Có nên cho gà ăn bã bia hay hèm rượu

Có bác nào cho gà ăn bã bia rồi xin cho e ý kiến.
Bã bia có nhiêu protein trong ấy và bã bia có giôg hèm rượu ko ạ
...............
Nhân đây có bác nào đã nuoi gà nòi lai ta hướng dẫn cho e chút ạ về làm sao để nó khỏi cắn mổ, ăn mạnh hay ít, tiêu tốn nhiêu kg thức ăn để có 1kg, lớn nhanh hay chậm,

Last edited:
Tốt ngang nhau đấy, về khoáng thì bã bia hơn, về lysin thì bã đậu hơn

Em cũng nghĩ thế, chỗ em cách nhà máy bia SG 5km mà bã bia 1.100đ. Chỗ gàkochet bã bia có 900đ, nghi là bơm thêm đống nước giếng vào rùi bán

ở đăklăk có nhà máy bia luôn ah bác boi?
bã bia mà bơm nc vào rồi bán thì ra cái gì trời :bash:

ở đăklăk có nhà máy bia luôn ah bác boi?
bã bia mà bơm nc vào rồi bán thì ra cái gì trời :bash:

có cái nhà máy Bi Sài Gòn to lắm, sản xuất cho thị trường Miền Trung và Tây Nguyên. sản lượng 25 triệu lít/năm
Làm cái trại heo mà cho ăn đống bã của cái nhà máy này cũng đủ giàu rùi

Sao các bác không suy nghĩ là sẽ tự tạo ra bã hèm lun mà phải đi mua cho phí tiền. Nguyên tắc rất đơn giản là các bác sẽ tự sản xuất ra rượu đem đi bỏ mối cho các tiệm tạp hoá hoặc chỗ nào cần thì mình bán, nấu rượu đương nhiên là sẽ có hèm vì vậy ta sẽ giảm lun được chi phí đi mua hèm của người khác... Như vậy các bác sẽ có lợi nhuận từ bán rượu và hèm góp thêm thu nhập. 1 công đôi việc quá đã

Sao các bác không suy nghĩ là sẽ tự tạo ra bã hèm lun mà phải đi mua cho phí tiền. Nguyên tắc rất đơn giản là các bác sẽ tự sản xuất ra rượu đem đi bỏ mối cho các tiệm tạp hoá hoặc chỗ nào cần thì mình bán, nấu rượu đương nhiên là sẽ có hèm vì vậy ta sẽ giảm lun được chi phí đi mua hèm của người khác... Như vậy các bác sẽ có lợi nhuận từ bán rượu và hèm góp thêm thu nhập. 1 công đôi việc quá đã

em nghỉ nấu rượu nói thì dễ nhưng cũng có kinh nghiệm mới nấu ngon khi đó mới giao đc cho các cửa hàng tạp hóa, chứ nấu k ngon ai mua cho bác.
nuôi gà kn còn chưa chắc, h học thêm kn nấu rượu nữa thì có thời gian không?
mà chưa kể nấu rượu còn phải thức khuya thức hôm nấu cơm ủ men, mua gạo đạt chất lượng tốt, giá rẻ để bán có lời... bác lo mấy cái đó nữa chắc bác nghỉ nuôi gà luôn chứ đừng nói nấu rượu lấy hèm cho gà ăn. chưa kể bác nuôi nhiều gà thì bác nấu bn nồi rượu mới đủ gà ăn. nấu không bình quân nồi 20lit ít cũng phải 3h đồng hồ, ngồi canh cho nó k bị cháy, thay chai... cũng lê tê phê luôn. :2cat:
nên mình mua hèn cho tiện, cũng không đắt, đở tốn thời gian, tập trung chăm gà, chăn GĐ...<_<

em nghỉ nấu rượu nói thì dễ nhưng cũng có kinh nghiệm mới nấu ngon khi đó mới giao đc cho các cửa hàng tạp hóa, chứ nấu k ngon ai mua cho bác.
nuôi gà kn còn chưa chắc, h học thêm kn nấu rượu nữa thì có thời gian không?
mà chưa kể nấu rượu còn phải thức khuya thức hôm nấu cơm ủ men, mua gạo đạt chất lượng tốt, giá rẻ để bán có lời... bác lo mấy cái đó nữa chắc bác nghỉ nuôi gà luôn chứ đừng nói nấu rượu lấy hèm cho gà ăn. chưa kể bác nuôi nhiều gà thì bác nấu bn nồi rượu mới đủ gà ăn. nấu không bình quân nồi 20lit ít cũng phải 3h đồng hồ, ngồi canh cho nó k bị cháy, thay chai... cũng lê tê phê luôn. :2cat:
nên mình mua hèn cho tiện, cũng không đắt, đở tốn thời gian, tập trung chăm gà, chăn GĐ...<_<

chuyện nấu rượu mình thấy dễ mà bạn cứ nói nó thêm phức tạp, cho gà ăn rồi bác đi nhỏng nhỏng chơi chứ có làm gì nữa đâu

chuyện nấu rượu mình thấy dễ mà bạn cứ nói nó thêm phức tạp, cho gà ăn rồi bác đi nhỏng nhỏng chơi chứ có làm gì nữa đâu

Gửi ít men lên cho Boi rùi nấu nấu gì tính sau.
hứ, mua ít men nấu rượu còn ko cho, lại còn bảo người ta nấu nấu cái giè :87:

có cái nhà máy Bi Sài Gòn to lắm, sản xuất cho thị trường Miền Trung và Tây Nguyên. sản lượng 25 triệu lít/năm
Làm cái trại heo mà cho ăn đống bã của cái nhà máy này cũng đủ giàu rùi

uhm sao bác boi k nuôi heo mà nuôi thỏ vậy :7^:

uhm sao bác boi k nuôi heo mà nuôi thỏ vậy :7^:

Tại ko chịu đc mùi phân heo :blink:
Mà đang FA nữa chứ
Tán gái, Gái hỏi anh làm nghề gì?
bảo "anh nuôi thỏ" còn đc.
Bảo là "anh ở nhà chăn heo" :7^:có khi kiếp này độc thân luôn :wacko:

Khakkhakha, Do bữa trước vừa ham hố vừa nghe lộn, hôm này xem hàng tận chỗ.
Hồi trước vì quá tham nên e rước loại 800d/ 1kg về, nhiều nước, nếu quậy lên thì như cháo lỏng.
Loại 950d/1kg thì sệt sệt đặc đặc, cho gà ăn Cực khoái
còn 1 loại nữa mà e nghe nhầm tưỡng hèm bia làm bằng sắn, nhưng hỏi kĩ thì là loại khô chưa trộn nước, 2400d/1kg
theo mấy bác em nên theo loại nào, tới lun nó nó sướng

--------

Hỏi thêm tí nữa... gà nhà em hôm nay 2th, có vài con nặng nhất 9lang,,, còn trung bình 6-7 lạng, do nhìn con gà nhà em( chân lùn, 2th sáng dậy nó gáy ngủ nướng cũng ko nổi với nó do cả đàn chỉ có 3 con mái, mồng tách dài 2cm, e kêu bà lái gà gần nhà đến xem gà j thì bà cười cả ngày, bã kêu gà này lai tam hoàng rồi e) thấy nản nên hôm nay e đem lên chợ bán 4 con 7 lạng đc 210k, bán cho họ nuôi, mai họ dặn e bắt thêm 13 con nữa, theo mấy bác thì sao. nên bán ko

Last edited:
70k/1kg đối với gà lai vậy pán hết đj ku

Gửi ít men lên cho Boi rùi nấu nấu gì tính sau.
hứ, mua ít men nấu rượu còn ko cho, lại còn bảo người ta nấu nấu cái giè :87:

gửi bằng kái gì, xa gần chết

70k/1kg đối với gà lai vậy pán hết đj ku

gửi bằng kái gì, xa gần chết

trung bình có 52k 1 con chứ mấy, zô chuồng nhìn như mấy e vịt lùn thấy nản ko mún cho ăn, hôm náy tính cả chi phi gồm tiền giống 19k/1con, tiền cám, thuốc, tổng hơn 3tr500,,, nếu bán thì e lời hơn 1tr500 mấy, gà 2th, lời ít quá

Last edited:
Tại ko chịu đc mùi phân heo :blink:
Mà đang FA nữa chứ
Tán gái, Gái hỏi anh làm nghề gì?
bảo "anh nuôi thỏ" còn đc.
Bảo là "anh ở nhà chăn heo" :7^:có khi kiếp này độc thân luôn :wacko:

ai bảo bác nói chăn heo làm gì, bác nói làm chủ trại heo, em nó nge tưởng làm chủ là xướng... Ai dè hốt cức chết bà

--------

trung bình có 52k 1 con chứ mấy, zô chuồng nhìn như mấy e vịt lùn thấy nản ko mún cho ăn

nãn thì ai thiệt thòi thì biết liền. Hưng phấn lên đi vì đây là bài học quý gjá cho 1 thằng bé chưa đủ 18+ lần sao mua gà chổ uy tính hơn nha ku

Last edited by a moderator:
ai bảo bác nói chăn heo làm gì, bác nói làm chủ trại heo, em nó nge tưởng làm chủ là xướng... Ai dè hốt cức chết bà

--------

nãn thì ai thiệt thòi thì biết liền. Hưng phấn lên đi vì đây là bài học quý gjá cho 1 thằng bé chưa đủ 18+ lần sao mua gà chổ uy tính hơn nha ku
Do lại ham hố giống ngoại nhập nên....., chưa đủ 18+, nhưng lên internet em thấy mấy dòng chử " chỉ dành cho 18+", e vẫn kích ào ào, có sao đâu

Do lại ham hố giống ngoại nhập nên....., chưa đủ 18+, nhưng lên internet em thấy mấy dòng chử " chỉ dành cho 18+", e vẫn kích ào ào, có sao đâu
Vừa bước vào cửa chóng mặt đập đầu vào tường tưởng chết

vậy bán hết đi nhok, gầy lại đàn khác. Mà mua giống gì mà củng ko biết lun à?
trung bình có 52k 1 con chứ mấy, zô chuồng nhìn như mấy e vịt lùn thấy nản ko mún cho ăn, hôm náy tính cả chi phi gồm tiền giống 19k/1con, tiền cám, thuốc, tổng hơn 3tr500,,, nếu bán thì e lời hơn 1tr500 mấy, gà 2th, lời ít quá

Bó tay! nuôi gà gì mà củng ko biết luôn! lần sau mua gà ở chổ uy tín mà nuôi....
Bả bia thì hỏi Boi ý, chứ mình có chăn nuôi gì đâu mà cần bả bia. Nhà Boi cách nhà máy bia Sạì Gòn 5km. Chắc ổng biết đó.

Bó tay! nuôi gà gì mà củng ko biết luôn! lần sau mua gà ở chổ uy tín mà nuôi....
Bả bia thì hỏi Boi ý, chứ mình có chăn nuôi gì đâu mà cần bả bia. Nhà Boi cách nhà máy bia Sạì Gòn 5km. Chắc ổng biết đó.
ở đà nẵng thiếu gì . bữa trước mình chia sẻ rồi mà. mà ko lên dùng bã khô,, bạn mua bã nó đóng sẵn vào bao tải rồi ấy, giá ở nhà máy bia sài gòn vác bộ đến nhà bác Boi 1.300 đ/kg

Back