Có thể sd Trấu để trồng nấm( đb Linh Chi) hay không ?

• Thread starter handuy
  • Ngày gửi
Ở nơi tôi ở có nhiều nhà mấy xay lúa, tôi muốn hỏi Vỏ Lúa (hay Xay nhuyễn) có thể sử dụng để đống vào bich giá thể trồng Nấm Linh Chi hay nấm khác ngoài làm củi trấu được không?
Vì trồng Nấm rơm = Rơm cũng phải thùy vào vụ mùa (đa số dùng rơm để ủ gốc Thanh long):wacko:

A/chị nào có kinh nghiêm thì chia sẽ cho em biết với nhé....

Sản lượng rất thấp ... Nếu k muốn nói là rất nhiều bịch mọc lèo tèo... K thử thì k biết. Thực tế chứng minh em nói k sai.. Càng bổ xung phụ gia thì tỉ lệ mốc càng cao.
bạn cho phụ gia bao nhiêu vậy và bạn hấp ra sao? làm trên vỏ trấu chưa chắc đã năng suất thấp nếu công thức phối trộn của bạn hợp lý bạn nhé.

Theo mình nghĩ . Nguyên liệu trấu lúa không thể hữu ích cho việc trồng Nấm .
Thông thường các loại chất nền giá thể được người ta nghiên cứu sử dụng cho ngành trồng Nấm như : mùn cưa , rơm rạ , thân lỏi ngô , bông phế loại , thân cây mì . bã mía . rơm cây họ đậu ... là bởi ngoài tự nhiên , chúng đã là nguồn thức ăn cho các loài Nấm dại mọc và sinh sản . Còn trấu lúa thì hầu như không thấy nhiều những hiện tượng như thế . Việt Nam ta từ Bắc Chí Nam có rất nhiều nguồn nguyên phế liệu Nông Lâm Nghiệp rẻ tiền . dễ kiếm phù hợp cho ngành trồng Nấm nhất là Nấm LInh Chi ( hàng chục ngàn hecta rừng keo lai khắp mọi miền đất nuớc đang bị mất giá thảm hại ) , vì vậy theo mình không nên mất nhiều thời gian , công sức cho việc thử nghiệm một mô hình mới mà tự thân chúng trong tự nhiên vẫn chưa có nhiều tính thuyết phục .
Trong quá trình nghiên cứu trong nhiều năm về ngành sản xuất và canh tác Nấm của TQ , mình chưa từng thấy tài liệu nào nói về chất nền giá thể trồng tất cả các loại nấm nói chung bằng nguyên liệu trấu lúa cả .
Khả thi nhất cho nguyên liệu trấu lúa là dùng để đốt : có thể là ngành sản xuất điện ( công suất nhỏ ) , lò sấy nông sản , lò sản xuất gạch ... tro của chúng thì dùng để bón ruộng , vườn ( cải tạo đất ) .

Last edited by a moderator:
bạn cho phụ gia bao nhiêu vậy và bạn hấp ra sao? làm trên vỏ trấu chưa chắc đã năng suất thấp nếu công thức phối trộn của bạn hợp lý bạn nhé.
nói như bác thì em dùng 1 phần trấu, 9 phần mùn cưa tốt. Thì năng suất cũng như ai rồi... Còn nói là lấy trấu làm thành phần chủ lực! , có bổ xung cám, Npk thì hơi ẹc !.. Lần trước em bổ xung thêm Mgso4. Nhưng k thấy hiệu quả gj kả... Làm 1 lần nhưng thử các kiểu con đà điểu rồi.. 100k tiền giống có mà thử nghiệm toẹt ga... E thử trồng 1 it trên Gỗ cây sâu sâu tươi tai nấm to cỡ trên 15cm. Trái vụ của nó mà vẫn thấy phát triển tốt .... Hi nhưng em trồng đúng 1 lần số lượng it vì k bán dc nhìu.. Giờ ngâm rượu hết rồi

Mời các bác quay lại chủ đề . Vỏ trấu có đóng bịch làm nấm được không ạ , kĩ thuật thế nào ai có thông tin hay kiến thức pos lên cho mọi người tham khảo với

Nguyên liệu trồng nấm phải là xenlulo, mà trấu thì ko phải là xenlulo, mà là hợp chất silic, nên ko là " khoái khẩu" của nấm !

Back