Có thể bón lót đất trồng bưởi, chuối, đu đủ bằng phân vi sinh mà không dùng phân chuồng không ạ?

• Thread starter Lê Ngọc Trác
  • Ngày gửi
Em chuẩn bị đầu tư 1 ha bưởi da xanh, 2 ha chuối (tiêu hồng, già lùn, sứ, chà bột), và xen trong vườn bưởi 1000 cây đu đủ, mong bà con giúp dùm về bón lót. Em dự kiến bón phân vi sinh vì phân chuồng hiện mua khó và mua toàn gặp phân xấu, giả bằng mụn cưa. Cám ơn ạh

Bạn ở đâu mà khó mua phân chuồng ?
Về chỗ tôi (Đồng Nai) mua bao nhiêu cũng có. Phân heo 100% không có tạp chất.
Tôi hỗ trợ tìm người chất lên xe và tìm xe tải cho.

Cám ơn lequangdata thật nhiều, Cho mình biết giá bán với. Mình ở Bình Thuận.

Giá đâu rẻ thì mua. Tôi chỉ cho vài trại lớn vào ấy thương lượng. Mua tại trại, chẳng cò kiếc, trung gian gì đâu. Họ là những người làm công cho chủ trại, mót tí phân để làm vốn riêng ấy mà cho nên cũng bán hoài nên giá có giá làng, đừng lo bị chặt chém.
Hình thức thì phân tươi đóng vào bao cám túm miệng bằng dây nylon. Trọng lượng hơn 20kg/bao.
Giá bán giờ này chắc tầm 4000 1 bao. Tôi không phải lái phân nên cũng không rõ.

Dạ vậy thì ok quá về giá. Bón lót cây hiệu quả tốt hông anh. Ở ngoài này ít trại heo nên chưa rõ lắm về loại phân này. Thanh long thì người ta cũng hông sử dụng. Anh có kinh nghiệm tư vấn dùm với ạ. Cám ơn anh

Last edited by a moderator:
Loại này tôi thấy nếu để bón cho chuối thì chẳng cần xử lý gì. Cứ để nguyên bao như vậy xếp gần gốc chuối, tụp lá chuối lên để cho phân hủy từ từ, chó không cắn bao, vườn đỡ hôi. Một thời gian sau rễ chuối chui cả vào bao để hút phân. Đảm bảo chuối lên tốt như... rừng.
Thanh long thì chỗ tôi không thấy trồng nên chẳng biết nó có chịu nếu để nguyên bao như Chuối không.
Để chắc ăn thì tìm sách dạy ủ phân chuồng về ủ thì dùng cho cây gì cũng được.

Cám ơn anh thật nhiều
Loại này tôi thấy nếu để bón cho chuối thì chẳng cần xử lý gì. Cứ để nguyên bao như vậy xếp gần gốc chuối, tụp lá chuối lên để cho phân hủy từ từ, chó không cắn bao, vườn đỡ hôi. Một thời gian sau rễ chuối chui cả vào bao để hút phân. Đảm bảo chuối lên tốt như... rừng.
Thanh long thì chỗ tôi không thấy trồng nên chẳng biết nó có chịu nếu để nguyên bao như Chuối không.
Để chắc ăn thì tìm sách dạy ủ phân chuồng về ủ thì dùng cho cây gì cũng được.
Anh cho em số đt để tiện liên lạc nhờ anh giúp mua khoảng 300 bao ạ

Back