Con bò

• Thread starter nokiadentrangx1
  • Ngày gửi
Cho e hỏi là bò em tại sao ăn cỏ voi em cắt về là bị đi ỉa phân lỏng,mà thả ăn tự nhiên thì ko bị,đinh nuôi 10 con bò nuôi nhốt ăn cỏ voi,mà đi ỉa vậy em sợ thật,xin ae tư vấn thế naào

đúng rồi.đi ăn tự nhiên thì vận động được nên tiêu hóa tốt, còn nhốt 1 chổ thì kg tiêu hóa kịp.

Vì cỏ voi có nhìu chất dinh dưỡng cộng với đường tiêu hóa yếu nên phân loãng.bạn cứ có thể phơi cỏ hơi héo tí rồi cho ăn. Ăn kèm với rơm. Sáng cỏ chiều rơm chẳng hạn. Ra tiệm thú y mua men tiêu hóa về pha nước uống thì sẽ ổn thôi. Tùy con thôi chứ ko phải con nào cũng vậy.

Cỏ vỏ thực chất ko giàu dinh dưỡng bằng cỏ chăn thả...cỏ voi chứa nước nhìu ở giai đoạn 25 đến 30 ngày...khi ta cho ăn ở giai đoạn này bò sẽ hay bị đi phân lỏng..đơn giản vì trong cỏ có wá nhìu nước và bạn cứ để ý..khi cho ăn cỏ voi ở giai đoạn bò sẽ đái nhìu hơb..và chuồng sẽ lầu lội hơn khi ta cho ăn cỏ ruộng và cỏ ghinê...mặc khác khi bạn để cỏ voi hai ngày trở lên thì một lượng đừlng tring cỏ sẽ lên men và có vị chua..bò ăn vào rất hay ỉa chảy...để khắc phục..giống như p trên nói cho ăn kèm thêm rơm ..và giảm lượng nước uống cho bò..nhìu ng cứ fa cám vào nước cho bò uống cứ thấy nó uống hết ko fải vì nó khát nước ms vì nó cố ăn cám trong nớc đó...

CÓ rơm thì nói làm gì anh,k này nuôi bò nhốt ăn 100% cỏ voi hơi khó
Cỏ vỏ thực chất ko giàu dinh dưỡng bằng cỏ chăn thả...cỏ voi chứa nước nhìu ở giai đoạn 25 đến 30 ngày...khi ta cho ăn ở giai đoạn này bò sẽ hay bị đi phân lỏng..đơn giản vì trong cỏ có wá nhìu nước và bạn cứ để ý..khi cho ăn cỏ voi ở giai đoạn bò sẽ đái nhìu hơb..và chuồng sẽ lầu lội hơn khi ta cho ăn cỏ ruộng và cỏ ghinê...mặc khác khi bạn để cỏ voi hai ngày trở lên thì một lượng đừlng tring cỏ sẽ lên men và có vị chua..bò ăn vào rất hay ỉa chảy...để khắc phục..giống như p trên nói cho ăn kèm thêm rơm ..và giảm lượng nước uống cho bò..nhìu ng cứ fa cám vào nước cho bò uống cứ thấy nó uống hết ko fải vì nó khát nước ms vì nó cố ăn cám trong nớc đó...
Cảm ơn bạn mình cũng nghĩ như bạn nói

Vậy bạn thử phơi cho cỏ héo héo đi cho giảm lượng nước, rồi mua men cho uống vs nước trắng.bò nhà mình làm như thế đó.

Back