Còn 3 ngày nữa là e bắt gà về, mới nuôi lần đầu, sợ quá mấy bác ơi

nuôi gà gì dzậy , bao nhiu con ?
gà mới bắt về ăn ngủ zí nó vài bữa là hết sợ chứ gì ,:bop:

đâu phải cứ uống thuốc là nó tăng đề kháng mà không chết đâu. Bạn chuẩn bị chuồng úm thế nào rồi, diện tích bao nhiêu, nhiệt độ thế nào. Chứ thuốc thì đơn giản rồi, cần mua các loại thuốc sau: thuốc úm gà, e côli-thương hàn-tụ huyết trùng, cầu trùng, bcomplex-c -điện giải, mem tiêu hóa...
Lịch phòng bệnh thì đầy trên mạng, đã biết vào đây là biết chỗ tìm rồi.

ga

100 con bac ah, ga ta binh dinh, 19k/ con, bắt từ hà lội về..
Theo bác nên cho uống gì, mình nghe nói Vitamin C, gluco, ....... có uống kháng sinh ko hả bác:9^:

Last edited:
100 con bac ah, ga ta binh dinh, 19k/ con, bắt từ hà lội về..
Theo bác nên cho uống gì, mình nghe nói Vitamin C, gluco, ....... có uống kháng sinh ko hả bác:9^:

mua gà con à? trong tháng đầu thì đa phần chỉ dùng thuốc úm gà, trong đó có cả glucozo, vitamin B, C, D, E, K ... đủ cả. xen lẫn thuốc phòng ecoli - thương hàn - tụ huyết trùng, cầu trùng, gà đẻ thì cũng phải vắc xin đầy đủ.
1 ngày: marek.
2-3 ngày: thuốc úm
4 ngày: Vắc xin Niu cát xơn chịu nhiệt.
5-7 ngày: ecoli - thương hàn - tụ huyết trùng
8 ngày: Vắc xin Gumboro + chủng đậu
9-11 ngày: cầu trùng
12-14 ngày: thuốc úm
15 ngày: Vắc xin Gumboro
16-20: thuốc úm
21 ngày: Vắc xin Niu cát xơn chịu nhiệt lần 2.
lâu lâu cho phòng ecoli - thương hàn - tụ huyết trùng và cầu trùng nữa. Cỡ tuần 1 lần.
........
....

Last edited by a moderator:
ga

mình nghĩ nên cho nhiều vitamin và vaccin vào đồ uống, uống 1 lần luôn cho khỏe,,,,,,
Tiêm và nhỏ mắt mũi càng nhiều càng tốt..
ông mình nói zậy đó:2cat:

Trời đất. chắc người cũng chết nói gì gà. nó ko chịu nổi đâu.
Làm theo lich Bác gagiongdaklak đi.
mà sao gum lần 2 gần với gum lần 1 thế bác gagiongdaklak ơi. thông thường Gum New lần 2 cách lần 1 là 14 ngày ( 2 tuàn ) là OK. nó tương tác nhau đến suốt 3 tháng luôn

tốt nhất là sau 10 ngày, nhưng với việc úm có kỹ thuật, ăn uống đầy đủ, gà phát triển tốt thì 7 ngày là ok rồi đó Tiến Chip.

ga

Thế là... thuốc úm uống riêng, mỗi ngày 1 lần. trong 3 ngày..
Và mấy loại thuốc kháng sinh kia cũng vậy hả mấy bác,, cách bao nhiêu tiếng thì thay vaccxin khác cho gà:huh:

Thế là... thuốc úm uống riêng, mỗi ngày 1 lần. trong 3 ngày..
Và mấy loại thuốc kháng sinh kia cũng vậy hả mấy bác,, cách bao nhiêu tiếng thì thay vaccxin khác cho gà:huh:

vadxin nhỏ hoặc uống, tùy loại mà. vadxin thì đúng ngày mới làm như bác gagiongdaklak nói đó. còn thuốc úm 4 5 ngày gì cũng được. KS thì như thế này. cứ cho gà nhịn nước 1 tiếng trước khi uống KS. KS thì cho uống 1 tiếng thôi. thừa ko hết thì đổ đi.
- Sau khi uống KS xong cho uống Giải độc gan thận khoảng 3 4 tiếng ( mua thuốc dạng bột pha nước ngoài thú y bán )
- ngừa KS trong 3 ngày liên tiếp.
Còn Vitamin ADE hay C gì tuần uống 2 3 lần thôi. xem kẽ nhau. Mỗi lần cũng chỉ cho uống 3 tiếng là đẹp
Còn lịch ngừa KS thì mình ko có chắc. vì mỗi người mỗi lịch mà

Vậy kiến thức nuôi gà của bác là con số 0 mà đả giám bắt gà về nuôi rùi à? Mấy cái thuốc men tài tiệu là bác phải chuẩn bị rước chứ.
Không biết mới bắt về nên cho uống j để ngừa bênh và tăng sức đề kháng hả mấy bác....
Nên cho uống trong bao lâu.:bash:

ga

Chơi tới lun mấy bác ah,,,
Ông e có cho e 13 con gà ta.. mới xuống ổ,, về nuôi hôm nay là 8 ngày rồi mà chỉ cho ăn gạo trộn cám, khỏe re, lớn ầm ầm.. đá lộn, tung cánh nữa chứ:anggry:

Chơi tới lun mấy bác ah,,,
Ông e có cho e 13 con gà ta.. mới xuống ổ,, về nuôi hôm nay là 8 ngày rồi mà chỉ cho ăn gạo trộn cám, khỏe re, lớn ầm ầm.. đá lộn, tung cánh nữa chứ:anggry:

Ngày xưa :8^:( Nói xưa chứ cách đây vài tháng thôi, em cũng như anh vậy đó, nghỉ nuôi gà đơn giản như đang giởn, cứ làm cái chuồng, ngày cho ăn 2 bửa là OK, vài tháng gà lớn rồi thu hoạch)...............Và em cũng nuôi như anh, nuôi 5 con từ bé, tỉ lệ 100% luôn. :huh: Tưởng mình tài giỏi nên đầu tư nuôi 100 con...Từ đó mọi vấn đề mới xuất hiện ( gà bệnh, vacxin, đồ ăn :ph34r:).......

---> Nuôi 10 con thành công chưa chắc đã nuôi 100 con thành công, 100 con thành công chưa chắc anh đã nuôi 1000 con thành công. nuôi gà đơn giản như anh nói thì bà con nông dân ai cũng thoát nghèo hết rồi :huh:

Chủ thớt khoan hẵng đầu tư lớn nhé :D chưa có kinh nghiệm thì đừng mạo hiểm nhé bạn.

hihi chính xác đó bác. em nuôi bao nhiêu đợt rồi mà cũng chỉ xấp xỉ 100 em. vì mỗi đợt mỗi bệnh , mỗi vất vả khác nhau.
Nuôi Kinh nghiệm cỡ mấy thì cũng phải nhắm vừa sức thôi. vì bác thấy đấy. nuôi vài ngàn con. buồn buồn ông trời ổng cho 2 3 cơn bão vào bờ 1 lúc thì AMEN. gà chết chất đống đống đống ^^

ga

Ai ở gia đình cũng nói vậy...
Thất bại lớn.. thành công lớn

--------

Nói thật là 13 con gà đó e nuôi trong thùng xốp........
ko piết 100 con gà có nuôi đc trong khoảng 8 thùng xốp ko biết......hiện e đang có 9 cái từ hồi trước nuôi dế

Last edited:

Back