có nên nuôi heo không nhỉ

• Thread starter ngocnhuy
  • Ngày gửi
mọi người ơi giúp cháu với.nhà cháu làm nghề xay xát lúa gạo phụ phẩm như cám tấm rất nhiều .cháu có nên nuôi heo không ? nếu nuôi thì nên nuôi heo nái hay heo thịt .tấm cám dư ra khoảng 1 đến 200 kg /ngày nên nuôi bao nhiêu con.mọi người giúp cháu với

Nên nuôi nên nuôi.
Ko nuoi thì phí.
Mình tính dơn giản hơn bn để mai tỉnh một chút là lượng cám bạn có dc nếu bn bán chỉ 5k nhưng bạn mua sẽ 6k sơ sơ bạn lời 1k nếu bạn sử dụng nó để chăn nuôi như mình. Hơn nữa chất lượng cám của bạn đảm bảo,loại cám của máy xát có nhiều tấm. Còn cám bao xát lại của các đại lý sẽ ko bao giờ bằng dc

Nuôi heo trong thời gian gần đây cũng thăng trầm lắm, có khi lỗ lã, có người bỏ nghề. Nhưng với thức ăn có sẵn rẽ tiền thì nên nuôi
Tôi khuyên cháu nên nuôi heo nái, vì heo nái có nhiều cái lợi
- Heo nái thức ăn không cầu kỳ, chỉ cám gạo và thêm tí rau quả là được rồi. Heo con đẻ ra bán được thì bán, còn không mới nuôi thịt.
- Heo nái 1 năm 2 lứa từ 15 đến 20 heo con bán từ 17 đến 25 triệu. Vậy Cháu sẵn có cám gạo nuôi 10 nái thì thu nhập cũng cao đó. Không nhất định phải nuôi 10 nái , mà nuôi với thức ăn vừa đủ của nhà máy mình có

Bà con nói đều đúng, đều hay.
Tôi xin thêm ý kiến: Nuôi Heo là một nghề
từ cổ chí kim, và tương lai. Người ta không
nuôi được lời vì nhiều yếu tố, trong đó có
yếu tố không gắn bó với nghề. Nghề nào mà
gắn bó, đều thành công, cho dù có lúc thăng
lúc trầm. Riêng tôi, tôi thích nuôi Heo, cũng
như Bò và Gà. Các con khác tôi không thích,
lý do chủ yếu là vì không phải là con vật bán
nhiều, ăn nhiều ở chợ.

Có thể nói chú @nhoangcr là một người thành công trong chăn nuôi cũng như với con heo. Nếu chủ top có dc nguyên liệu tận dụng là cám thì theo cháu nghĩ cần phải tìm hiểu thêm về cách phối trộn thức ăn nữa mới có thể cung cấp đủ dinh dưỡng và lợi nhuận.
Chú nh có thể chia sẽ cho mọi cháu và mọi người cách có thể phối trộn cám chăn nuôi dc ko.
Chú nuôi heo thịt dùng cám cn 100% hay tự trộn vậy chú.
Theo cháu tìm hiểu cũng có nhiều người tự trộn thức ăn theo công thức nhà máy vaf cũng ép thành viên để sử dụng. Ko biết có hiệu quả ko chú

với nguồn nguyên liệu. khoáng. vtm và các acid amin có bán nhiều trên thị trường hiện nay
thì có thể trộn thức ăn hổn hợp hoàn chỉnh nhưng giá thành rẽ
vẫn đảm bảo nhu cầu dinh dưởng cho heo tăng trọng tốt
cái này tôi vẫn làm cách đây vài mươi năm khi rời ghế nhà trường về làm kinh tế
cái khó khăn lúc đó là nguồn đạm động vật rất nghèo nàn
thậm chí cá khô không có nhiều cho người ăn mà có đâu làm thức ăn gia súc
tôi xác lập công thức .tính giá trị dinh dưỡng từng thành phần thức ăn
cân đối hàm lượng acd amin sao cho vừa đủ hoặc thiếu chút đỉnh cũng được
qua nuôi thử nghiệm thì thấy cũng tàm tạm
tôi cũng đọc rất nhiều bài viết bàn luận về phối trộn thức ăn trên dđ này
nhưng tuyệt đối không tham gia đóng góp ý kiến
vì tôi nghĩ mình lạc hậu mất rồi
các bước xác lập công thức không phải căn cứ vào tỷ lệ bao nhiêu phần trăm nguyên liệu
mà căn cứ vào nhu cầu của từng lứa tuổi. về khối lượng thức ăn cần được cung cấp
nhu cầu về đạm tiêu hóa . nhu cầu về khoáng vtm vv
quy thành năng lượng trao đổi (kcal/kg tă) mà cơ thể cần có và đủ để tạo ra sản phẫm (thịt trứng sữa)
vì vậy nó có khẩu phần duy trì và khẩu phần tích lủy
các tài liệu liên quan việc xác lập khẩu phần tôi mất cả .. nên như người lạc đường trong rừng rậm
như bãng giá trị dinh dưỡng của các loại thức ăn chăn nuôi(nhà xuất bản nn)
các bước xác lập công thức .
cân đối khẩu phần.đạm tiêu hóa cân đối acid amin.năng lượng trao đổi vv giờ chì còn nhớ mang máng
giờ cũng lớn tuổi rồi .công việc lại nhiều( không còn thời gian để nhớ chỉ còn thời gian để quên thôi)
với lại cám công thức bây giờ thấy vẫn tốt tuy giá thành hơi cao lợi nhuận thì không nhiều
với lại mình cũng chỉ là nông trang nho nhỏ .nên cũng không quan tâm nhiều
còn công thức nhà máy nếu có được thì trộn cũng hiệu quả
nhưng nói thật không có nhà máy nào họ để lộ công thức ra đâu
cháu suy nghĩ lại chú không dám ý kiến

Last edited:
Mới đầu làm thì chắc chắn sẽ ko thành công cháu cũng chuẩn bị tâm lý để đón nhận.
Trong các thành phần khoáng chất bổ sung thì nên quan tâm đến thành phần nào quan trọng hơn vậy chú.

cháu cám ơn mọi người nha.cho cháu hỏi thêm tý nữa nha.nếu nuôi heo nái thì nên mua heo con trong dân rồi gầy nái hay mua ở trại giống

mọi người ơi giúp cháu với.nhà cháu làm nghề xay xát lúa gạo phụ phẩm như cám tấm rất nhiều .cháu có nên nuôi heo không ? nếu nuôi thì nên nuôi heo nái hay heo thịt .tấm cám dư ra khoảng 1 đến 200 kg /ngày nên nuôi bao nhiêu con.mọi người giúp cháu với
Cám nuôi heo không phải là cách hay .
Cứ nuôi bò đi bạn .
Thuê vài nghìn mét đất để trồng cỏ nuôi 10 con bò .
1 Con bò cho ăn dặm thêm mỗi ngày 2 -3 kg cám và rĩ mật .
Có cám thì trộn với cỏ , thân ngô + ít muối ít rỉ mật = thức ăn lên men có hiệu quả cao .
Thân chuối cũng có thể băm nhuyễn + cám cho bò ăn cũng tốt .
Có cám thích hợp với nuôi bò vỗ béo hoặc bò sinh sản
Bạn thử nghĩ xem nuôi bò dể hơn hay nuôi heo dể hơn ?

Cám nuôi heo không phải là cách hay .
Cứ nuôi bò đi bạn .
Thuê vài nghìn mét đất để trồng cỏ nuôi 10 con bò .
1 Con bò cho ăn dặm thêm mỗi ngày 2 -3 kg cám và rĩ mật .
Có cám thì trộn với cỏ , thân ngô + ít muối ít rỉ mật = thức ăn lên men có hiệu quả cao .
Thân chuối cũng có thể băm nhuyễn + cám cho bò ăn cũng tốt .
Có cám thích hợp với nuôi bò vỗ béo hoặc bò sinh sản
Bạn thử nghĩ xem nuôi bò dể hơn hay nuôi heo dể hơn ?
Nên nuôi nên nuôi.
Ko nuoi thì phí.
Mình tính dơn giản hơn bn để mai tỉnh một chút là lượng cám bạn có dc nếu bn bán chỉ 5k nhưng bạn mua sẽ 6k sơ sơ bạn lời 1k nếu bạn sử dụng nó để chăn nuôi như mình. Hơn nữa chất lượng cám của bạn đảm bảo,loại cám của máy xát có nhiều tấm. Còn cám bao xát lại của các đại lý sẽ ko bao giờ bằng dc
1 thang ban ay k lam gi cung kiem tu 10-15 trieu. Trong khi 1 lua heo nuoi 5 thang duoc nhieu do tien k ? Cai quan trong la ban co thich con heo k ? Chu nuoi co khi mat luon 10-15 trieu cua ban moi thang, neu la toi thi khac vi do la thu nhap 9 cua toi, con ban co nhieu su lua chon

được 10 triệu 15 triệu là những lúc cám được 5000 1kg thôi.nhưng có lúc không ai mua vì giá heo cao người ta cho ăn thức ăn cty hết.có lúc 3000không ai mua nhà cháu đổ cả tấn xuống sông tiếc đứt ruột

Het y kien. Cai nay chac ai dang cap cao hon moi gop y cho ban duoc roi, chu toi dau oc co gioi han, cam gi ban re k ai mua ma do ca tan xuong song. Do o dau tui di hot ^^

Bò ăn cám có hạn. Bò phải ăn cỏ, rơm, nói chung là chất
nhiều xơ, nhiều Xenlulo, mới khỏi rối loạn tiêu hóa.

Trường hợp bạn phải nuôi heo, không nuôi bò, vì tận dụng
cám. Cũng có thể nuôi gà, nuôi cá, vì bọn này cũng ăn
cám. Cần phối trộn hay xay nhuyễn (nuôi cá) hay nấu nữa.

Còn về việc phải đổ cám đi vì ế hàng, cám mất phẩm chất,
thì tôi đề nghị khỏi cần chăn nuôi, mà tìm ra công thức
phối trộn mà làm thức ăn chăn nuôi rồi bán. Bán thức ăn
chăn nuôi là một kinh doanh không bao giờ ế hàng, nếu
biết quảng cáo, và cho giá cả thích hợp. Ở Mỹ, bán hàng
gì, ban đầu họ có thể cho không một vài mẫu. Sau đó, họ
bán cho phép trả chậm với giá rẻ. Sau đó tăng giá lên và
đòi trả trước. Bạn cứ theo cách đó mà làm, thế nào cũng
giàu to, khỏi phải chăn nuôi bấp bênh.

Kinh doanh nghề làm và bán thức ăn chăn nuôi, cần tìm ra
công thức phối trộn cho từng loại gia súc, từng lứa tuổi.
Điều đó không khó. Chịu khó tìm hiểu, không đầy 1 tuần lễ
là ra công thức thôi. Cái khó nhất không phải là tin tức
trên Internet, mà là giá cả các nguyên liệu thành phần ở
địa phương mình ở, rồi chọn mua loại nào rẻ nhất, ổn định
nhất. Điều đó có khi cả tháng, vì phải gọi điện, gặp gỡ,
thảo luận, cò kè bớt một thêm hai, tìm cách chuyên chở,
cách trả tiền (tiền mặt, hay ngân hàng, trả chậm, trả ngay
hay trả trước từng phần). Kinh doanh là thế bạn ạ.

Xát gạo tiền lãi tiền công cũng nằm trong cám đó. Chứ ko phải tư nhiên có.
Nếu lượng cám đó ko có đầu ra hay ko biến nó thành tiền dc thì mình nghĩ cái ngà máy xát đó sẽ bị lung lay
1 thang ban ay k lam gi cung kiem tu 10-15 trieu. Trong khi 1 lua heo nuoi 5 thang duoc nhieu do tien k ? Cai quan trong la ban co thich con heo k ? Chu nuoi co khi mat luon 10-15 trieu cua ban moi thang, neu la toi thi khac vi do la thu nhap 9 cua toi, con ban co nhieu su lua chon
Cái này ai cũng nhìn ra nhưng bn lại ko thấy dc, đừng bảo thủ vs suy nghĩ của mình bn sẽ ko thể vương lên dc.
Tôi lấy ví dụ cho bn xem.
Một người di cày ruộng hay chạy nước rộng cho hợp tác xã, cuối vụ họ dc trã tiền bằng thóc , nếu là bạn thì sẽ làm gì vs số thóc đó.
Bán đi lấy tiền ư.
Ko ! Một người nông dân cần cù họ ko làm vậy.
Vì lúa họ nhận là từ trăm người trăm loại khi bán sẽ mất giá , chẳng lẽ họ chịu lỗ tiền công cày ruộng.
Thì họ sẽ lấy lúa đó nấu rượu. Mà nấu rượu thì bn biết chẳng lơi bao nhiu, chỉ dư ra một lượng hèm rượu lớn
Thì họ lại lấy hèm nuôi heo. Khi này sẽ giảm đi 50% thức ăn cho heo. Vậy bạn nói bán heo ra có lời ko khi đã giảm 50 thức ăn.
Cuối cùng bán heo họ sẽ có dc tiền. Mà số tiền này chính là tiền công cày ruộng cùa họ. Họ chỉ cần bằng tiền bán lúa đong sản lượng vs giá ko bj ép là dc, huống gì đây còn có lãi

bạn @ngocnhuy ở đâu vậy.

Bò ăn cám có hạn. Bò phải ăn cỏ, rơm, nói chung là chất
nhiều xơ, nhiều Xenlulo, mới khỏi rối loạn tiêu hóa.

Trường hợp bạn phải nuôi heo, không nuôi bò, vì tận dụng
cám. Cũng có thể nuôi gà, nuôi cá, vì bọn này cũng ăn
cám. Cần phối trộn hay xay nhuyễn (nuôi cá) hay nấu nữa.

Còn về việc phải đổ cám đi vì ế hàng, cám mất phẩm chất,
thì tôi đề nghị khỏi cần chăn nuôi, mà tìm ra công thức
phối trộn mà làm thức ăn chăn nuôi rồi bán. Bán thức ăn
chăn nuôi là một kinh doanh không bao giờ ế hàng, nếu
biết quảng cáo, và cho giá cả thích hợp. Ở Mỹ, bán hàng
gì, ban đầu họ có thể cho không một vài mẫu. Sau đó, họ
bán cho phép trả chậm với giá rẻ. Sau đó tăng giá lên và
đòi trả trước. Bạn cứ theo cách đó mà làm, thế nào cũng
giàu to, khỏi phải chăn nuôi bấp bênh.

Kinh doanh nghề làm và bán thức ăn chăn nuôi, cần tìm ra
công thức phối trộn cho từng loại gia súc, từng lứa tuổi.
Điều đó không khó. Chịu khó tìm hiểu, không đầy 1 tuần lễ
là ra công thức thôi. Cái khó nhất không phải là tin tức
trên Internet, mà là giá cả các nguyên liệu thành phần ở
địa phương mình ở, rồi chọn mua loại nào rẻ nhất, ổn định
nhất. Điều đó có khi cả tháng, vì phải gọi điện, gặp gỡ,
thảo luận, cò kè bớt một thêm hai, tìm cách chuyên chở,
cách trả tiền (tiền mặt, hay ngân hàng, trả chậm, trả ngay
hay trả trước từng phần). Kinh doanh là thế bạn ạ.
bạn @ngocnhuy ở đâu vậy.
dạ.ở bạc liêu ạ.
Xát gạo tiền lãi tiền công cũng nằm trong cám đó. Chứ ko phải tư nhiên có.
Nếu lượng cám đó ko có đầu ra hay ko biến nó thành tiền dc thì mình nghĩ cái ngà máy xát đó sẽ bị lung lay

Cái này ai cũng nhìn ra nhưng bn lại ko thấy dc, đừng bảo thủ vs suy nghĩ của mình bn sẽ ko thể vương lên dc.
Tôi lấy ví dụ cho bn xem.
Một người di cày ruộng hay chạy nước rộng cho hợp tác xã, cuối vụ họ dc trã tiền bằng thóc , nếu là bạn thì sẽ làm gì vs số thóc đó.
Bán đi lấy tiền ư.
Ko ! Một người nông dân cần cù họ ko làm vậy.
Vì lúa họ nhận là từ trăm người trăm loại khi bán sẽ mất giá , chẳng lẽ họ chịu lỗ tiền công cày ruộng.
Thì họ sẽ lấy lúa đó nấu rượu. Mà nấu rượu thì bn biết chẳng lơi bao nhiu, chỉ dư ra một lượng hèm rượu lớn
Thì họ lại lấy hèm nuôi heo. Khi này sẽ giảm đi 50% thức ăn cho heo. Vậy bạn nói bán heo ra có lời ko khi đã giảm 50 thức ăn.
Cuối cùng bán heo họ sẽ có dc tiền. Mà số tiền này chính là tiền công cày ruộng cùa họ. Họ chỉ cần bằng tiền bán lúa đong sản lượng vs giá ko bj ép là dc, huống gì đây còn có lãi
bác anhmytran ơi cháu like bác 1000 cái.cháu đã mua cái máy ép cam viên về nhưng chưa tìm ra công thức trộn với tấm cám th

Back