Có nên nuôi kỳ đà hay không

• Thread starter mohinh_hieuqua
  • Ngày gửi
hiện tại mình muôn nuôi kỳ đà anh em nào biết cho hỏi ?
mua con giống ở đâu giá nhiu ?
dễ nuôi không ?
nuôi từ khi mới đẻ đến mấy tháng mới sinh san được ?
giá cả đầu ra giờ nhiu ?
mong anh em chỉ giáo

fdf

Tôi tính đã nuôi loại này thì ta nên nuôi luôn chuột, rô fi, ốc bươu vàng làm nguồn thức an cho nó hòng mới đem lại hiệu quả kinh tế. Cũng có lúc tôi tính nuôi nhưng ngại ngoài Bắc có mùa Đông kỳ đà sẽ ngủ đông và chậm lớn. Đang nuôi chơi mấy con rùa thấy suốt mùa đông nó có ăn gì đâu !

nên nghiên cứu thật kỹ.................................

kỳ đà ăn phổi heo, giá phổi heo rất rẽ. từ 15k/kg phổi. mỡ heo thì 5k/kg.
1 con cỡ 2kg ăn 50g/ngày. 1 tháng chỉ mất 5kg thức ăn/con mà kỳ đà sẽ tăng 500g. Nuôi thịt thì cho ăn nhiều hơn 1 chút.
Kỳ đà thích tắm nắng, thích bơi và thích đào hố cát nữa. vậy nên làm chuồng phải chú ý các tập tính của nó.
Mình nuôi 45 con, có con đẻ trứng trên hố cát nhưng chưa biết cách ấp trứng. Tìm trên mạng thì thấy cách như anh Đoàn Kim Sơn làm hiệu quả đến 80%. Em làm theo nhưng làm trong hộp xốp (vì số lượng trứng còn ít). Ấp mới được 10 ngày nên không biết có hiệu quả không (cầu mong nó nở được vài con cũng vui rồi ^^)
Nói chung là nuôi kỳ đà rất dễ, nhưng công chăm sóc cũng nhiều lắm vì phải thay nước hồ và vệ sinh chuồng 3 lần/ngày.
Vài điều rút ra từ kinh nghiệm nuôi, mong học hỏi các kinh nghiệm quý báu từ anh chị em.^^

Nghe các bác nói về con kỳ đà này sao mà triển vọng quá vậy.Hôm bữa mới dọc báo tuổi trẻ có bài viết "Thu tiền tỉ từ nghề nuôi rắn, kỳ đà, rùa" nhưng thật sự em chưa có hiểu biết lắm về loài vật này.Bài viết của báo tuổi trẻ cũng chỉ nói là xuất kỳ đà,rắn chủ yếu sang trung quốc,mà thị trường này tiềm ẩn nhiều rủi ro.Và nếu em nuôi ở tỉnh bình phước thì sẽ có nơi nào thu mua không?Bác nào biết cho địa chỉ thu mua đề bà con chúng em biết với.

Học hỏi kinh nghiệm

Mình dân văn phòng nhưng chán ngán cảnh ngày 8 tiếng ngồi lỳ mặt vào máy tính, lâu lâu xách cái bằng + kinh nghiệm đi ngã giá tiền lương rồi.
Cũng đang có ý tưởng nuôi kỳ đà, đủ vốn mở trang trại nho nhỏ, nuôi kết hợp cóc nhái làm thức ăn... nhưng mà chưa có tí kinh nghiệm nào cả. ACE ai rành về nuôi kỳ đà chia sẻ với nha.

Anh Chị nào có sdt hoăc địa chỉ của trang trại nuôi kỳ đà ở Bảo Lâm_ Lâm Đồng không cho em xin với nhe'. em cảm ơn nhiều
:lol:

Tớ cũng chỉ nuôi chơi kỳ đà làm cảnh, rút ra 1 số kinh nghiệm:

- Kỳ đà thiếu nắng thì không những yếu mà còn tiêu hóa kém ==> mùa đông ít ánh sáng mặt trời + lạnh thì phải có đèn UVA, UVB (đèn phát tia cực tím) bật ban ngày và đèn sứ sưới bật ban đêm để giúp nó sưởi ấm, tổng hợp vitamin D, tiêu hóa... (cái này nuôi trang trại khó thực hiện).

- Kỳ đà hay uống nước rồi sau đó ngâm mình + ị đa'i luôn vào nước đó ==> không thay nước liên tục là nó uống luôn nước bẩn đấy.

- Kỳ đà nhìn chung không chủ động tấn công người, ép nó quá nó mới cắn, vết cắn cũng chỉ nhiễm trùng nhẹ do nước dãi của nó có vi khuẩn chứ bản thân con kỳ đà không có nọc độc như rắn hổ mang. Nó quật đuôi cũng đau phết, như bị roi quất <== tớ nuôi kỳ đà làm cảnh nên công đoạn thuần (để có thể bế ẵm mà không bị cắn, cào, quất đuôi) là mối quan tâm lớn nhất, các bạn nuôi bán thịt thì không cần quan tâm.

- Ấp trứng cho nó thì ngoài nhiệt độ + độ ẩm còn độ thoáng khí + thành phần vi lượng của vật liệu ấp <== cái này cần sự phối hợp lâu dài của kỹ sư nông nghiệp + nhà khoa học + người chăn nuôi... Qúa phức tạp nên tớ cũng chưa bao giờ thử (tớ nuôi làm cảnh, công việc chính vẫn là 9 tiếng ở cơ quan nên không có thời gian để mày mò vụ ấp trứng).

Chúc các bạn thành công!

Đây là em kỳ đà nhà tớ, kỳ đà vân, dài 80cm, mua từ trại ra từ nhỏ, tớ thích em nó vì màu vàng rực rất hiếm:

Last edited by a moderator:
Kỳ đà vân và kỳ đà hoa là hai loại khác nhau?
Có bác nào rành về điều này có thể giúp em phân biệt được ko?
Và giá trị thương phẩm cũng như sự phát triển của hai loại kỳ đà này?
Em xin cảm ơn!

em có 1 con kỳ đà 11 ký, ai muốn mua làm kiểng hay thịt gì đó thì alo em 0938.750.547

Tớ cũng chỉ nuôi chơi kỳ đà làm cảnh, rút ra 1 số kinh nghiệm:

- Kỳ đà thiếu nắng thì không những yếu mà còn tiêu hóa kém ==> mùa đông ít ánh sáng mặt trời + lạnh thì phải có đèn UVA, UVB (đèn phát tia cực tím) bật ban ngày và đèn sứ sưới bật ban đêm để giúp nó sưởi ấm, tổng hợp vitamin D, tiêu hóa... (cái này nuôi trang trại khó thực hiện).

- Kỳ đà hay uống nước rồi sau đó ngâm mình + ị đa'i luôn vào nước đó ==> không thay nước liên tục là nó uống luôn nước bẩn đấy.

- Kỳ đà nhìn chung không chủ động tấn công người, ép nó quá nó mới cắn, vết cắn cũng chỉ nhiễm trùng nhẹ do nước dãi của nó có vi khuẩn chứ bản thân con kỳ đà không có nọc độc như rắn hổ mang. Nó quật đuôi cũng đau phết, như bị roi quất <== tớ nuôi kỳ đà làm cảnh nên công đoạn thuần (để có thể bế ẵm mà không bị cắn, cào, quất đuôi) là mối quan tâm lớn nhất, các bạn nuôi bán thịt thì không cần quan tâm.

- Ấp trứng cho nó thì ngoài nhiệt độ + độ ẩm còn độ thoáng khí + thành phần vi lượng của vật liệu ấp <== cái này cần sự phối hợp lâu dài của kỹ sư nông nghiệp + nhà khoa học + người chăn nuôi... Qúa phức tạp nên tớ cũng chưa bao giờ thử (tớ nuôi làm cảnh, công việc chính vẫn là 9 tiếng ở cơ quan nên không có thời gian để mày mò vụ ấp trứng).

Chúc các bạn thành công!

Đây là em kỳ đà nhà tớ, kỳ đà vân, dài 80cm, mua từ trại ra từ nhỏ, tớ thích em nó vì màu vàng rực rất hiếm:

bạn ơi cho mình hỏi bạn mua ở đâu vậy ạ, có gì lien lac với mình nhé 0902481807, cảm ơn bạn

Back