Cu Gáy - Xin các bác giúp đỡ

• Thread starter langtu_077
  • Ngày gửi
Có em này mới được tặng. Mong các bác có kinh nghiệm xem và đánh giá giùm:
1. em nó là trống hay mái.
2. Em nó có tương lai như thế nào.
đây là hình của em nó:

lúc về em nó có đuôi dài rất đẹp nhưng thấy vướng nên cắt rồi. Hix hix.....

Last edited by a moderator:
bác nuôi em nay đã mở miệng chưa vậy? Nhìn em nó cũng ổn đấy chứ bác?

Mấy câu hỏi của Bạn quá khó . Vì chỉ nhìn qua ảnh mà biết trống hay mái thì giỏi thiệt .
Về chuyện tương lai của con chim này tốt nhất bác bắt cho nó con nữa cho đủ cặp nuôi cho vui

con cu này là mái rồi bác ơi.Nhưng không sao nếu bác chơi để làm cảnh thì cũng tốt ,vì con mái cũng gáy những rất ít hơn so với cu trống.Theo nguyên cứu thì cu mái cũng đi bẫy cu ngoài được ,nhưng không tốt bằng cu trống.Chúc bác vui vẻ.

chuc ban có chú gáy hay. chú này giọng thổ hoặc đồng hay gáy, cũng bài bản lăm đấy, gù khá, nhanh nổi và là cu trống đó. chúc thành công

Cu của bạn gáy mấy tiếng thế?
Bạn nhốt cái lống nhỏ & thấp quá, tương lai của chú chim này bạn thả ra là tốt nhất.

xin chào bạn nhé.con cu gáy này là cu mái rồi bạn nhé.chim trống rất ít,không bao giờ đứng cầu mà bụng rạp xuống sát cầu như vậy đâu.để cho chắc chắn ,bạn thử nhổ 1 cái lông đuôi xem chân lông có màu gì(nếu đen là trống,còn trắng đục là mái)hay bạn thử sờ gim con chim cũng được.chim trống thì khít,chim mái thì rộng(để đẻ mà)và còn nhiều cách nữa.v.vv.theo mình thì bạn lên thay con khác mà nuôi,chứ nuôi cu gáy chẳng ai nuôi cu mái làm cảnh bao giờ cả.họ chỉ nuôi để đẻ thôi,mà nó có gáy cũng chẳng ra gì nghe buồn cười lắm.đây là cảm nghĩ của mình thôi,mình cũng góp ý với bạn vì thấy bạn nói vậy là bạn chưa nuôi chim gáy bao giờ.còn con chim này thì bạn lại được tặng.nên cũng không thể trách người tặng chim cho bạn.chắc gì mà người tặng đã biết chim cu này là trống hay mái.vậy bạn hãy tự lựa chọn nhé,mình chúc bạn sớm có được những chú chim cu gáy vừa đẹp vừa sung nhé!!!!

Theo kinh nghiệm phân biệt chim cu gáy trống hay mái gần như giống nhau, khó phân biệt được, một số điểm để dể nhận biết bằng mắt:

Chim Trống:
- Đầu nhỏ, tròn, lông đầu xanh, mắt sáng long lanh.
- Mỏ to, ngắn, gồ.
- Dáng đứng: khi đứng trên cầu đuôi hay cụp xuống (lưng gù, đuôi cụp).
- Xương bụng phía dưới gần hậu môn chụm.
- Khi gáy: Chim trống có khả năng đảo giọng.

Vì vậy, có thể đón hình nền khẳng định hình trên là "Chim mái"

Last edited:
mình mon men góp ý vài câu
tướng thì cũng vậy thôi
chân thuộc dạng đỏ mốc cũng tạm ổn
nhưng phao lại màu trắng thì lúc gáy cang lúc trầm không bền chim
nhìn cườm thì con này có vẻ sẽ hay gù hơn
quan trọng là cậu quay video thì tôi dễ phán hơn
---------------
chưa hăn là mái đâu vì do cậu chụp chim sợ nên có cách đứng né xuống kiểu vỗ cánh
thôi yên chí mà nuôi để lấy kinh nghiệm

theo quan sát và kinh nghiệm của em thì đó là con mái đó bạn àh
cu trống bao giờ trông nó cũng đậm sắc hơn với lại trông nó thon thả và nhanh nhẹn nữa,
theo em để đánh giá:
thứ nhất xem ngoại hình: cườm cổ, lông đôi, mỏ,...
về giọng gáy,
bác bác cứ xem đánh giá của pà con, trong quá trình nuôi thì pác biết ngay,
chúc pác kiếm được con trống hay,.ok
---------------
bác àh, con đó là mái đó
để đánh giá chim mái hay chim trống thì trước hết bác phải xem về ngoại hinh.
trống thì trông nhanh nhẹn, màu sắc thì đậm, đặc biệt là cươmg cổ. Ngoài ra ta có thể xem lông đuôi, đuôi có nhiều lống trắng, dầy đuôi, màu sắc đậm. tiếp nữa là đầu, mỏ,...
và còn giọng gáy nữa bác àh, thường chim mái thì hay gù hơn, ít gáy,....
bác cứ nuôi và để ý theo đánh giá thì bác biêt ngay

bác đem nó gần chú chim cu trống.nếu thấy nó rỉa long là máy.con thấy nó gáy bobobo.. là trống.
chim cu tốt hay xấu nghe tiếng gáy mới biết được bác ơi.
cu liêu ( 0 có cốt nào trong tiếng gáy) hay cu 3 cốt là tốt.

nhìn hình khó biết lắm bạn ơi. nhìn tướng em này nếu là trống thì có thể giọng thổ.hjhj. muốn bít tróng mái cho đỡ tức thì làm thịt mới bít đc thui

cu mái cũng tốt chứ sao

nếu xung quanh nhà có nom 10 chú cu trống thì có 1 cô cu mái để các chú trống còn tán tỉnh nữa chứ

Back