CÓ NÊN TRỒNG ĐIỀU BÂY GIỜ.

• Thread starter hoangphivuvuv
  • Ngày gửi
Đầu tiên em xin chào tất cả cô chú anh chị trên agriviet.
Xin lỗi BQT nếu em đăng không đúng mục xin BQT đưa bài viết của em về mục cần ạ. Em chân thành cảm ơn BQT ạ.
Tình hình là vầy thưa cô chú anh chị ạ.
Em mới mua 1 miếng đất rộng 1,7ha. Đất đó là đất trồng cao su vừa bị cưa bỏ rồi ạ nên em mua lại.
Đất chỗ em cách trung tâm Thị Xã khoảng 14km. Là đất đỏ pha sỏi rất đẹp ạ.
Có điện nước. Đường xe tải vào ra rất ok.
Em tính dùng miếng đất ấy để trồng toàn bộ điều.
Nhưng em phân vân liệu trồng điều bây giờ có là muộn quá không.
Kính mong cô chú anh chị co kinh nghiệm trồng vây công nghiệp tư vấn giùm em.
Là có nên trồng Điều không. Và nếu trồng thì trồng giống Điều nào cho năng xuất cao thời gian thu hoạch nhanh. Và 1,7ha thì trồng được khoảng bao nhiêu cây. Chi phí đầu tư khoảng bao nhiêu tiền cho 1,7ha trồng Điều ạ.
Và bây giờ ngoài cây Điều ra còn cây nào có thể cho thu nhập ổn định hơn cây Điều không.
Xin cô chú anh chị giúp em.
Em xin chân thành cảm ơn ạ.

Em để ý khu em cao su vẫn còn nhiều nhưng dấu hiệu cưa cao su trồng điều cũng đã xuất hiện anh à. Đất đỏ anh nói chắc mạn về Phú Riềng hả anh ? Nhà em chỉ rặc điều gieo hạt thôi khoảng 4-5 năm cây mới bắt đầu cho trái vài chục hạt và cứ thế tăng dần lên. Nếu muốn nhanh các giống cao sản ( điều ghép ) sẽ nhanh hơn và mau tàn hơn. Em nghĩ rồi cũng đến ngày điều rớt giá thôi như mọi thứ khác nó đều có quy luật cung cầu cả. Nhưng sức bền sẽ chiến thắng! Và đừng nghĩ điều chỉ là mỗi điều thôi đầy thứ có thể làm ở mùa khác trên đó :) . Hân hạnh được làm quen em cũng gần Đồng Xoài thôi.

Điều hiện tại giá đang đi lên và ổn định, nhưng nếu có trồng thì ko trồng bằng hạt mà trồng điều ghép để cho hiệu quả kinh tế cao hơn .

Em để ý khu em cao su vẫn còn nhiều nhưng dấu hiệu cưa cao su trồng điều cũng đã xuất hiện anh à. Đất đỏ anh nói chắc mạn về Phú Riềng hả anh ? Nhà em chỉ rặc điều gieo hạt thôi khoảng 4-5 năm cây mới bắt đầu cho trái vài chục hạt và cứ thế tăng dần lên. Nếu muốn nhanh các giống cao sản ( điều ghép ) sẽ nhanh hơn và mau tàn hơn. Em nghĩ rồi cũng đến ngày điều rớt giá thôi như mọi thứ khác nó đều có quy luật cung cầu cả. Nhưng sức bền sẽ chiến thắng! Và đừng nghĩ điều chỉ là mỗi điều thôi đầy thứ có thể làm ở mùa khác trên đó :) . Hân hạnh được làm quen em cũng gần Đồng Xoài thôi.
Chỗ nào đx bạn
Đ
Điều hiện tại giá đang đi lên và ổn định, nhưng nếu có trồng thì ko trồng bằng hạt mà trồng điều ghép để cho hiệu quả kinh tế cao hơn .
Điều nghép loại nào anh.mong anh chia sẻ

Dụ Bà Mập à...Ngôn ngữ gì giống bên thiên địa thế.
Sặc đầu óc em trong sáng :) Giờ mới hiểu tại sao mấy cha cấp trên cho xây cái đập ở đây :)

Chuyện của bạn rất khó có lời giải .
Nếu bạn đặt tiêu đề là : cần tư vấn giúp trồng loại điều nào và cách chăm sóc cây (phòng và trị bệnh ) , thì chắc sẽ có nhiều người tư vấn giúp bạn.
Bạn hỏi có nên trông hay không (ai dám nói có - ai dám nói k ? )
Thời vụ không ai đoán được....
Bạn nên tự quyết định , chúc bạn thành công !

Mình thấy trên Bình Phước đa số trồng điều.Nếu là đất đỏ pha sỏi+ có điện nước đầy đủ thì trồng sầu riêng đi .Năng suất của sầu riêng cao hơn điều,Mấy ông anh mình quen trên đó trồng sầu riêng cũng trúng mùa lắm.Mấy ổng cưa cả vườn mấy ha rồi trồng lại sầu riêng 4 năm sau là thu tiền trăm triệu rồi.Nên nhớ kĩ đất trống trồng cây mau lên và đẹp lắm

Mình thấy trên Bình Phước đa số trồng điều.Nếu là đất đỏ pha sỏi+ có điện nước đầy đủ thì trồng sầu riêng đi .Năng suất của sầu riêng cao hơn điều,Mấy ông anh mình quen trên đó trồng sầu riêng cũng trúng mùa lắm.Mấy ổng cưa cả vườn mấy ha rồi trồng lại sầu riêng 4 năm sau là thu tiền trăm triệu rồi.Nên nhớ kĩ đất trống trồng cây mau lên và đẹp lắm
Trồng sầu riêng loại nào mang lại giá trị cao anh. 1ha trồng dc bao nhiêu gốc anh. Chi phí 1ha khoảng bao nhiêu tiền anh

Trồng sầu riêng loại nào mang lại giá trị cao anh. 1ha trồng dc bao nhiêu gốc anh. Chi phí 1ha khoảng bao nhiêu tiền anh
Giờ thì trồng loại Thái Lan là chắc ăn nhất,1ha trồng được 150 cây trở lên tùy khoảng cách thưa hay rậm.Trung bình 8m x 8m là ok,ở giữa 4 cây sầu riêng trồng 1 cây bơ ghép hoặc 1 cây gì đó để tận dụng đất trồng,còn vấn đề chi phí cho 1ha thì ko tính toán được vì còn phụ thuộc vào độ chịu chi của chủ vườn

Cây
Giờ thì trồng loại Thái Lan là chắc ăn nhất,1ha trồng được 150 cây trở lên tùy khoảng cách thưa hay rậm.Trung bình 8m x 8m là ok,ở giữa 4 cây sầu riêng trồng 1 cây bơ ghép hoặc 1 cây gì đó để tận dụng đất trồng,còn vấn đề chi phí cho 1ha thì ko tính toán được vì còn phụ thuộc vào độ chịu chi của chủ vườn
Cây giống giá khoảng bao nhiêu anh sầu riêng thái ý

40k/cây.có tiền khoan lỗ 1mx1mx1m bón lót phân chuồng hoai mục + lân nữa thì quá tuyệt vời
Em nuôi gà phân trấu thì nhiều vô số kể. Bón cho 10ha cũng k hết nhưng em k rành về ủ và bón phân

Mình cũng ở bình Phước nhà cũng độc canh cây điều đây! Xin mạng phép khoe vớj ae là 3,5ha mùa vừa rồi nha mjnh thu đươc 12tấn cao nhất từ hồi xưa tới gjờ fơi khô hết và vừa bán gjá38k/kg nên e khuyên bác nên trồg điều

Không nên trồng Điều ghép. Thứ nhất bạn biết chất lượng cây ghép ra sao. Thứ hai cây Điều ghép tàn không to bằng trồng hạt. Trồng bằng hạt lâu có trái nhưng tàn to, cây khỏe. Điều là cây lâu năm, phải tính con đường lâu dài. Nhà tôi có vườn Điều đã trồng hơn 30 năm và cũng có trồng thử 1 số cây điều ghép hơn 15 năm. Điều ghép trái cho dù trái nhiều nhưng tàn nhỏ thì cũng chẳng bao nhiêu. Trồng hạt thì hên xui, hên thì để vậy, xui thì cắt cành ghép cải tạo

Không nên trồng Điều ghép. Thứ nhất bạn biết chất lượng cây ghép ra sao. Thứ hai cây Điều ghép tàn không to bằng trồng hạt. Trồng bằng hạt lâu có trái nhưng tàn to, cây khỏe. Điều là cây lâu năm, phải tính con đường lâu dài. Nhà tôi có vườn Điều đã trồng hơn 30 năm và cũng có trồng thử 1 số cây điều ghép hơn 15 năm. Điều ghép trái cho dù trái nhiều nhưng tàn nhỏ thì cũng chẳng bao nhiêu. Trồng hạt thì hên xui, hên thì để vậy, xui thì cắt cành ghép cải tạo
Bạn có thể mướn người về ghép để có cây giốg như ý và trồg với mật độ 5 nhân 5 thì cũg ok mờ. Còn cách nữa là trồg xen cây hạt vớj cây ghép

Bạn có thể mướn người về ghép để có cây giốg như ý và trồg với mật độ 5 nhân 5 thì cũg ok mờ. Còn cách nữa là trồg xen cây hạt vớj cây ghép
Chắc bạn chưa trồng Điều. Muốn thu hoạch Điều phải làm sạch cỏ và lá Điều. Khoảng cách cây rộng, tán cao thì dễ đốt lá. Nếu trồng dày như bạn mà thuê người ta làm, họ đốt cho trụi lá khỏi thu luôn

Chắc bạn chưa trồng Điều. Muốn thu hoạch Điều phải làm sạch cỏ và lá Điều. Khoảng cách cây rộng, tán cao thì dễ đốt lá. Nếu trồng dày như bạn mà thuê người ta làm, họ đốt cho trụi lá khỏi thu luôn
Thưa bạn! Nhà mjnh có trồg điều ghép lẫn hạt nên bạn cứ yên tâm là mình ko nój khoác nhé! 5 nhân 5 thì đốt lá thoải mái nhé khj cây giáp tán thì càng cũg cao trên 1,5m rồi còn gì. Ở chổ tôj người ta trồg cafê 3 nhân 3m xen trôg vườn điều già còn ko lo khoảg đốt lá thì trồg điều ko fải lo

Back