Cơn mưa đêm trị giá hàng trăm triệu đồng

Trải qua hơn năm tháng trời, vùng đất Bình Định thân yêu gánh chịu ánh nắng gay gắt như thiêu như đốt. Đất đai khô cằn ngày nào giờ càng trở nên tồi tệ hơn. Theo điều kiện từ nhiều năm trước, khi người dân trồng đậu phộng (lạc) trên đất gò (không phải đất trồng lúa) có năm chẳng phải tưới lứa nước nào. Nhưng năm nay cũng chẳng nhưng lại chẳng có giọt mưa nào!!! Giếng khoang, giếng đào lần lượt khô cạn. Những cây trồng chịu hạn nhất như mì (sắn) hay mè (vừng) cũng héo dần chỉ còn trơ lại một vài lá trên ngọn.
Đất gò như thế, đất ruộng (khu trồng lúa) cũng chẳng khá hơn là mấy. Nước theo hệ thống thuỷ lợi cạn dần, nhiều diện tích bỏ trống vì không thể đủ nước để canh tác. Những vùng đất thấp trũng hơn may ra còn bơm tưới được chút ít. Cảnh trời nắng từ lúc 6h30 đến tận 17h hằng ngày làm cây cối trở nên khô héo hơn bao giờ hết.
Rất may, đêm qua rạng sáng nay (đêm 27 rạng sáng ngày 28/4) gần như khắp các huyện trên toàn tỉnh đều được "tưới mát" bỡi một cơn mưa kéo dài hơn 60 phút. Tuy lượng nước chưa nhiều nhưng cũng phần nào giải toả được "cơn khát" của cây cối và bổ sung một lượng nước đáng kể vào hệ thống thuỷ lợi địa phương. Ước tính cơn mưa đêm qua trị giá hàng trăm triệu đồng khi tiết kiệm được công bơm tưới, tiền nguyên liệu cho máy bơm hoạt động và đạt biệt hơn là hàng trăm m3 nước được bổ sung vào lòng đất.
Và sau cơn mưa bầu trời lại trong và sáng hơn. Nhìn những thảm thực vật như hồi sinh trong nắng sớm và hy vọng một cơn mưa nữa sẽ đến trong đêm nay.
Xin viết bài này để chia vui cùng toàn thể bà con nông dân trong tỉnh và cả nước.
Thienly.

vùng đất cam ranh khánh hòa cũng gánh chiệu tác động không nhỏ của nắng hạn,con người cũng khô héo không khác gì cây cối,nhìn vườn xoài đơm trái đang rụng dần dần mà lòng đau như cắt.,chiều nay nhìn lên bầu trời mây đen đang dần kéo về,hy vọng sẽ có cơn mưa đêm,để ngày mai khi thức dậy sẽ không còn thấy xoài non rụng đầy gốc

vùng đất cam ranh khánh hòa cũng gánh chiệu tác động không nhỏ của nắng hạn,con người cũng khô héo không khác gì cây cối,nhìn vườn xoài đơm trái đang rụng dần dần mà lòng đau như cắt.,chiều nay nhìn lên bầu trời mây đen đang dần kéo về,hy vọng sẽ có cơn mưa đêm,để ngày mai khi thức dậy sẽ không còn thấy xoài non rụng đầy gốc
Ngaytrove rât mong đợi điều đó. Biến đổi khí hậu đã và đang ảnh hưởng ngày càng rõ rệt. Mùa khô kéo dài, nắng gắt, cường độ nắng cao; mùa mưa lượng mưa rất lớn, hậu quả nghiêm trọng.

Mấy hôm nay xem thời sự có thấy Hà Nội mưa đầu mùa ngập đường hay cảnh ngồi nhà câu cá,... Chỗ thiếu nước, chỗ thừa nước. Chán nhĩ!!!!

Xuyên Mộc, Bà Rịa Vũng Tàu vẫn đầy nắng và trời vẫn xanh.

Cây cỏ và con người đã sắp đạt tới giới hạn chịu đựng rồi. Biến đổi khí hậu đang ảnh hưởng ngày càng rõ rệt.

Xin chia vui cùng bà con Bình Định.

Xuyên Mộc, Bà Rịa Vũng Tàu vẫn đầy nắng và trời vẫn xanh.

Cây cỏ và con người đã sắp đạt tới giới hạn chịu đựng rồi. Biến đổi khí hậu đang ảnh hưởng ngày càng rõ rệt.

Xin chia vui cùng bà con Bình Định.
hahahhah xuyên mộc à! có đồng hương rồi, nắng-->>thiếu nước-->> hơi khó xử tý, nhưng mà ko sao coi như tua chậm cv lại 1 tí, tranh thủ thú vui nhà nông, giải lao 1 vài hôm, sáng sớm mang chú tre rừng vào núi xem rừng bổi nó về thi triển oai phong, đẹp mê ly, 5h chiều vác cần câu ra biển ngồi. hohoho đời vẫn đẹp !!!

Ở Sài gòn vẫn còn nóng quá... làm công viên cũng đang mong mưa nhiều nhiều một chút cho đở khổ đây.

Hôm qua dưới Bình thuận cũng đã có mưa,đàn bò mình cũng sắp hết cảnh nhai rơm khô và ăn chồi rừng.Ấy vậy mà trên Đà lạt lại mưa cả nữa tháng nay rồi.

Hôm qua dưới Bình thuận cũng đã có mưa,đàn bò mình cũng sắp hết cảnh nhai rơm khô và ăn chồi rừng.Ấy vậy mà trên Đà lạt lại mưa cả nữa tháng nay rồi.
Anh Gia Mẫn có đàn bò ở Bình Thuận nữa à??? Đã quá vậy ta! Anh có thể cho địa chỉ để tiện đường tham quan luôn được không anh?

Anh Gia Mẫn có đàn bò ở Bình Thuận nữa à??? Đã quá vậy ta! Anh có thể cho địa chỉ để tiện đường tham quan luôn được không anh?
Hi...có gần 20 con đang để cho người nhà dưới đó chăm,chủ yếu là thả rông đồi núi thôi chưa quy mô gì cả,nuôi trên rẫy nên còn phụ thuộc nhiều vào tự nhiên lắm anh.
Đợi hơn năm nữa về làm lại cho quy mô tí rồi mời bà con Agri mình ghé thăm nhé...

Hi...có gần 20 con đang để cho người nhà dưới đó chăm,chủ yếu là thả rông đồi núi thôi chưa quy mô gì cả,nuôi trên rẫy nên còn phụ thuộc nhiều vào tự nhiên lắm anh.
Đợi hơn năm nữa về làm lại cho quy mô tí rồi mời bà con Agri mình ghé thăm nhé...
Hè hè, vậy là thích rồi!!! Nuôi bò dưới này, chở phân lên Đà Lạt bán là nhất đó anh!!! Ráng chờ đến ngày đó vậy!

hahahhah xuyên mộc à! có đồng hương rồi, nắng-->>thiếu nước-->> hơi khó xử tý, nhưng mà ko sao coi như tua chậm cv lại 1 tí, tranh thủ thú vui nhà nông, giải lao 1 vài hôm, sáng sớm mang chú tre rừng vào núi xem rừng bổi nó về thi triển oai phong, đẹp mê ly, 5h chiều vác cần câu ra biển ngồi. hohoho đời vẫn đẹp !!!
Chắc bạn đây thuộc dạng nông dân năm ngón rồi, nông dân chân đất như tui giờ lo cứu hạn, thời giờ đâu mà tận hưởng thú vui.

Trời vẫn trong xanh với nắng vàng. :(

Chắc bạn đây thuộc dạng nông dân năm ngón rồi, nông dân chân đất như tui giờ lo cứu hạn, thời giờ đâu mà tận hưởng thú vui.

Trời vẫn trong xanh với nắng vàng. :(

BÁc PHM vui tính thật (sorry vỳ em ko biết tuổi bác nên xưng hô em_bác như vậy, có gì bác bỏ qua nha), câu kết luận của bác nếu nói vói em 1,5 năm về trước nữa thì đúng và đúng khoảng 50%, vì khi đó em còn " cày bừa" trên TPHCM, bình dương, em đã bỏ phố về vườn hơn 1 năm rồi bác ạ!, h bác đang lo cứu hạn theo em nghỉ vậy chắc là nhà bác đang trồng cây công nghiệp lâu năm như tiêu, chuối, nhãn.... Nhà em ko trồng những loại đó, nên có khác bác tí thôi ko lạ đâu.( nhắc lại là em ở bà tô, xuyên mộc, BR_VT)
Thôi thì sẵn tiện em tự sự 1 tí về mình cho bác và mọi người hiểu về em 1 tí tí luôn vậy!@@
9 năm trước em rời nhà lên phố, trước lúc đi em đã xem lại cơ cấu cây trồng vật nuôi nhà mình, con cái đi làm xa hết ở nhà chỉ còn lại ba và mẹ. trong vườn nhà chỉ toàn là những loại cây trồng vật nuôi mà làm tối mắt vẫn chưa hết việc, thu nhập lại ko bao nhiêu, chắc chắn là ba mẹ làm ko nổi, tuổi xế chiều rồi mà sáng tối đắm đuối với nương rẫy thì ko ổn. sau khi xem xét kỹ em đã tự tay đốn hết rẫy cây sơ ry, phá bỏ luôn 1,4 sào ruộng trồng rau muốn và rau cần tàu. kiên quyết ko cho ba trồng lúa trên 7 sào ruộng bậc thang ngay đằng sau nhà, dẹp luôn cái mớ hổn hợp vật nuôi theo kiểu mổi thứ vài con rất ư là " đa dạng sinh học" của nhà mình ( heo rừng lai_3 nái_với một đàn con, gà 40 mái đẻ_với một bầy gà con lộn xộn đủ lứa tuổi luôn(gà lứa giẩm đạp gà nhỏ hơn chết, hao từa lưa, lâu lâu mới đem ra chợ được vài con, lúa bắp cho ăn hao thấy kinh luôn), vịt xiêm chục con, vịt đẻ hơn chục con, chó 5 con, bò 1 con bò cái đẻ, thỏ 25 nái. chỉ cần nhìn vào số "chủng loại" đó cùng với cách chăn nuôi "truyền thống" các bác thấy rỏ từ sáng đến tối làm gì có cái gọi là ..h nghỉ! mà thu nhập thì còn thảm hơn nữa. ( cũng vật vã lắm em mới thuyết phục ba dẹp bớt đó)

và em đã cơ cấu lại như sau (ngày đó khả năng lên kế hoạch & tầm nhìn của em còn rất kém):
về đất: có 3 khu đất ở 3 nơi
1, khu đất quanh nhà (đất + nhà ) là 2 ha
+ 0,5 ha sơ ry và 0,4ha đất còn "hoang vu" bên cạnh em chặt hết thay vào đó là trồng tràm keo bán gỗ cho nhà máy giấy,
+1,4 sào rau muốn + cần tàu được thay = 1,4 sào rau ba khía _nhiều nơi gọi là kèo nèo (ngày nghỉ ngày hái, chiều 4h ra bứt bông 1 lúc là xong(kêu 1 chị hàng xóm bức phụ_30k 1 lần( khoảng 1,5 đến 2h ), tối bó, khuya bỏ mối 4h sáng ra chợ bỏ cái vèo 4h30p là về tới nhà. (đủ thông thả để chi tiêu trong nhà, cưới ,hỏi, liên hoan,...), mà món này nhà em độc quyền khắp 4 huyện lân cận luôn nha! tìm trong cả tỉnh BR_VT đếm đỏ mắt ko ra được người thứ 5 trồng nữa!
+ diện tích ruộng bậc thang còn lại + đất em vét đường nước hết,ko để ngập úng, trồng cỏ voi, cỏ lông tây với cỏ sả hết để nuôi 1 cặp bò đực (nuôi nhốt ko chăn thả).
về vật nuôi: dẹp hết thỏ, heo rừng lai, vịt, chó, gà,bò cái thanh lý hết thay vào đó là 1 cặp bò đực nuôi thịt (cứ nuôi khoảng 1 năm, bán, mua lại 1 cặp nghé đực khác nuôi tiếp)
+ gà 1 năm canh me quất một hoặc 2 lứa gà ta thả vườn, mổi lứa dao động từ 200 đến 500 con,
+ chó , giữ lại 1 con canh nhà.
2, khu đất ruộng. cách nhà 15p xe máy, có 1,6 ha ruộng trồng lúa ( ko thể thay bằng cây trồng gì khác) nên cứ thế mà làm
3, khu đất rẫy thừa kế có S 2 sào, cách xa nhà 7km, ko gần nguồn nước, phụ thuộc thời tiết nên chỉ trồng cây ngắn ngày (bắp, mì) năm 2 vụ vào mùa mưa, vụ đầu bán, vụ 2 trữ lại nuôi gà.

trước lúc đi em đã triển khai cơ cấu xong hết như vậy và tạm coi là có thể... thanh thản ra đi!!!

vậy đó, em ko tìm được "kèo thơm" ở phố và cũng thấy mình ko hợp với cuộc sống ở phố nên quyết định về vườn đã hơn 1 năm nay. bắt đầu khởi động lại từ đầu với nhiêu đó đất và số vốn = ZERO. hỗm rày nắng quá, mặt ruộng khô queo, kèo nèo chết theo hết thì, em tranh thủ đi câu, với đi mồi gà rừng 1 vài ngày thì có gì lạ hay xạo hả bác PHM

lần này em về vườn với 1 tham vọng lớn, mọi thứ như kinh nghiệm, mối quan hệ, tham quan thực tiễn,..,.. em đã rất tích cực "tích cóp" mấy năm nay rồi và 1 kế hoạch đã được lên đề cương chi tiết khá tỉ mĩ, với mục tiêu đầu tiên phải đạt được trong 3 năm tới,..,..tự lực, tự xử tất tần tật nên đôi lúc cũng đuối
......
thôi lỡ ..bộc phát nhiêu đó. săc sặc.. mọi người chúc phúc cho em nha!..
p/s sáng làm, chiều làm,tối online đời vẫn đẹp !@@, mọi sự đã định, chỉ đợi gió đông hhohohohoho

Ở Bà Tô mà có 2 ha đất thì bác thuộc hàng to khỏe rồi. Với gần 4ha đất cũng là vốn liếng đang mơ ước với một người trẻ tuổi đấy bác ạ.

Bác lăn lộn ở Sài Thành 9 năm, chắc là lớn tuổi hơn PHM rồi. Em vẫn đang đi về giữa Sài Gòn và Xuyên Mộc, cũng sắp về hẳn rồi.

Nhìn cách bác nói chuyện, thật lạc quan và tin tưởng. Chắc là chuẩn bị kỹ càng rồi.

Bác dọn dẹp được vụ đa dạng sinh học của các cụ, em phục đấy. Em can cụ nhà em bao nhiêu lần mà không được. :(

Nếu vài lời của em khiến bác buồn thì em xin lỗi bác, bữa nào em mời bác chầu cafe làm quen. Em ở Xuyên Mộc gần Hòa Hội.

Nghe bên khí tượng thủy văn bảo sau trung tuần tháng 5 mới có mưa mà lòng đau như cắt.

Khi con người sinh ra, thì vạn vật cũng được xuất hiện trên thế gian này. Và có một vị thần cho những hạt nước để mang lại sự sống cho vạn vật là “thần mưa”, vị thần mang lại nhiều may mắn và hành phúc cho người dân.
P/s: "Thần mưa" ơi! Ghé về Bình Định 1 chuyến nào! Ở đây mọi người đang mong chờ những hạt nước...

Cám ơn bạn nhiều..Đúng topic mình đang tìm từ lâu lắm rồi. Up phụ bạn luôn....

Gần một tháng sau 3 cơn mưa đêm 27, 28, 29 tháng 4, toàn tỉnh Bình Định nói riêng và các tỉnh lân cận nói chung trời nắng như đổ lửa. Nhiệt độ trung bình ngày luôn ở mức 37 - 39độ C; thời gian nắng kéo dài từ 6h sáng đến tận 17h30 chiều. Cây cối trở lại màu héo rũ nhìn rất thảm hại. Lại thêm cái cảnh dọc quốc lộ 1A hai bên đường đang tiến hành giải phóng mặt bằng càng làm tăng cái nhiệt, cái bụi đường.Nhìn viễn cảnh điều hiu hơn bao giờ hết. Những ai có việc phải đi ngoài quốc lộ trong khoảng thời gian từ 10h sáng đến 14h chiều hẵng sẽ cảm nhận rõ điều đó.
Làm nông nghiệp mà gặp cảnh này cũng thấy nản quá. Hy vọng có thêm những cơn mưa trái mùa để cứu vãn tình thế hiện tại.

Không có việc gì làm qua up giùm Topic!

- sieuthidalat .net: Chuyên cung cấp Lẻ, Sỉ toàn quốc Đặc sản Đà Lạt: Dâu tây Đà Lạt; Dâu tằm Đà Lạt; Khoai lang mật Đà Lạt; Atiso...

- dangtintrenweb .net: Dịch vụ đăng tin quảng cáo, rao vặt lên hàng ngàn forum, web quảng cáo. Các tin được tối ưu nội dung, tiêu đề, để thu hút khách hàng vào đọc và giúp cho các nội dung tìm kiếm được xuất hiện ở top 10 của Google khi khách hàng tìm kiếm...

Bài viết có nội dung tương tự

Back