Cùng nhau phân tích dự án nuôi bò

Buồn buồn ngồi lập dự án với vốn đầu tư 1 tỷ trong vòng từ 3 năm trở lên :
- Gửi ngân hàng 1 tỷ = 100triệu/năm X 3năm = 300triệu .
- Nếu đầu tư nuôi bò :
+ Xây chuồng trại : 50 triệu
+ Bò giống : 25con ( chữa 4 tháng ) X 38 triệu/con = 950 triệu
1/ Bình quân bò từ lúc mang thai đến khi đẻ là 9 tháng 10 ngày . Mua bò chữa 4 tháng thì khoảng 6 tháng nữa cho ra bình quân 10 con đực 10 con cái ( trừ hao hụt ) ( dự án được 6 tháng ) . Đẻ đợt 1
2/ Sau khi sinh 2 tháng bò chịu đực lại phối tinh ( trừ hao không đậu khoảng 11 tháng sau bò đẻ ra 20 con nữa ) ( dự án được 17 tháng ) . Đẻ đợt 2
3/ Lúc này bò sinh đợt 1 được 13 tháng thì bình quân 1 con 15 triệu X 20 con = 300 triệu = 3 năm tiền lãi ngân hàng .
4/ Bình quân 25 con bò cho ra 1 ngày 1 đêm 10 bao phân ( 10bao/ngày x30 ngày = 300bao x7000 đ = 2,1 triệu đủ tiền mua cám cho bò uống .
5/ còn lại 15 tháng bò đẻ 1 đợt nữa khoảng 20 con ( và bò mẹ chịu đực ) Đẻ đợt 3
6/ Lúc này ta bán bò đẻ đợt 2 khoảng 20con X 15 triệu/con = 300 triệu .
7/ Ta bán hết 25 con mẹ đang mang thai . Mổi con 35 triệu = 875 triệu + 300 triệu bán bò đợt 2 = 1 tỷ 175 triệu ( lấy vốn 1 tỷ còn dư 175 triệu và 20 con bò đẻ đợt 3 .
* Nếu như giá bò xuống thì mình nuôi tiếp .

Trong việc làm ăn thì không thể tránh thiệt hại đơợc . Ai gặp thời thì sẻ đi lên . Còn chuyện gửi ngân hàng nhà nước thì không gặp rủi ro . Chấp nhận làm ăn thì phải chấp nhận rủi ro .

P/S XIN PHÉP CHỦ TOPIC copy bài này ra để mọi người phân tích phản bác đúng hay sai, lưu ý tránh lạc đề và có dẫn chứng cụ thể, mọi trường hợp viết bậy sẽ bị xóa ngay.

Phản bác đi sâu vào 2 nội dung : Khía cạnh kinh tế ( bài toán có vẽ thiếu nhân lực) và Yếu tố kỹ thuật.

Dự án chỉ là lý thuyết nên không thể tính chi tiết từng khoảng mục thu chi được , chỉ khi nào làm thực tế mới có con số chính xác . Dự án này chỉ áp dụng khu vực trên em vì có sẳn đồng cỏ để cắt hoặc chăn thả .
- Lãi xuất ngân hàng hiện tại chưa tới 6%năm . Em tính 8% là bù vào khoản chi phí điện nước nhân công . Cái chính của dự án này là mình phải có đất và nhà ở sẳn , chỉ bỏ chi phí xây chuồng trại . Tiền xây chuồng trại khoảng 50 triệu cho 25-30 con bò thì sẻ có chênh lệch vì em không phải là kỷ sư xây dựng nên không tính chi tiết được , em chỉ dựa vào chuồng trại của mình và các hộ xung quanh .
- Còn về nhân lực thì thuê hoặc người nhà . Nếu thuê thì khoảng 30-35 triệu/người/năm , thuê 2 người .
- Về kỷ thuật thì nuôi theo hộ gia đình nên không cần phải đòi hỏi kỷ thuật cao , cần thiết thì alo cho thú y khi bò bệnh .
- Giá bán bò em đưa ra là giá thấp nhất , nếu theo giá như hiện nay thì con bò cái 1 năm tuổi có giá từ 18-25 triệu tùy theo bò xấu hay đẹp , bò chưa thả nọc , nếu bò lai thì còn cao hơn nữa .
- Đây chỉ là dự án thôi , anh chị em nào đã và đang làm thì sẻ có con số . Lekhachoa đang có trang trại củng như dự án này đó .
* Trong kinh doanh thì không thể không có rủi ro và sai sót , chỉ khi nào làm thực tế mới biết được con số chính xác , yếu tố chính còn phụ thuộc vào thị trường nữa , và quan trọng hơn nữa là xem tuổi mình có làm ăn được hay không .
* Trong kinh doanh thì không thể không có rủi ro ,

Last edited by a moderator:
thanks, tớ đang nuôi khoảng 15 con bò và đang đọc dự án của bạn

Mình ở củ chi, có 03 con bò đực lai sind cai sữa 2-3 tháng, bạn có ý mua nuôi thì alo mình nhé! Mình có ý chuyển sang nuôi bò sữa nên bán bớt bò vàng, bán cho lái thì bị ép giá dữ quá!
Có bò cái tơ ko chị?

sưu tầm chút cả nhà xem chơi nhé

Chuyện cao bồi chăn bò Úc ở Ninh Bình
  • » Cựu Phó Thủ tướng nuôi ngỗng trời
    » Chuyện lạ về những con bò sướng như ông hoàng, bà chúa

Súc quyền là trên hết

Một buổi sáng đầu đông, bóng núi Yên Phú đổ dài, tím biếc. Tiếng rầm rập của hàng trăm cặp chân khổng lồ cùng nện xuống nền sân trị nghe rõ mồn một. Hai cao bồi (người chăn bò) Đinh Văn Thư và Bùi Văn Hùng như lọt thỏm trong một biển đầu, ngực, mông, chân của những chú bò khổng lồ.

Trong tay họ, chiếc que nhựa một đầu gắn túm tua rua như cái phất trần phẩy phẩy liên tiếp nhưng đám gia súc cứ chực lồng lên. Mồ hôi ướt sẫm cả áo quần mà giọng họ vẫn nghe như… hát, vừa nhỏ nhẹ, vừa dỗ dành bò như dỗ người yêu.

Ở đây, tối kị chuyện dùng gậy gộc, roi vọt. Ở đây, vắng bóng luôn chiếc dây thừng quen thuộc vốn hay dùng để xỏ mũi trâu bò. Ở đây, cấm ngặt chuyện mắng chửi hay nói to, nói sẵng với gia súc.

Đám cao bồi chỉ được phép dùng dây cước, que nhựa hua hua như đuổi vịt chứ không được chạm mạnh vào thân thể con vật.

Những nội quy đó là bài học nằm lòng cho những người chăn bò. Bò Úc vốn rất hiền lành nhưng khi bị đánh sẽ hiện nguyên hình là một con vật hoang dã. Tuy không có sừng nhọn như bò tót nhưng những cú húc hay đá có thể gây nguy hiểm đến tính mạng người chăn bởi khối lượng cơ thể xấp xỉ nửa tấn của chúng.

Một con đã thế, cả trăm con cùng lồng lên thì hậu quả sẽ thảm khốc như thế nào? Bởi thế đêm hôm ra thăm bò nhưng đám cao bồi phải rón ra, rón rén để chúng không giật mình, thức giấc.

Bên kia đại dương, quê hương của chúng, bò được nuôi thả hoang dã không bao giờ có buộc thừng nên khi sổng ra ngoài chỉ còn nước thuê người bắn súng gây mê mới mong bắt nổi.

Không chỉ sợ nguy hiểm cho người chăn mà chuyện đánh mắng bò xét trên cơ sở khoa học sẽ gây ức chế cho con vật, khiến cơ thể nó tiết ra các chất không có lợi làm ảnh hưởng đến chất lượng thịt sau này…

Cây phất trần để đuổi bò
    Ông Phạm Xuân Mong, Phó Tổng Giám đốc Cty Cổ phần Giống bò thịt, sữa Yên Phú, thông tin với tôi rằng đơn vị mình mới chỉ nhập bò về từ đầu năm 2014 nhưng đã chuyển được khoảng 1 vạn con về, hiện trong hai khu chuồng có 3.000 con đang vỗ béo.

Vốn là một đơn vị quốc doanh lừng danh của Bộ NN-PTNT mang tên Nông trường Phùng Thượng nằm trên đất Nho Quan (Ninh Bình) nên Yên Phú sở hữu một diện tích bao la xấp xỉ 2.000 ha với ba bản làng trực thuộc. Tuy nhiên, diện tích đó chỉ nhỏ tựa cái móng tay so với một trang trại bò bên Úc.

Ông Mong bảo đối tác của mình là một trang trại rộng 5 triệu ha, nuôi tới 50.000 còn bò mà chỉ có hai vợ chồng già cùng hai người con quản lý tất tật.

Sở dĩ bốn người có thể trông nom được số bò lớn đến nhường ấy vì họ chăn theo cách không chăn, nghĩa là thả hoang dã.

Trại bò Úc
    Khu đất rộng bằng mấy tỉnh của Việt Nam ấy phần đa là hoang mạc, bò thường chỉ tụ tập ở những chỗ có bóng cây, có nguồn nước. Chúng tự do hít khí trời, thở sương đêm, gặm cỏ ngọt, sinh sôi thành đàn, thành lũ.

Đất bao la nên chủ trại muốn đi thăm phải cưỡi máy bay và gần như không bao giờ biết chính xác được số lượng bò mà mình đang sở hữu.

Từ Úc bò được tuyển chọn, dồn lên tàu rồi lênh đênh trên biển 15-20 ngày mới cập cảng Hải Phòng. Từ Hải Phòng bò được chuyển bằng đường bộ về Ninh Bình.

Thủa đầu chưa quen với việc lùa bò nên phải có các cao bồi Úc kèm cặp, hướng dẫn. Nhìn hai chuyên gia mắt xanh, mũi lõ, vận quần tây, giầy bóng lộn, người sực nức nước hoa nhưng lùa cả đàn bò 50-70 con lên xe một nhoáng là xong chỉ còn nước phục lăn, phục lóc.

Các cao bồi đất Việt muốn hành nghề phải được tập huấn rồi thực hành, thi cử đàng hoàng. Sau màn đó, mỗi người sẽ được giao nhiệm vụ quản lý 100 con bò. Tại Yên Phú có khoảng 40 cao bồi đang hành nghề như vậy.

Tôi lặng ngắm đàn bò đông đúc cả vài ngàn con ậm ò trong những khu chuồng lớn. Phần lớn công việc đã có máy móc trợ giúp. Thức ăn sau khi được thái trộn sẽ xả vào từng máng. Bò Úc nổi tiếng là phàm ăn, mỗi ngày một con ngốn đến trên 30 kg các loại gồm thân ngô, cỏ, rỉ mật, cám bã.

Thử tượng tưởng 3.000 con bò ở đây mỗi ngày sẽ tiêu tốn 90.000 kg thức ăn và thải ra khoảng 15-17.000kg phân mới thấy khủng khiếp thế nào!

Cả một thảo nguyên cỏ biếc, cả một núi đồi phân tươi. Bởi thế, cứ hai ba ngày một lần các cao bồi lại phải đuổi bò dồn về một góc để cho chiếc xe ủi như một con bọ hung khổng lồ ù ì vào dọn chuồng, ủi phân thành một đống rồi hót đi.

Phân được cào thường xuyên còn nước tiểu thì chảy xuống hệ thống biogas ngầm bên dưới nên vào trại bò cả ngàn con không mùi bằng đến cửa một chuồng bò nuôi vài con của hộ nông dân cá thể. Thông thường bò sẽ được nuôi vỗ béo trong vài tháng mới đem ra giết mổ.

Súc quyền không chỉ thể hiện ở công đoạn chăm sóc bò mà ngay cả khi đem ra giết mổ cũng phải tuân thủ nghiêm ngặt theo quy trình cái chết nhân đạo.

Xe dọn phân
    Gia súc được lùa vào khu vực giết mổ nhưng cấm dùng roi, gậy, nước dội vào hay nắm đuôi để kéo hoặc bắt chúng đi. Mọi la mắng đều là hành vi vi phạm.

Để cho con vật không cảm thấy đau đớn trước khi chết, ngày xưa người ta thường chích điện rồi mới mổ bò nhưng về sau thấy cách làm này sẽ bị đông máu, giảm chất lượng thịt nên thay thế bằng súng hơi.

Tuy gọi là súng nhưng chẳng hề có đạn. Một luồng khí phụt ra với áp suất cực lớn “phốc” một tiếng như pháo nổ khô khốc là đủ để khoan một lỗ sâu chừng 5 cm vào huyệt não con bò.

Cái chết nhân đạo

Vị trí bắn đó chỉ nhỏ bằng cỡ quả trứng gà trên đầu con bò. Cái chết đến ngay tắp lự mà con vật không hề ý thức được nên không có cảm giác đau đớn.

Khối thịt khổng lồ sụp xuống giá đỡ còn nóng hôi hổi sẽ được vạch mắt, kiểm tra đồng tử. Đồng tử giãn trắng thì người ta mới chọc tiết còn nếu chẳng may vẫn còn biểu hiện của sự sống thì sẽ được ban cho một phát súng ân huệ nữa bằng loại vũ khí cầm tay.

Súng hơi để bắn
    Đó là trên lý thuyết chứ thực tế thì đối với những tay súng chuyên nghiệp như Nguyễn Văn Cương cơ hội cho phát súng ân huệ gần như không có. Anh có thể bắn chuẩn xác đến 100% lỗ huyệt bé tí tẹo đó.

Sau đó, cả con bò sẽ bị treo lên để cắt chân, lột da, moi lòng, cưa ức rồi cho vào nhà mát 6-7 độ C trong 7-8 giờ cho thịt săn lại mới đem ra pha lọc, đóng gói, hút chân không.

Một người trong lò mổ cứ xuýt xoa với tôi mà rằng: “Mổ cả trăm, cả ngàn con bò mà tuyệt nhiên không thể tìm thấy một con giun hay con sán nào trong ruột chúng”…

Mọi công đoạn giết mổ này sẽ được Chính phủ Úc giám sát chặt chẽ nên không phải hễ xỉa tiền ra mua mà được. Đối tác phải có chuồng trại chuẩn, quy trình nuôi, quy trình chăm sóc, hệ thống giết mổ kiểu Úc đi kèm mới nhận được cái gật đầu. Chuyện bán bò ra ngoài hệ thống giết mổ đã được cấp phép bị cấm đoàn nghiêm ngặt...

Sau khi đọc những ý kiến và kinh nghiệm của các bác rồi thì các bác có thể cho em hỏi tí là nuôi bò là lời hay lỗ sau 5 năm với số vốn ban đầu là 120tr. Chứ em thấy buồn quá em mới mua được bốn con bò cái lai 107tr trong đó có 2 con có bầu 2t và 2 con bò tơ 12t, mà em nuôi mới được 4t thì 1 con bò tơ tự nhiên sình bụng lên mà chết lúc phát hiện thì nó đữ chết từ lúc nào ko biết. những người sung quanh thì nói ăn trúng con sâu nái gì đó. thực sự là lần đầu tiên mình nuôi mà cảm thấy vậy rất buông và nản con bò chết bán được 6tr chưa lời đã thấy lỗ 16tr rùi mình nản wa nên hỏi các bác mình có nên ngưng nuôi hay vẫn cứ tiếp tục nuôi các bác cho em xin ý kiến với . em cảm ơn nhiều

Sau khi đọc những ý kiến và kinh nghiệm của các bác rồi thì các bác có thể cho em hỏi tí là nuôi bò là lời hay lỗ sau 5 năm với số vốn ban đầu là 120tr. Chứ em thấy buồn quá em mới mua được bốn con bò cái lai 107tr trong đó có 2 con có bầu 2t và 2 con bò tơ 12t, mà em nuôi mới được 4t thì 1 con bò tơ tự nhiên sình bụng lên mà chết lúc phát hiện thì nó đữ chết từ lúc nào ko biết. những người sung quanh thì nói ăn trúng con sâu nái gì đó. thực sự là lần đầu tiên mình nuôi mà cảm thấy vậy rất buông và nản con bò chết bán được 6tr chưa lời đã thấy lỗ 16tr rùi mình nản wa nên hỏi các bác mình có nên ngưng nuôi hay vẫn cứ tiếp tục nuôi các bác cho em xin ý kiến với . em cảm ơn nhiều
Nuôi bò rất cực! Để thành công trong ngành này thì bạn phải là người đam mê. Bên cạnh sự đam mê cần phải có sự tính toán và có kinh nghiệm nhất định. Nếu nuôi theo cách cổ xưa con bò ăn cỏ - uống nước lã, ngoài đồng ruộng để mà lớn lên thì khó thực hiện được.
Còn phân tích cho bạn khía cạnh thứ 2: 120 triệu sau 05 năm có lời hay không? Bất kỳ ngành chăn nuôi nào cũng có lúc lời lúc lỗ, cơ bản bạn nuôi vào thời điểm nào và giá thị trường sẽ giao động khoảng thời gian thực hiện dự án đó. Thực tế hơn, tại thời điểm năm 2014 này chúng ta thấy giá bò giống chênh lệch so với lượng thịt của nó có con lên đến 10 triệu đồng. Vậy con bò bạn mua sau 05 năm nó sẽ sản sinh ra được bao nhiêu tiền? Lợi nhuận bỏ túi = (Lời từ bán bò mẹ + bò con sinh ra) - giống ban đầu - công chăm sóc - thức ăn - Thuốc thú y...). Bạn sẽ cân nhắc có nên tiếp tục hay không

Loài bò gì vậy chị?giá cả thế nào.cho e xin ít hình dc ko?

Cho e xin số dt e lien lạc dc ko?

Hòa có bò cái tơ lai sind,brahman sắp đòi nọc ko?khoảng 250ky,cho xin giá luôn
Có 02 con bò tơ lai sind, giá khoảng 52tr, bò đẹp, mình ở củ chi nhé

Các bác cho em hỏi vấn đề này với.bo nha em có bầu được 6tháng ma 2hom nay thay ra dịch nhờn màu đỏ nhạt.vây co phải hien tuong bo muon sảy thai khong a.aj biet chj gjum e voi

Các bác cho em hỏi vấn đề này với.bo nha em có bầu được 6tháng ma 2hom nay thay ra dịch nhờn màu đỏ nhạt.vây co phải hien tuong bo muon sảy thai khong a.aj biet chj gjum e voi
Tôi chưa gặp trường hợp này bao giờ. Nhưgn bạn hay cho bò ăn nghỉ tại chỗ vào nhờ cơ quan thú ý xem cho. Không cho bò vận động nhiều. đặc bieeth không nhốt chung chánh bị con khác húc

Mình mới nuôi thì làm sao có kinh nghiệm được, khởi đầu của mình đã ko mấy suôn sẻ. Nhưng mà theo mình thì nuôi bò mất nhiều thời gian mà hình như lợ nhuận đem lại rất ít thì phải, minh nuôi nhốt và trồng được 1ha cỏ voi. giờ mình muốn mua thêm 1 con bò cái lai khoảng 8t thì gía bao nhiêu các bác có ai biết thì chỉ e với e ở Đăk nông. với lại cho e hỏi mùa này lạnh có cần thuốc men gì cho bò ko, e mời nuôi nên chưa có kinh nghiệm cảm ơn các bác nhiều.

Chủ top đã tính toán khi Việt Nam tham gia TPP (FTA) chưa, và tính đến yếu tố đàn bò của Bầu Đức nữa, nếu tính rồi thì có hướng gì không, xin ý kiến đóng góp của mọi người

Mình mới nuôi thì làm sao có kinh nghiệm được, khởi đầu của mình đã ko mấy suôn sẻ. Nhưng mà theo mình thì nuôi bò mất nhiều thời gian mà hình như lợ nhuận đem lại rất ít thì phải, minh nuôi nhốt và trồng được 1ha cỏ voi. giờ mình muốn mua thêm 1 con bò cái lai khoảng 8t thì gía bao nhiêu các bác có ai biết thì chỉ e với e ở Đăk nông. với lại cho e hỏi mùa này lạnh có cần thuốc men gì cho bò ko, e mời nuôi nên chưa có kinh nghiệm cảm ơn các bác nhiều.
Chào bạn. Kbiet ban da có bao nhieu con bò mà trong cả hecta cỏ. Tuy nhiên, tôi khẳng đinh với
Chủ top đã tính toán khi Việt Nam tham gia TPP (FTA) chưa, và tính đến yếu tố đàn bò của Bầu Đức nữa, nếu tính rồi thì có hướng gì không, xin ý kiến đóng góp của mọi người
Việc Việt Nam tham gia TPP (FTA) thì theo tôi đương nhiên là giá bò sẽ giảm, đặc biệt với quyết tâm của Bầu Đức là "Hạ giá bò hơi của Việt Nam". nhưng không vì lý do đó mà chúng ta không làm. bài toán kinh tế thì phải có thắng, có bại. quan trọng người quyết định đầu tư dự án chọn thời điểm bắt đầu và thời điểm kết thúc!

Chào bạn. Kbiet ban da có bao nhieu con bò mà trong cả hecta cỏ. Tuy nhiên, tôi khẳng đinh với

Việc Việt Nam tham gia TPP (FTA) thì theo tôi đương nhiên là giá bò sẽ giảm, đặc biệt với quyết tâm của Bầu Đức là "Hạ giá bò hơi của Việt Nam". nhưng không vì lý do đó mà chúng ta không làm. bài toán kinh tế thì phải có thắng, có bại. quan trọng người quyết định đầu tư dự án chọn thời điểm bắt đầu và thời điểm kết thúc!
Tôi chờ câu trả lời hay hơn

Bây giờ làm cái gì củng phải cần vốn hết . Tùy theo điều kiện của mổi người thôi . Những lúc đi xem bò để mua , bữa đó thấy chị kia mua 1 con bò sữa con khoảng 5 tháng tuổi giá 11 triệu nhưng rất đắn đo , vì điều kiện gia đình chỉ có nhiêu đó .
Có vốn nhiều nuôi nhiều , vốn ít nuôi ít , 1 con củng nuôi .
Hiện tại mình làm công chức nhà nước lương chỉ đủ trang trại cuộc sống hằng ngày thôi . Sáng đi làm chiều về ra đồng cắt cỏ cho bò , tuy rất vất vả nhưng trong lòng cảm thấy vui vui khi con bò đẻ hoặc lớn nhanh . Những ngày thứ 7 , CN đi cắt cỏ sớm đem theo mồi nhậu , rượu khi cỏ đã lên xe lôi xong bài ra anh em trong hội cắt cỏ nhậu sát bờ sông , cảm giác rất tuyệt . Bữa nào mình post lên phong cảnh cho các anh em xem . Lao động củng là cách thư giản gân cốt sau những ngày mài đích ở ghế cơ quan .
Èo, em nghe mà thèm quá, em cũng đang đi làm cty, cũng thích được như bác hì hì

Chiều nay tôi ngồi với một người bạn, họ đặt ra một chủ đề rất thú vị mà tôi thấy liên quan đến topic này, mong anh chị em cùng góp ý. Người bạn ấy nói rằng, người Nhật đang đánh giá nguyên nhân tại sao thịt bò Úc vào được thị trường Việt Nam mà thịt bò Nhật chưa vào được? để họ có chiến lược tiếp cận thị trường Việt Nam. Trong khi ngành chăn nuôi bò của chúng ta tại sao lại chưa phát triển trong khi nếu xét về điều kiện tự nhiên chúng ta có lợi thế hơn Nhật bản nhiều thứ? chỉ là có vài điều trăn trở muốn anh em đóng góp ý kiến mà thôi.

Việt Nam tham gia TPP thì tất cả các mặt hàng nhập khẩu bị ảnh hưởng không riêng gì con bò . Nuôi con bò cái cho ăn cỏ uống 1 ít nước cám thì lo gì . Ngành chăn nuôi bò là ngành đang hót và có lợi nhuận nên bầu Đức mới đầu tư . Vốn nhiều đầu tư nhiều , vốn ít đầu tư ít . Không phải thịt bò của ta không chất lượng mà do các lò mổ hoặc những người mua đem bò đi mổ bơm nước vào bò trước khi mổ để tăng số kg lúc đó lợi nhuận nhiều dẩn đến thịt bò kém chất lượng . Bò ngoại nhập vào thị trường Việt Nam nhiều là do con giống tốt , nuôi mau lớn , bán nhiều tiền . Vậy tại sao mình không nhân giống đàn bò mình thành bò lai . Bất kể 1 thứ gì đó đem ra giao dịch mua bán thì có lúc giá cao , có lúc giá thấp . Giá cả là do thị trường quyết định . Còn chuyện mình tính làm sao con bò ăn no , mau sinh sản , mau lớn , không bệnh dịch .
Nếu em nói sai các bác chém nhẹ tay thôi nha .
Chiều nay tôi ngồi với một người bạn, họ đặt ra một chủ đề rất thú vị mà tôi thấy liên quan đến topic này, mong anh chị em cùng góp ý. Người bạn ấy nói rằng, người Nhật đang đánh giá nguyên nhân tại sao thịt bò Úc vào được thị trường Việt Nam mà thịt bò Nhật chưa vào được? để họ có chiến lược tiếp cận thị trường Việt Nam. Trong khi ngành chăn nuôi bò của chúng ta tại sao lại chưa phát triển trong khi nếu xét về điều kiện tự nhiên chúng ta có lợi thế hơn Nhật bản nhiều thứ? chỉ là có vài điều trăn trở muốn anh em đóng góp ý kiến mà thôi.
Chưa phát triển được là do người dân không dám đầu tư vào con bò hoặc đầu tư rất ít . Chỉ có những người nuôi truyền thống từ xưa đến giờ hoặc những người thấy được lợi nhuận của việc đầu tư vào con bò . Việc nuôi bò không được nhà nước quan tâm nhiều .

Topic nhạt quá các bác à. 1 cái kế hoạch của người chưa va chạm, thiếu sót nhiều. Tính đc lái 300triệu. Mà chưa tính giá 1 con bò rủi ro. Nhà e nuôi cũng ít thôi. Nhưng bò sinh sản không dễ như các bác nghĩ đâu.

Chúc mừng bạn, bò của bạn như thế là dấu hiệu của bò có thai lớn tháng, như 6 tháng là đúng rồi, chuyện này là bình thường không có gì phải lo (theo dân gian gọi là ra mồng tơi hồng).
Topic nhạt quá các bác à. 1 cái kế hoạch của người chưa va chạm, thiếu sót nhiều. Tính đc lái 300triệu. Mà chưa tính giá 1 con bò rủi ro. Nhà e nuôi cũng ít thôi. Nhưng bò sinh sản không dễ như các bác nghĩ đâu.
Chính vì những khó khăn như thế nên tổng đàn bò của VN còn thấp.
Ý kiến này hay, rất mong mọi người quan tâm cùng chia sẻ

Tôi đang sống ở Thái Bình, tổn đàn trâu bò thường xuyên có mặt khoảng trên dưới chục nghìn con, nhưng mà lượng giết mổ phục vụ cho nhu cầu trong tỉnh chỉ có khoảng 100 con/ngày. Vấn đề ở đây có lẽ thịt bò hiện tại giá quá cao mà đa số người tiêu dùng không tiếp cận được. Nhưng sao bò Úc lại rẻ như vậy? Chính sách? Công nghệ, Giống?

Back