Cùng bàn luận và Trao đổi về cách chống nóng cho gà

Thời tiết thất thường hết mưa đá làm bục bao nhiêu tấm pro ximang rồi dẫn tới nắng to và gay gắt lên tới 38 - 40 độ nhiều nhà chồng trại chưa chuẩn bị thiết bị tạo mát và làm chết gà hi hi may là em đã chuẩn bị từ 7 ngày trước hic lên không sao vì em đã rút ra kinh nhiệm từ năm trước ( 2011) và bây giờ đã cũng là mùa hè tuy mai trời sẽ mát hơn nhưng chúng ta lên chuẩn bị từ trước đi là vừa

các chống nóng không cần công nghệ cao hay thiết bị đắt tiền ( hi đây là sáng tạo của em và chỉ mang tính tham khảo ) cách này chỉ giám được một phần nào đó thôi và chỉ áp dụng khi hội chăn nuôi không đủ đều kiện đề đầu tư

1 . mái chuồng gà phải được trông cây leo đề làm mát hặc che rơm dạ lên để làm mát mái pro
2 . cho gà uống nước lên tục và cho thêm vitamin c v.v.
3 . lấy đầy thùng nước mát ( thùng 20 lít ) đạy lắp và chia đều vào chuồng gà ( đây là em mới nghĩ ra không biết có giúp được gì không)
4 . lấy là cây số lượng lớn rắc đều lên lền chuồng gà đề gà lằm sẽ rất mát và tin rằng sẽ giúp giảm thân nhệt của gà ( đâyy cũng là sáng kiến mới của em không biết cách này có hiệu quả không ) mong mọi người cũng chao đổi về vấn đề này nha
chú ý muốn dùng là cây được hiệu quả cao thì phải đáp ứng được nhưng yêu cầu sau đây
1. lá cây phải là lá có nhiều nước và cảm thấy mát
2. lá cây phải là lá gà không thể ăn được ( đề tránh bệnh cầu trùng)
3. lá cây phải là là không làm gà khó chịu
chính vì 3 yêu cầu ở trên làm em không biết phải chọn loại lá nào cho thích hợp
nhà em thì rất nhiều cây như xoài ,vải, ổi khế . táo v.v.v. nhưng em vẫn chưa tìm được cây thích hợp đề thử nhiệm
lên chưa thực hiện được
dùng lá cây chỉ dùng trong 2-3 ngày

hi em không biết những cách đó có hệu quả không rất mong đươc những ý kiến của mọi người

chống nóng khẩn cấp cho gà

lếu ta vào chuồng mà thấy gà có những biểu hiện như sau thì phải chống nóng khẩn cấp ngay cho gà
biểu hiện : gà lằm ẹp sống lền , gà ít vận động , mệt mỏi chậm chạp xã cánh ,miệng há to v.v.
khi đó ta phải tiến hành chống nóng khẩn cấp ngay cho gà bằn cách
1 . bắt hết những con gà có những biều hiện trên ra chỗn mát mẻ không có nắng và ta lấy một thùng nước mát rồi nhúng từng con gà đó vào thùng nước mát cho đến khi lông gà ướt thẫm rồi lại đặt gà vào trỗn cũ
2. tiếp theo chống nóng cho gà trong chuồng bằng cách dùng bình khử trùng hặc bình tưới cây cảnh ( bình 2 lit) cho nước mát vào rồi phun vào gà ( không được phun ra lền làm ướt lền chuồng phải phun trực tiếp vào gà cho gà mát và làm giảm thân nhiệt , bình phun phải chỉnh chế độ phun sương)
tiếp theo dùng quạt điện để quạt mát cho gà ( lên để cho quạt quay)lếu có thể dùng quạt công nghiệp là rất tốt
tiếp theo cho gà uống mát có thể hoà đá vào nước nhưng không lên cho nước quá lạnh sẽ không tốt chỉ hơi mát là ok ( có thể cho gà uông nước máy khoan chưa nọc vì nước ở dưới lền dất không bị nóng lên rất mát
lên cho gà uống vitamin c và điện giải

lếu không có hệ thống phun nươc ở trên mái chuồng thì phải phun nươc lên mái để không bị cái nóng ở trên mái sả xuống
nếu lền chuồng quá bẩn hthì lên thay chất độn chuồng sẽ giảm nong đáng đnđnhặc phân quá dày thì lên thay chất độn chuồng sẽ giảm nong đáng đnhac8thì lên thay chất độn chuồng sẽ giảm nong đáng kể đó

đây là kinh nhiệm mà em đã rút ra bài học từ năm ngoái

Last edited:
đọc bài viết của thuỷ cám thấy đây cũng là giải pháp chống nóng cho gà cho các anh em trong hội, tuy nhiên mình góp ý vài vấn đề:
nếu không trồng dây leo mất thời gian các bạn lắp hệ thống ổng tười kiểu nhỏ giọt ở trên mái cứ khoảng một tiếng ta bơm nước 15 phút lượng nước chảt theo các rãnh mái giúp ngăn cản bức xạ và làm mát, nếu có điều kiện hơn thì lắp hệ thống phun sương trong chuồng nuôi nhưng chỉ phun vào thời khắc nắng nóng, khi trời mát không phun tránh làm tăng độ ẩm chuồng nuôi
việc thuỷ bảo 'chia thùng nước" vào các chuồng mình không hiểu xin giải thích kỹ giùm cả về ý nghĩa và từ ngữ cho anh em hiểu
việc trải lá mình nghĩ không hiệu quả do gà sẽ bới về một phía mà không nằm lên, mất rất nhiều công dọn lá sau 2-3 ngày và có thể làm phát sinh nhiều vấn đề như kiến, sâu độc trên lá, rắn vào chuồng gà. theo mình các bạn nên dùng bạt thay vì quây khi lạnh ta nối từ mái chuồng ra xung quanh để làm khoảng mát của chuồng nhiều hơn sẽ giảm hơi nóng vào chuồng
cho uống nước pha thêm điện giải sẽ tác động tốt hơn với gà
vài lời chia sẻ cùng anh em, chúc mọi người luôn có đàn gà khoẻ mạnh và nhiều niềm vui

Bài viết bổ ít, thông tin này cũng là trăn trở trong thời gian gần đây khi vào buổi trưa nhiệt độ tăng rất nhanh.
Tại miền Tây thì vào trưa nắng nhiệt độ trong chuồng nuôi tăng trong khoảng 31-33 độ. Không cao như miền Bắc.

- Nếu gà nhỏ bà con có thể làm một tấm che phía trong, bên dưới mái chuồng để cách nhiệt..Sử dụng tấm "mốp" hay tấm "bạt trắng dầy".
- Buổi trưa từ 9h tắt đèn, mở toàn bộ bạt che...

Hình này là ví dụ về cách "chống nóng" khá tốt.
nuoiga2.jpg;pvdc943a211910f172

- Nếu gà gần 20 ngày tuổi, suy nghĩ đến về thả ra vườn sớm hơn dự kiến.
- Cần tranh thủ phòng cho xong cầu trùng, Gumboro lần 2 tối thiểu trước khi ra khu vực chăn thả.

đọc bài viết của thuỷ cám thấy đây cũng là giải pháp chống nóng cho gà cho các anh em trong hội, tuy nhiên mình góp ý vài vấn đề:
nếu không trồng dây leo mất thời gian các bạn lắp hệ thống ổng tười kiểu nhỏ giọt ở trên mái cứ khoảng một tiếng ta bơm nước 15 phút lượng nước chảt theo các rãnh mái giúp ngăn cản bức xạ và làm mát, nếu có điều kiện hơn thì lắp hệ thống phun sương trong chuồng nuôi nhưng chỉ phun vào thời khắc nắng nóng, khi trời mát không phun tránh làm tăng độ ẩm chuồng nuôi
việc thuỷ bảo 'chia thùng nước" vào các chuồng mình không hiểu xin giải thích kỹ giùm cả về ý nghĩa và từ ngữ cho anh em hiểu
việc trải lá mình nghĩ không hiệu quả do gà sẽ bới về một phía mà không nằm lên, mất rất nhiều công dọn lá sau 2-3 ngày và có thể làm phát sinh nhiều vấn đề như kiến, sâu độc trên lá, rắn vào chuồng gà. theo mình các bạn nên dùng bạt thay vì quây khi lạnh ta nối từ mái chuồng ra xung quanh để làm khoảng mát của chuồng nhiều hơn sẽ giảm hơi nóng vào chuồng
cho uống nước pha thêm điện giải sẽ tác động tốt hơn với gà
vài lời chia sẻ cùng anh em, chúc mọi người luôn có đàn gà khoẻ mạnh và nhiều niềm vui

......... nếu không trồng dây leo mất thời gian các bạn lắp hệ thống ổng tười kiểu nhỏ giọt ở trên mái cứ khoảng một tiếng ta bơm nước 15 phút lượng nước chảt theo các rãnh mái giúp ngăn cản bức xạ và làm mát...........
cái này thì em đã làm từ năm ngoái rồi rất hiệu quả mỗi chuồng 1000 con chỉ cần mua 4-8 cái ( tuỳ theo chiều dài của mái chồng gà) vòi phun nước được lắp đăt với một ( đường ống nước 27 và một máy bơm gia đình ) để chế tao hệ thống làm mát mái chuồng gà khi lặp đặt song chỉ cắm máy những vòi phun nước kia sẽ phun nước tản đều trên mái ( chỉ có 10000 / một vòi phun thôi)

'''''''''' nếu có điều kiện hơn thì lắp hệ thống phun sương trong chuồng nuôi nhưng chỉ phun vào thời khắc nắng nóng, khi trời mát không phun tránh làm tăng độ ẩm chuồng nuôi'''''''''''
còn về cái này thì hôm nay hai bố con đã gia công ý tướng từ năm trước đó là hệ thống phun sương như anh kể công việc đã gần hoàn thành khi nào em sẽ up hình lên để mọi người làm nha
cái này cũng không khó đâu và cũng không quá tốn chi phí . thực ra ý tưởng này được bắt nguồn từ năm ngoái một lần bố em đi vào nam chơi hi khi vào uống cafe thì thấy trong quán có hệ thông phun sương rất mát và từ đó ấp ủ ý tưởng đó chon đến năm nay hai bô con đã quyết tâm gia công hệ thống này
cũng chỉ đơn giải thôi
vật dụng gồm có một cái máy mô tơ ở bình bơm điện và một đoạ dây 2 cái cần bơm cả vòi phun một chiếc quạt ,

mới đây người ta mới ra một loại bình bơm thuốc sâu bằng ăcquy và cũng bán rời phụ tùng của bình đó lên bố em mua cái củ mô tơ đó
cái này không quá đắt đâu chỉ 200000 thôi

--------

'''''''' việc thuỷ bảo 'chia thùng nước" vào các chuồng mình không hiểu xin giải thích kỹ giùm cả về ý nghĩa và từ ngữ cho anh em hiểu'''''''''''
thế này anh ạ ý của em là '''3 . lấy đầy thùng nước mát ( thùng 20 lít ) đạy lắp và chia đều vào chuồng gà ( đây là em mới nghĩ ra không biết có giúp được gì không)''''' tức là năm ngoài em thấy nước ở trên mái chuổng chảy theo xuống cột chuồng và em thấy gà tập trung đến rất nhiều lên em nghĩ lếu cho thùng nước nào chuồng thì gà sẽ đến tập trung ở đó vì chỗn đó có nhiều độ ẩm và nhiệt độ mát từ ở thùng nước thoát ra

Last edited:
Ah mình nghĩ đây cũng là cách làm mát khá tốt nếu được hãy để trong bồn nước một cục đá sẽ mát hơn
về hệ thống phun sương ngoài cách của thuỷ có thể tận dụng áp lực độ cao để nước chảy vào vòi cũng tạo hiệu ứng phun sương. Hiện nay ngoài thị trường có bán hệ tống phun sương chuyên dụng gồm một bộ máy bơm nén thường được dùng phun thuốc sâu hoặc rửa xe, dây và beck, tuỳ diện tích rộng hẹp mà lắp, khoảng 5 mét lắp một beck sẽ rất mát
Dây là hình beck phun sương và hêi thống phun

Thủy làm cầu kì tốn công lắm. Giải pháp đó dễ thực thi nhưng hiệu quả không cao. Bao nhiêu thùng nước để trong chuồng gà mới đủ làm giảm nhiệt. Gà có bao giờ chịu nằm trên lá tươi. Nếu gà nhà bạn chịu nằm thì bạn nên sử dụng lá chuối sẽ đáp ứng được nhu cầu về lá của bạn.
Mình nghĩ sử dụng hệ thống phun sương thì có giảm nhiệt nhưng tăng độ ẩm tạo điều kiện cho vi khuẩn phát triển mạnh.
Mình chống nóng cho gà đơn giản mà hiệu quả :
-Gà khoảng 10 ngày là mình thả ra vườn. Thi thoảng lại cho ăn. Có chỗ nước uống cố định. Gà lớn cũng thả luôn.
-Ở vườn mình cố ý trồng tạo ít lùm dây leo leo lên các cây tán thấp , diện tích cũng rộng rộng nhìn giống y như cái buồng bằng cây lá. Mình thấy khi nắng gắt toàn bộ số gà nhà mình chui vào trong đó. con nằm đất, con nằm trên cây ... chúng nhởn nhơ vui vẻ.
-Xung quanh vườn trồng nhiều cây. Ngoài lợi ích kinh tế còn tận dụng được bóng mát để nuôi gà. Bạn nên trồng ít bụi xả, trồng dày dày 1 chút , khoảng 0.5 m 1 bụi. Chỉ vài tháng thôi xả nở bụi , lá dài tạo thành nơi lí tưởng cho gà con và gã nhỡ chui vào trốn nóng lúc nắng và là chỗ ăn lí tưởng khi sau mưa - trong gốc xả nhiều dế con lắm.
Đó là kinh nghiệm của mình.

Last edited by a moderator:
Thủy làm cầu kì tốn công lắm. Giải pháp đó dễ thực thi nhưng hiệu quả không cao. Bao nhiêu thùng nước để trong chuồng gà mới đủ làm giảm nhiệt. Gà có bao giờ chịu nằm trên lá tươi. Nếu gà nhà bạn chịu nằm thì bạn nên sử dụng lá chuối sẽ đáp ứng được nhu cầu về lá của bạn.
Mình nghĩ sử dụng hệ thống phun sương thì có giảm nhiệt nhưng tăng độ ẩm tạo điều kiện cho vi khuẩn phát triển mạnh.
Mình chống nóng cho gà đơn giản mà hiệu quả :
-Gà khoảng 10 ngày là mình thả ra vườn. Thi thoảng lại cho ăn. Có chỗ nước uống cố định. Gà lớn cũng thả luôn.
-Ở vườn mình cố ý trồng tạo ít lùm dây leo leo lên các cây tán thấp , diện tích cũng rộng rộng nhìn giống y như cái buồng bằng cây lá. Mình thấy khi nắng gắt toàn bộ số gà nhà mình chui vào trong đó. con nằm đất, con nằm trên cây ... chúng nhởn nhơ vui vẻ.
-Xung quanh vườn trồng nhiều cây. Ngoài lợi ích kinh tế còn tận dụng được bóng mát để nuôi gà. Bạn nên trồng ít bụi xả, trồng dày dày 1 chút , khoảng 0.5 m 1 bụi. Chỉ vài tháng thôi xả nở bụi , lá dài tạo thành nơi lí tưởng cho gà con và gã nhỡ chui vào trốn nóng lúc nắng và là chỗ ăn lí tưởng khi sau mưa - trong gốc xả nhiều dế con lắm.
Đó là kinh nghiệm của mình.
như bác nói không sai lếu ta phun sương quá nhiều thì sẽ làm cho lền chuồng mẩm ướt như vậy là làm cho những bệnh do ki sinh trùng phát sinh rất nhiều đặc biệt là bệnh cầu trùng ( cái này em cũng đã nghĩ ra rồi và đây cũng là một trở ngại mà em đang cố gắng tìm cách giải quyết ) hiện tại hệ thống phun sương vẫn trưa áp dụng lên vẫn chưa tìm ra những đểm yếu nào khác ngoài việc làm lền ẩm ướt

--------

Ah mình nghĩ đây cũng là cách làm mát khá tốt nếu được hãy để trong bồn nước một cục đá sẽ mát hơn
về hệ thống phun sương ngoài cách của thuỷ có thể tận dụng áp lực độ cao để nước chảy vào vòi cũng tạo hiệu ứng phun sương. Hiện nay ngoài thị trường có bán hệ tống phun sương chuyên dụng gồm một bộ máy bơm nén thường được dùng phun thuốc sâu hoặc rửa xe, dây và beck, tuỳ diện tích rộng hẹp mà lắp, khoảng 5 mét lắp một beck sẽ rất mát
Dây là hình beck phun sương và hêi thống phun

thực ra áp lưc của mo tơ bình phơm thuôc sâu ac quy cũng rất mạnh và đủ mạnh để phun sương rất tốt
còn việc cho nước vào thùng mà thêm đá thì việc này thì em cũng đã nghĩ tới rồi nhưng như thế cũng rất tốn tuy nhà làm được ra đá cái này chỉ áp dụng khi khẩn cập và thực cần thiết thôi không thể dùng thường xuyên và dùng với thời gian dài được

Last edited:
em cũng đang dau đầu với nhiệt độ hiện tại, ban ngày lên đến 35 37 0C còn ban đêm thì còn 28 đến 29 0C, hôm nay em mới bắt gà về, gà 1 ngày tuổi và em nuôi lần đầu tiên. không biết phải làm thế nào để giảm nhiệt cho gà vào ban ngày đây? phun sương thì em ko có điều kiện làm, chỉ còn một cách là đi gánh nước tưới lên mái ngói chuồng úm thôi. hic hôm nay nóng quá 2 em lăn đùng ra chết. các anh có cao kiến gì ko?

bạn phải nêu cách úm của bạn thế nào, quây úm kín hay thoáng, chuồng úm cao hay thấp để anh em tư vấn cho.
về cách thức bạn cho gà uống điện giải và thuốc úm là được. nhớ mở quây úm cho thoáng nhiệt nhưng không để gió lùa vào gà nhé

bạn phải nêu cách úm của bạn thế nào, quây úm kín hay thoáng, chuồng úm cao hay thấp để anh em tư vấn cho.
về cách thức bạn cho gà uống điện giải và thuốc úm là được. nhớ mở quây úm cho thoáng nhiệt nhưng không để gió lùa vào gà nhé
cảm ơn anh đã tận tình. em làm chuống úm bằng trấu và quây bằng giấy caton, chiều cao là 0,4m. trên mái nhà chuồng úm lợp bằng ngói.do nay là mùa hè nên buổi trưa lên đến 37 0c. hic em dắm đuối với nó luôn. mong anh em chỉ giáo.

Gà của em nằm dứoi mái tôn này.Theo nhiệt kế mấy hôm nay là 33-35 oC vào buổi trưa.Thấy gà vẫn bình thường.
Đám gà em bắt từ Ninh Hòa có 1 số em nuôi 1 tháng ủ+3 tuần thả mà bị còi đẹt nhỏ = cái trứng luôn mặc dù nhậu nhẹt bình thường-Cái này nên giải quyết thế nào các bác nhỉ.

Gà em bỏ 1 lớp trấu 5-8cm 3-4 tuần rồi mà chưa thấy mùi hôi.(hình này em chụp lúc mới rải nên còn mỏng).Đạng đợi tụi gà nó ị nhiều thêm để làm lớp đệm sinh thái 3 tuần rồi em sửa nhà ở trang trại nên chưa làm đệm lót sinh thái được.

Gà của em nằm dứoi mái tôn này.Theo nhiệt kế mấy hôm nay là 33-35 oC vào buổi trưa.Thấy gà vẫn bình thường.
Đám gà em bắt từ Ninh Hòa có 1 số em nuôi 1 tháng ủ+3 tuần thả mà bị còi đẹt nhỏ = cái trứng luôn mặc dù nhậu nhẹt bình thường-Cái này nên giải quyết thế nào các bác nhỉ.

Gà em bỏ 1 lớp trấu 5-8cm 3-4 tuần rồi mà chưa thấy mùi hôi.(hình này em chụp lúc mới rải nên còn mỏng).Đạng đợi tụi gà nó ị nhiều thêm để làm lớp đệm sinh thái 3 tuần rồi em sửa nhà ở trang trại nên chưa làm đệm lót sinh thái được.
cho e hỏi chút về vấn đề ngoài chuyên môn nhé
a xây chuồng đó tổng chi phí là bao nhiu vậy a???nhìn chuồng của a mà mê quá tính xây giống như vậy?chuồng rộng bao nhiu m2 vậy a??thanks a

chuồng trại cao và thoáng thế kia lại nhiều cây xanh bóng mát thì nóng sao được. gà bé thì tách nuôi riêng cho ăn thuốc bỗ và thuốc chống còi xem cải thiện tình hình không

chống nóng khẩn cấp

lếu ta vào chuồng mà thấy gà có những biểu hiện như sau thì phải chống nóng khẩn cấp ngay cho gà
biểu hiện : gà lằm ẹp sống lền , gà ít vận động , mệt mỏi chậm chạp xã cánh ,miệng há to v.v.
khi đó ta phải tiến hành chống nóng khẩn cấp ngay cho gà bằn cách
1 . bắt hết những con gà có những biều hiện trên ra chỗn mát mẻ không có nắng và ta lấy một thùng nước mát rồi nhúng từng con gà đó vào thùng nước mát cho đến khi lông gà ướt thẫm rồi lại đặt gà vào trỗn cũ
2. tiếp theo chống nóng cho gà trong chuồng bằng cách dùng bình khử trùng hặc bình tưới cây cảnh ( bình 2 lit) cho nước mát vào rồi phun vào gà ( không được phun ra lền làm ướt lền chuồng phải phun trực tiếp vào gà cho gà mát và làm giảm thân nhiệt , bình phun phải chỉnh chế độ phun sương)
tiếp theo dùng quạt điện để quạt mát cho gà ( lên để cho quạt quay)lếu có thể dùng quạt công nghiệp là rất tốt
tiếp theo cho gà uống mát có thể hoà đá vào nước nhưng không lên cho nước quá lạnh sẽ không tốt chỉ hơi mát là ok ( có thể cho gà uông nước máy khoan chưa nọc vì nước ở dưới lền dất không bị nóng lên rất mát
lên cho gà uống vitamin c và điện giải

lếu không có hệ thống phun nươc ở trên mái chuồng thì phải phun nươc lên mái để không bị cái nóng ở trên mái sả xuống
nếu lền chuồng quá bẩn hthì lên thay chất độn chuồng sẽ giảm nong đáng đnđnhặc phân quá dày thì lên thay chất độn chuồng sẽ giảm nong đáng đnhac8thì lên thay chất độn chuồng sẽ giảm nong đáng kể đó

em sin lỗi sẽ không trả lời

Last edited:

Sao ko chơi tôn xi măng cho mát bạn

mình thấy đừng phun sương trong chuồng gà nguy hiểm lắm kể cả lúc nóng nhất , minh định phun mưa trên mái chuồng nhưng lại thấy giá điện đội lên mấy trăm k 1 tháng
đang định hỏi xem ở đâu bán cái pin năng lượng mặt trời công xuất chạy dc cho cái máy bơm 1,5kw thì ngon , trăn trở quá

Back