Có mấy loại cá lóc?

• Thread starter dohaianh
  • Ngày gửi
chào các bác? các bác cho em hỏi có mấy loại cá lóc tất cả? nếu nuôi bằng thức ăn công nghiệp thì ngoài cá lóc đầu nhím ra có loại nào nuôi được ko? bác nào nuôi rồi thì hạch toán cho em hiệu quả kinh tế cái? Hệ số thức ăn có cao ko? em thấy có bác nói FCR = 1.5 nếu như thế thì thấp quá? lãi...

Chào bạn, tính trên toàn thế giới thì có khoảng gần 30 loài cá lóc: http://en.wikipedia.org/wiki/Channa

Ở Việt Nam bao gồm những con sau:

Phân bố toàn quốc: 1) Cá lóc đen hay còn gọi là cá xộp (Channa striata) và 2) cá chành dục hay còn gọi là cá chuối suối (Channa gachua).

Miền Bắc: 3) Cá chuối hay cá quả (Channa maculata) và 4) cá chèo đồi (Channa asiatica).

Miền Nam: 5) Cá lóc bông (Channa micropeltes), 6) cá dầy (Channa lucius) và 7) cá lóc môi trề (Channa sp.).

Ở miền Nam, cá lóc bông và cá lóc môi trề thường được nuôi trên lồng, bè hoặc ao để lấy thịt.

Nuôi cá lóc môi trề bằng thức ăn công nghiệp (cá nhao lên đớp cục mồi trên bè) - Đồng Tháp 2006

Last edited by a moderator:
theo em thấy người ta thường nuôi các lóc đầu vuông hay môi trề và cá lóc đầu nhím
cá lóc đầu vuông nuôi khoảng 3tháng - 4 tháng có thể thu hoạch nhưng cá dễ bệnh và dễ chết giá thành thấp ăn rất dữ
cá lóc đầu nhím nuôi từ 4tháng - 6 tháng ăn cũng dữ cá này ít bệnh cá ít chết khơi giá thành cao có thời điểm lên 55- 60k còn thời điểm thấp nhất là 34
đó là kinh nghiệm thực tế của nhà em và nhiều người xung quanh chúc bác tìm con phù hợp mà nuôi

Back