Cùng nhau tích lũy kinh nghiệm

• Thread starter cherryvo
  • Ngày gửi
Xin chào tất cả mọi người!
Tình hình là em dự định về quê làm nông dân (hiện tại làm thiết kế trang trí nội thất, quảng cáo). Dưới quê có 8 xào đất, năm vừa rồi trồng 350 gốc mít Thái, năm nay e đang gieo khoan 800 cây đu đủ và xen vào chữ ngũ khoản 60 gốc xoài cát Hòa Lộc, sát ranh trồng khoản 250 trụ tiêu. Em muốn trao đổi kinh nghiệm với tất cả mọi người cũng như chia sẽ nhũng kinh nghiệm tích được trong quá trình vườn cây phàt triển cung như vấn đề sâu bệnh ạ!

Hiện tại mảnh đất của mình cách nguồn nước khoản 500m, bơm l ên khá xa, dự tính khoan giếng khoản 60m-70m, chi phí hơi cao nên tạm thời bơm từ xa. Mình thích hệ thống tưới nhỏ giọt nhưng chi phí ban đầu nhiều nên ngán quá. Dự tính nuôi khoản 30-50 con dê, vài chục con thỏ.

Nếu chỗ lấy nước xa thì bạn nên xây bể cao tại chỗ lấy nước bơm lên đó, do chênh lệch áp suất nước sẽ tự chảy về vườn của bạn, cách này sẽ giúp bạn đỡ tiền điện. nếu nguồn nước của bạn tốt thì bạn không nên khoan giếng vì bơm nước giếng khoan rất tốn tiền điện. chúc bạn thành công

Mô hình của bác mà thành công là hốt tiền tỉ ngay.
Mà bác định trồng đu đủ gì vậy. Bác tìm hiểu xoài đài loan thử xem chứ xoài hoà lộc khó làm bông lắm.

Hiện tại em định trồng đu đủ thường cửa Vn mình lúc trước, tuy trái ít nhưng ngon và ít sâu bệnh ạ!
Em cũng thích xoài ĐL, nhưng ăn ko ngon lắm nên cũng đang suy nghĩ.
Thanks bác nhé

Dạ em cũng nghi vậy, nhưng vốn ban đầu nếu xây bồn trên cao thì cao hơn khoan giếng nữa bác ạ. em khoan giếng 180k/1m x 60m = 11tr + may bơm + dây ống khoản 20tr. còn xây bồn khoàn 35tr bác ạ.
em rất cảm ơn bác nhiêủu ạ. Bác hiện tại trồng gí thế??

mít em trồng hôm thang 5 năm ngoái, nay cao khoan 80-1m, cây phát triên tốt, tuy nhiên có khoán chục cây bị chết mà ko biết nguyên nhân. em cũng đang phân vân sau vụ đu đủ ko trồng xoài cát hòa lộc mà trồng tiêu vào chữ ngũ của cây mít. khoản 500 trụ tiêu vì đâ2t đỏ nên tiêu phát triển sẽ ok. Bác nào cho em xin ý kiến với ạ!

Bác là siêu pro rùi ! kiến cò gì nữa !

MÌnh chỉ mong bạn - trồng theo cách ngày xưa - ko chơi hoá chất - khỏi cần tính lãi lỗ - thu hoạch thì cứ từ từ bán khỏi sợ hư hao - bạn nhé !

Last edited by a moderator:
Trồng tiêu thì quá ok, mà lâu ăn quá, mất 3 năm đời người vào bỏ vốn kha khá nữa.

Trồng đu đủ mà trồng gjống hồi xưa thì thật là sai lầm, tại sao bây gjờ có giống mới năng xuất cao, kháng bệnh tốt, đầu ra được chuộn hơn mà bạn không trồng, ai đời đi ngược đời trồng giống hồi xưa. Giá bán giống mới bao giờ củng cao gấp đôi giống hồi xưa vì giống này vận chuyển đi xa tốt, vỏ cứng nên việc xuất khẩu là wá tốt, còn giống hồi xưa thì thua trồng tiêu thụ trong nước, giá lại rẻ.

Tròng xoài mà xen vào mít thì không được rồi, vì khi làm bông nghịch mùa sẽ dùng thuốc tưới gốc và sẽ làm ảnh hưởng đến mít luôn. Nhở rồi xen mít tiếp lun đi.

Ý kiến bác quá hay!
còn về đu đủ, em nghĩ vì giống VN lúc trước cũng ngon (giờ chí Hồng Phi, santa..) giống VN lại ko thấy bán trên thị trường. ra chợ mua đu đủ về ăn, lạt nhách, thấy úc chế làm sao. nên em quyết định trồng đu đủ VN. chắc chắn một điều là ko dùng hóa chất để đạt được chất lượng tối ưu, phân chuồng là chủ yếu, xử lý phân chuồng = vôi sẽ hạn chế đc nấm bênh, quả lại ngọt nữa.
Em quyết định xen tiêu rồi bác ạ, theo ý kiến của bác đây, hjhjhjhj. vì nến xen thêm mít vào, nhỡ mít ko có nguồn ra là hỏng hết. ^_^

Ngu ý của mình là xen tiêu vào mít thì được, còn xen với xoài hoặc đu đủ là ko xong rồi....
Bác định trồng tiêu trên nọc bê tông hay nọc sống vậy?
Nếu bác có ý định nuôi dê thì mình nghĩ bác nên trồng nọc sống bằng keo dậu, nọc phát triển củng nhanh, mà có lá cho dê ăn bên cạnh lá mít của bác.
Chúc bác thành công.

Ôi, sao mình ko nghĩ ra nhĩ, minh định trồng nọc sống. Thanks bác nhiều ạ. chúc bác sức khỏe!!!

Trồng tiêu thì quá ok, mà lâu ăn quá, mất 3 năm đời người vào bỏ vốn kha khá nữa.

Trồng đu đủ mà trồng gjống hồi xưa thì thật là sai lầm, tại sao bây gjờ có giống mới năng xuất cao, kháng bệnh tốt, đầu ra được chuộn hơn mà bạn không trồng, ai đời đi ngược đời trồng giống hồi xưa. Giá bán giống mới bao giờ củng cao gấp đôi giống hồi xưa vì giống này vận chuyển đi xa tốt, vỏ cứng nên việc xuất khẩu là wá tốt, còn giống hồi xưa thì thua trồng tiêu thụ trong nước, giá lại rẻ.

Tròng xoài mà xen vào mít thì không được rồi, vì khi làm bông nghịch mùa sẽ dùng thuốc tưới gốc và sẽ làm ảnh hưởng đến mít luôn. Nhở rồi xen mít tiếp lun đi.

mình cũng đang định trồng đu đủ xen mít thái,chờ mưa xuống mới trồng, xin hỏi bác hiện nay giống đu đủ nào là tốt nhất,năng suất cao?

mình cũng định tháng 4 này trồng xen vao vườn mãn cầu nè bạn , nghe nói về giống hồng phi nhiều mà còn phân vân quá bác ạ.

Có giống Đu Đủ Thái Ruột Vàng, giống này hiện nay người ta chuộng hơn.

Mình cũng ko biết chính xác thế nào, minh mua giống thái thì 60k/1bit 20 hạt, giá cao quá, nhung mua trồng xen với loại đu đủ thường lúc trước giống của vn mình. chủ yếu là phân và cách chăm sóc ah.

Mình thấy giống thái hay đài loan jì giờ ăn cũng ko ngon, ko giòn nhiều, ko ngot thanh như giống Vn, chí có điều là năng suất thấp à.

Mình thấy giống thái hay đài loan jì giờ ăn cũng ko ngon, ko giòn nhiều, ko ngot thanh như giống Vn, chí có điều là năng suất thấp à.

bác nói có nhầm không chứ giống thái năng xuất cao hơn giống VN nhiều. Làm nông nghiệp thì phải làm ra sản phẩm mà người tiêu dùng họ cần, còn người ta không cần mà mình có là thua.

Back