ăn nữa./. Thêm nữa vào mùa rét thế này thì cá hầu như nằm ngủ hết hay sao mà không thấy con nào đi ăn cả. Năm 93 ông nội em có mua khoảng 3tr giống ba ba gai, đc khoảng 5,6 đôi gì đó. Đầu tiên nuôi trong bể xi măng,sinh sản cũng khá. Nhưng cũng tại lười cho ăn nên gặp vụ dịch bệnh nên gần mất giống./. Cho ăn ốc, cá mè,rồi cả ninh ngô cho ăn./. Sau vụ ốm đó bố em mang thả hết ra ao to để nó tự kiếm tôm tép ốc ếch mà ăn. Đến giờ ko rõ còn bao nhiêu con nhưng cua ốc thì tuyệt diệt rồi./. Năm ngoái có dọn ao, đắp bao tải bùn vào các chân tường cho chắc, em có lật 1 bao ra thì thấy đè lên một con to vật,cũng khoảng trên 2kg,chết thối rồi./. Tiếc nhưng ko dám nói sợ ông nội mắng./
Em thấy nhược điểm lớn nhất ở gia đình em từ xưa là thiếu chăm sóc bệnh tật nên khi bị bệnh các con vật thường ra đi cả đàn./. Bán không đủ thu hồi vốn. Thêm nữa cái thời tiết ko thuận lợi. Ao nhà em tuy rộng nhưng lại quá nhiều mạch nước ngầm,lần dọn ao em thấy mạch nước cứ đùn lên như núi lửa phun,nước lạnh ngăn ngắt dù là mùa hè. Mùa đông thì có khi ba ba chui xuống cát trú đông thì ngủ vĩnh viễn luôn./. Vấn đề nữa là gia đình chín ng mười ý. Em muốn nuôi lợn rừng trên đồi cây keo vì thấy cây to rồi mà dưới đất cỏ ko mọc,đất trống dưới rất nhiều,chỉ lo khoản trộm cắp thôi.
Tóm lại em rất cảm ơn các anh chị đã góp ý cho em. Chúc các anh chị thành công trong kinh doanh./.

thực ra đ/k như vậy quá tốt, ao mà có mạch nước ngầm là rất có lộc.
nước là đầu mối của trồng trọt. có lẽ nên tăng cường trồng trọt. có thể đầu tư thêm phân để cải tạo đất ven đồi, trồng thêm cây những loại cho quả giá cao, ví dụ thanh long ruột đỏ, nhãn, cam sành ...
vườn rừng tốt thì chăn nuôi rất dễ, như các loại gà thả vườn, lợn ta.
riêng bồ câu, cần cho nó ăn đủ, nếu thiếu chất thì trứng kém khó nở
mùa đông lạnh có thể nghiên cứu các loài cá nước lạnh như cá hồi, cá tầm
tất nhiên làm lớn thì khâu bảo vệ cũng quan trọng, nếu không muốn thiệt hại nặng, do vậy nghiên cứu nuôi các giống chó tốt cũng hay, vừa là nó trông nom bảo vệ, vừa là có chó con bán. ông chú mình làm trại cá mà nuôi đàn béc giê, một năm bán được vài chục triệu tiền chó con. mà nuôi thả hẳn hoi, chứ không phải xích nhốt.
nói chung làm cái gì cũng cần nắm vững các yếu tố kỹ thuật của nó. mà chăn nuôi cao cấp rất cần chú ý dịch bệnh

thực ra đ/k như vậy quá tốt, ao mà có mạch nước ngầm là rất có lộc.
nước là đầu mối của trồng trọt. có lẽ nên tăng cường trồng trọt. có thể đầu tư thêm phân để cải tạo đất ven đồi, trồng thêm cây những loại cho quả giá cao, ví dụ thanh long ruột đỏ, nhãn, cam sành ...
vườn rừng tốt thì chăn nuôi rất dễ, như các loại gà thả vườn, lợn ta.
riêng bồ câu, cần cho nó ăn đủ, nếu thiếu chất thì trứng kém khó nở
mùa đông lạnh có thể nghiên cứu các loài cá nước lạnh như cá hồi, cá tầm
tất nhiên làm lớn thì khâu bảo vệ cũng quan trọng, nếu không muốn thiệt hại nặng, do vậy nghiên cứu nuôi các giống chó tốt cũng hay, vừa là nó trông nom bảo vệ, vừa là có chó con bán. ông chú mình làm trại cá mà nuôi đàn béc giê, một năm bán được vài chục triệu tiền chó con. mà nuôi thả hẳn hoi, chứ không phải xích nhốt.
nói chung làm cái gì cũng cần nắm vững các yếu tố kỹ thuật của nó. mà chăn nuôi cao cấp rất cần chú ý dịch bệnh

rất cám ơn anh
nông dân bàn phím :137:

e nghĩ dk nt thì ok nhưng nuôi 1 thứ thôi chứ dàn trải khó kiểm soát lắm mà mệt người .lấy 1 đến 2 thứ là chủ lực thôi

Cảm ơn anh Tieudien nhiều nhiều./. Em sẽ ngâm kíu khoản nuôi chó, hiện nay nhà em có nuôi 2 con chó nhưng chó ta lại nhốt vì sợ trộm./. Kiếm đc đàn becghe thì còn gì bằng. Lo mỗi khoản dịch bệnh thôi,có lẽ cần nghiên cứu cho uống thuốc phòng sớm chứ khi bị ốm rồi thường đi cả đàn,đâm nản./.

xin được góp 1 tý về cái ao, nếu chủ đạo là nuôi cá thì ko nên có con baba trong đó, baba sẽ "bắn tỉa" dần đàn cá (đủ loại luôn) từ cá bé (lúc mới thả giống) rồi tới cá lớn hơn... rồi tới.. ao thu lạnh lẽo nước trong veo == với lỗ, vậy đó .. 1 con én ko làm nên nổi mùa xuân, vài con baba trong ao có thể làm tận hao bầy cá

Back