Có thể nuôi rắn Ri Cá ?

• Thread starter caremvn
  • Ngày gửi
carem nuôi lại ráo trâu đi. đi lòng vòng hoài làm gì. quyết làm gì thì tới luôn. khó khăn khâu nào thì khắc phục. Sao cứ đi tìm cái bóng vậy. đứng núi này ngó núi kia làm gì. nuôi con gì thì cũng phải có hao hụt chứ. Chứ dễ thì thiên hạ nuôi đầy rồi. lúc đó có khi ăn thịt rắn thay thị heo quá. Cố lên nha bác. Bác Vũ cũng đã nói rằng lúc đầu bác cũng bi thiệt hại nhiều, và trong tiểu sử bác Năm Minh cũng có nói rằng tốn hơn cả 100 triệu vì rắn chết. Em thay mặt ae diễn đàn chúc bác thành công Và yêu con vật nuôi của mình như yêu " bồ nhí " giống bác Vũ vậy. Bác ấy còn làm 1 cái chòi để ngủ chung với rắn mà hihi ( Xin lỗi bác Vũ nha ).

carem nuôi lại ráo trâu đi. đi lòng vòng hoài làm gì. quyết làm gì thì tới luôn. khó khăn khâu nào thì khắc phục. Sao cứ đi tìm cái bóng vậy. đứng núi này ngó núi kia làm gì. nuôi con gì thì cũng phải có hao hụt chứ. Chứ dễ thì thiên hạ nuôi đầy rồi. lúc đó có khi ăn thịt rắn thay thị heo quá. Cố lên nha bác. Bác Vũ cũng đã nói rằng lúc đầu bác cũng bi thiệt hại nhiều, và trong tiểu sử bác Năm Minh cũng có nói rằng tốn hơn cả 100 triệu vì rắn chết. Em thay mặt ae diễn đàn chúc bác thành công Và yêu con vật nuôi của mình như yêu " bồ nhí " giống bác Vũ vậy. Bác ấy còn làm 1 cái chòi để ngủ chung với rắn mà hihi ( Xin lỗi bác Vũ nha ).

Em cũng đang nuôi và năm nay mua thêm Hổ Vện đó chứ. So sánh 2 loại : Ri - Hổ thì Ri đỡ cực nhọc hơn rất nhiều.
SS:
+ Vện : mồi phải đi bắt - hay mua.
+ Ri : mua cá trê giống 1 lần (1kg =70k= 500 con trê), ăn tha hồ thoải mái. Nuôi 200 em Ri, 2tr tiền cá trê ăn 1 năm luôn.

... yêu con vật nuôi của mình như yêu " bồ nhí " giống bác Vũ vậy. Bác ấy còn làm 1 cái chòi để ngủ chung với rắn mà hihi ( Xin lỗi bác Vũ nha ).
Đó là ban ngày và đầu hôm thôi ... chứ khuya khuya thì ngủ chung với ... không phải rắn ....hihi

Last edited by a moderator:
Em cũng đang nuôi và năm nay mua thêm Hổ Vện đó chứ. So sánh 2 loại : Ri - Hổ thì Ri đỡ cực nhọc hơn rất nhiều.
SS:
+ Vện : mồi phải đi bắt - hay mua.
+ Ri : mua cá trê giống 1 lần (1kg =70k= 500 con trê), ăn tha hồ thoải mái. Nuôi 200 em Ri, 2tr tiền cá trê ăn 1 năm luôn.

Bạn vui lòng cho mình hỏi cá trê giống mình mua về rồi nuôi cho nó lớn và cho rắn ăn dần có được không ? . Có cần phải cắt 2 cái ngạnh của cá khi cho rắn ăn không ?
Xin cám ơn
Thân.

Bạn vui lòng cho mình hỏi cá trê giống mình mua về rồi nuôi cho nó lớn và cho rắn ăn dần có được không ? . Có cần phải cắt 2 cái ngạnh của cá khi cho rắn ăn không ?
Xin cám ơn
Thân.

Thì mình làm cách đó mà anh. Mua 1 lần 10kg, thả xuống ao nuôi để cho ăn từ từ. Rắn Ri Voi ăn con mồi gấp đôi chiều ngang cơ thể của nó vẫn được, nhưng hơi lâu tí thôi.
Nếu cá nhỏ có chiều ngang nhỏ hơn hoặc sắp sỉ bằng con rắn thì khỏi cần cắt ngạnh cũng được. Lớn hơn là phải cắt. Tốt hơn hết là cắt hết ... hì hì.. Em thì cắt hết àh. Đừng có cắt sát vào thân con cá và cũng đừng cắt xéo. Làm như vậy sẽ tạo độ sắc bén chỗ mình cắt. Thân

Thì mình làm cách đó mà anh. Mua 1 lần 10kg, thả xuống ao nuôi để cho ăn từ từ. Rắn Ri Voi ăn con mồi gấp đôi chiều ngang cơ thể của nó vẫn được, nhưng hơi lâu tí thôi.
Nếu cá nhỏ có chiều ngang nhỏ hơn hoặc sắp sỉ bằng con rắn thì khỏi cần cắt ngạnh cũng được. Lớn hơn là phải cắt. Tốt hơn hết là cắt hết ... hì hì.. Em thì cắt hết àh. Đừng có cắt sát vào thân con cá và cũng đừng cắt xéo. Làm như vậy sẽ tạo độ sắc bén chỗ mình cắt. Thân

À ra thế,cám ơn bạn.!!!

Còn việc bổ sung vitamin cho rắn mình nghĩ có thể nhét viên thuốc vào miệng con cá và cho rắn ăn ,phải canh mổi con một em cá thôi nếu không sẽ bị quá liều và cách này hơi tốn thời gian và công sức ? .Chỉ thích hợp khi cần chắm sóc rắn sinh sản, số lượng ít.

Mong nhận góp ý của mọi người.

Thân.

Last edited:
Rắn ri cá ;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;; Đây là tên gọi của 2 con rắn mà không đúng chính tên của nó đâu các bạn à
Ở đất Sài Gòn và 1 sô tỉnh miền tây gọi con rắn RI CHỆCH là CON RI CÁ
Ở miền đông, 1 nửa tỉnh Long An gọi con rắn RI VOI là con RI CÁ
Những thương lái mua rắn bốn vùng gọi con Ri CHỆCH la con CÓC CÁ
Còn ở vùng biên giới VN +Campuchia gọi con ri chệch là con RI CÓC ,
Con rắn mà CAREMVN nói đó là con rắn RI CHỆCH
RẮN RI CÓC, RI MỀM, RẤT ÍT CÓ MẶT TRÊN THỊ TRƯỜNG
TÊN GỌI NHẦM LẨN NHAU , RỒI CUỐI CÙNG KHÔNG AI BIẾT LÀ RẮN GÌ
Rắn rắn ri có 4 loài chính là RI CÓC, RI MỀM, CHỆCH, RI VOI (RI CÁ, RI TƯỢNG, HỒ RI TƯỢNG, BÙ QUẠT....)
Ri cóc và ri mềm rất ít gặp, ri cóc thì thỉnh thoảng có gặp, còn ri mềm thì vắng bóng 3 , 4 năm nay tôi chưa gặp bao giờ
---------------
<table class="tborder" style="border-bottom-width: 0px;" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"> <tbody><tr> <td class="tcat" width="100%">
</td> <td style="cursor: pointer;" class="vbmenu_control" id="threadtools" nowrap="nowrap"> Ðiều Chỉnh
</td> <td style="cursor: pointer;" class="vbmenu_control" id="threadsearch" nowrap="nowrap"> Kiếm Trong Bài
</td> <td style="cursor: pointer;" class="vbmenu_control" id="threadrating" nowrap="nowrap"> Cho Ðiểm
</td> <td style="cursor: pointer;" class="vbmenu_control" id="displaymodes" nowrap="nowrap"> Xếp Bài
</td> </tr> </tbody></table> <table class="tborder" id="post58765" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%"><tbody><tr> <td class="thead"> #1
05-02-2010, 04:52 PM
</td> </tr> <tr> <td class="alt2" style="padding: 0px;"> <table border="0" cellpadding="0" cellspacing="6" width="100%"> <tbody><tr> <td nowrap="nowrap"> Xuan Vu

Nhà Nông Lão Thành

</td> <td width="100%"> </td> <td valign="top" nowrap="nowrap"> Tham gia ngày: May 2009
Thanked 41 lần / 21 bài viết

</td> </tr> </tbody></table> </td> </tr> <tr> <td class="alt1" id="td_post_58765">
Rắn Rằn Ri
<hr style="color: rgb(225, 225, 225);" size="1"> RẮN RẰN RI
Rắn rằn ri có nhiều loài phổ biến nhất là bốn loài ,rằn ri cá .rằn ri chệch,rằn ri cóc,rằn ri mềm
Rằn ri cá có nhiều tên gọi khác nhau như ri voi,ri tượng,bù quạt,ri vàng , ri cá voi…
Rằn ri chệch có nơi người ta gọi nhầm là ri cóc , ri cá,cóc cá ,nhưng thật ra nó là rằn ri chệch
Hai con này nhiều người gọi lẩn lộn tên với nhau ,thật ra nó rất khác nhau ,nếu nơi nào người ta biết con ri chệch và biết con ri cóc thì họ không gọi nhầm lẩn .Về hình dáng con ri cá(ri voi).
RI CÁ(ri voi) ngắn đòn hơn ,mập mạp hơn ,nếu trọng lượng bằng nhau , có 2 loại trên lưng màu xanh nhạt không có vằn,hai bên hong gần bụng có 1 vằn nhạt không nối liền nhau , và loại nửa màu nâu nhạt có 2 vằn nhạt và đậm dần khi đến tới bụng ,nối liền lại còn 1 vằn nhìn rất rỏ ,da trơn lán,đầu thuôn nhỏ,dài ….Thức ăn là cá da trơn , ếch nhái ,lươn ,Ri cá sống ở ruộng đồng và ao hồ nước sạch,không sống được những nơi nước ao tù, ôi thối
RI CHỆCH dài đòn hơn ri cá và ri cóc ,trên lưng màu xanh hơi xám ,bụng màu trắng có nốt đen 2 bên, đuôi tròn,phần cuối của đuôi có màu đen ,rất giống con đẻn nếu phẩn sau của đuôi dẹp hình mái chèo thì là con đẻn , vằn xám trắng nhạt trên lưng ,da lưng có nốt sần nhỏ nhám,đầu ngắn,có 2 vệch màu đen ngay mí mắt chạy dài đến hết phần đầu,mủi màu đen,trên đỉnh đầu có 2 vêch màu đen hình giọt nước,sau ót có 1 chấm màu đen ,nếu trọng lượng bằng nhau thì ri chệch dài gần gấp đôi ri cá (ri voi).Ri chệch có nhiều người gọi nhầm là ri cá ,cóc cá hay ri cóc.Ri chệch sống ở nơi nước ao tù thối bẩn ,cỏ mục nát ,đầm lầy lâu năm …THỨC ĂN TẤT CẢ CÁC LOÀI CÁ VÀ ĐỘNG VẬT NHỎ
RI CÓC chiều dài tương tự với ri cá(ri voi) điểm khác với ri cá và ri chệch là ri cá,màu vàng của màu đất PHÈN ,sờ vào da nghe rất nhám ,da sần sủi,đầu ngắn và to.Sống giống như ri cá(ri voi) ở chổ nước sạch thoáng và có cỏ cây um tùm ,và sống trên đồng ruộng hay ao đìa,đục đất làm hang để trốn kẻ thù …
RI MỀM hình dáng giống ri chệch, điểm khác biệt với 3 loại trên là trên thân có vẩy to và sần sùi nối liền nhau như tấm chăn mềm,màu nâu hơi đen ,thân hơi dẹp sống dưới sông,kinh rạch lớn, rất ít khi gặp trên đồng ruộng, so với 3 loài rằn ri trên ,thức ăn giống với ri chệch, ri cóc là ăn bất cứ loại cá ,và động vật nhỏ ,còn ri cá(ri voi) chỉ ăn cá da trơn
Tất cả đều đẻ con ,sống dưới nước ,về giá trị kinh tế thì ri cá(ri voi) có giá cao hơn ,về hiếm thì ri mềm và ri cóc hiếm hơn,hiện nay rất ít thấy ri cóc và ri mềm
Hiện nay tôi đang nuôi 2 loại= ri cá(ri voi) và ri chệch cho sinh sản tốt ngay trên hồ bể xi măng ,và cũng đang tìm nuôi ri mềm và ri cóc nhưng chưa có đủ số lượng để gây nuôi (tôi xin nhắc lại ri cóc chứ không phải ri chệch,ri cá, mà nhiều người gọi nhầm nha)Tôi đang cố gắng tìm kiếm cho được 2 loại, ri cóc và ri mềm ,ace nào có thì hãy gọi tôi sdt của tôi 0907938476 .HIỆN NAY TÔI ĐÃ CÓ RI VOI GIỐNG ,LOẠI MỚI ĐẺ, LOẠI LỚN HƠN,VÀ CẢ CON BỐ MẸ,ACE NÀO CÓ CẦN MUA NUÔI LIÊN LẠC VƠI TÔI sdt 0907938476 ,CÒN RẮN RI CHỆCH TÔI MỚI NUÔI THỬ NGHIỆM ,NÊN CON GIỐNG CÓ ÍT
Nếu nói về rắn rằn ri thì thịt rằn ri cóc ngon nhất ,nhưng số lượng rất ít
Đây là hình rắn rằn ri cá và rằn ri chệch của mình.

http://www.mediafire.com/imageview.p...ey=jjwnmmzdjyi
http://www.mediafire.com/imageview.p...ey=ovolyynjwm1
<fieldset class="fieldset"> <legend>Hình Ðính Kèm</legend>
</fieldset>
</td></tr></tbody></table>

Last edited by a moderator:
Hiện nay rắn Ri Cá nhà mình đã đạt 1kg mỗi con ( hơn 30 con). Kết quả rất khả quan. Hy vọng sẽ có rắn con vào mùa sau.

Dạ cảm ơn bác, rắn này dễ nuôi, cá gì cũng ăn. Thức ăn đa dạng, thịt ngon. Giá hiện giờ là 480k/kg
Chào bạn Carem ! mình cũng rất mù mờ về rắn ri voi, cũng mới a thần phù mua về 50 con rắn lứa nuôi 1 tháng nó chết gần hết. Vừa rồi mình mới mua được 1 cái nặng 2kg , họ nuôi từ nhỏ trong cái can nhựa 30 lít và chỉ thay bằng nước cây thôi. Sau đó mình đi mượn được con rắn đực 0,7 kg được nuôi trong thau và tập từ nhỏ nó toàn ăn cá phi còn để nguyên vảy. Tuy mình chưa biết nhiều kỹ thuật nuôi rắn nhưng cũng rút ra một điều là nếu mình bỏ công sức thuần dưỡng lúc còn nhỏ thì rắn ri voi vẫn thay đồi được thói quen ăn và môi trường sống. Đôi điều thổ lộ mong bạn và các ACE cùng nhau thảo luận và chia sẻ.

...
Tuy mình chưa biết nhiều kỹ thuật nuôi rắn nhưng cũng rút ra một điều là nếu mình bỏ công sức thuần dưỡng lúc còn nhỏ thì rắn ri voi vẫn thay đồi được thói quen ăn và môi trường sống. Đôi điều thổ lộ mong bạn và các ACE cùng nhau thảo luận và chia sẻ.

Hà hà ... trước khi nuôi con RiCá này, ngày 12/4 mình cũng đã mua 100 em Ri Voi từ nhà chú Xuân Vũ. Đến nay là sắp tròn 7 tháng, bây giờ còn 10 em, mỗi em bây chừ khoảng 0,8kg. Trước đó 1 tháng, mình có bắt 20 em rắn lứa cũng đi luôn rồi.
Trước khi chúng em nó ra đi, vẫn mập mạp, háu ăn, không đẹn ...
Còn Ri Cá, thức ăn đa dạng hơn => nghĩa là mồi ăn dễ tìm hơn, cá nào cũng ăn (Ri Voi chỉ ăn cá da trơn). Thịt không thua gì Ri Voi, giá cả thì không thấp hơn nhiều so với ri voi. Sẵn con giống nơi mình sống đang có, rất thuận tiện, quen nguồn nước.

Thông tin của bạn Carem hay quá. Mình cũng thích mấy con rắn ri này lắm, vì lợi ích kinh tế lớn mà thị trường cũng lớn nữa. Mà nuôi công nghiệp thì rắn ri voi chắc khó nuôi hơn rắn ri cá nhiều ah?

Một chút thắc mắc hỏi các bác lão thành nhà mình.

SG.

Xin chào bạn caremvn!
Tôi lên mạng tìm hiểu thông tin cũng đã gần một năm nay, cũng đã thử nuôi qua nhiều loạilộng vật hoang dã như kỳ đà, rắn ri voi, rắn hổ vện. Nhưng cuối cùng tôi có cùng ý tưởng với bạn là dừng lại ở con rắn ri cá (theo bác Xuân Vũ thì là ri chệch), bỡi một lẽ là nuôi con rắn này thuận lợi hơn những con rắn khác (bạn đã nêu rõ những thuận lợi ở trên rồi nên tôi k nói lại).
Hiện tại tôi cũng đã nuôi rất thành công, chúng phát triển rất tốt, ít bị hao hụt. Tôi đang tìm đầu ra thương phẩm cho loại rắn này, có lẽ bạn đi trước tôi trong lĩnh vực nuôi rắn ri cá vậy mong bạn giúp đỡ về thông tin đầu ra (giá cả? nơi thu mua?...).
Cuối cùng tôi xin chân thành cảm ơn và mong nhận được sự giúp đỡ của bạn. Mong được gặp bạn một ngày k xa!

Xin hỏi có bạn nào có số điện thoại hay email của bạn caremvn k cho mình xin với. Mình đang quan tâm và muốn học hỏi kinh nghiệm về nuôi rắn ri cá của bạn caremvn.
Xin cảm ơn mọi người

rắn của bác caremvn sao rồi? sao k thấy bác lên diễn đàn?

Dạ cảm ơn bác, rắn này dễ nuôi, cá gì cũng ăn. Thức ăn đa dạng, thịt ngon. Giá hiện giờ là 480k/kg
bạn caremvn. mong bạn cập nhật lại giá rắn ri cá (ri chệch ) giá nầy vào thời điểm nào ? mổi con trọng lương bao nhiêu ?

Bài viết có nội dung tương tự

Back