Cùng phân tích nên trồng chuối hay nuôi bò?

• Thread starter Nông R rân
  • Ngày gửi
Nhờ ae phân tích cùng mình nên trồng chuối hay nuôi bò trên S 3ha
-- Nuôi bò: để tận dụng đc hết 3ha đất trồng cỏ thì phải nuôi 150 von bò,trung bình mỗi ha cỏ nuôi đc 50 bò
* CHI PHÍ
+ Vốn bỏ ra mua 150 bê 6 tháng tuổi,giá 20tr/1 con,vị chi hết 3 tỉ
+ Tiền làm chuồng trại đủ nhốt 150 con,vì đã nuôi 150 con tức là trang trại lớn,ko làm chuồng tạm bợ đc,phải lợp tôn,khung sắt... Tính sơ hết khoảng 300tr.
+ Chưa tính tiền giống cỏ và thuê nhân công đã ngốn 3tỉ3 ban đầu
* NGUỒN THU
+ Tính bình quân mỗi con bò 1 tháng lãi 1tr,sau khi trừ hết chi phí,như vậy 150 con = 150tr/1 tháng,chưa tính tiền bán phân bò,1 năm thu 1 tỉ 8, chưa trừ lãi xuất.
+ chưa tính chăn nuôi thêm gà,cá..

-- Trồng Chuối lai năng suất cao
Hiện tại bố tôi ở quê đang trồng loại chuối này,ông mới trồng năm đầu tiên nên trồng thử 4 sào = 1440m2,trên diện tích đất này trồng đc 400 cây,mỗi sào 100 cây.Hiện tại còn 1 tháng nữa đc thu hoạch,giá trung bình thương lái đến tận vườn thu mua là 200k/1 buồng.Mẹ tôi đã thử đem đi chợ bán,những buồng đẹp có giá trên 400k.
Vị chi 400 buồng gia đình tôi thu về sẽ là 80tr nếu bán cho thương lái.
Bây h tôi tính trồng chuối trên diện tích 3 ha.
* CHI PHÍ
+ 3 ha = 9 mẫu = 90 sào, 1 sào đc 100 cây,vậy 3 ha trồng đc khoảng 9000 --> 1 vạn cây.Giá cây giống tôi chưa năm đc,nhưng nghe bố nói là rẻ,khoảng 5k/1 cây,vậy tiền giống là 50 tr.
+ phân bón và thuê nhân công trồng,khoảng 100tr,vì trồng chuối cực nhàn,mất công trồng và tỉa cây con mà thôi
* NGUỒN THU
+ Tính sơ qua cứ cho mất mát nọ kia còn 9000 buồng × giá 180k = ~ 1 tỉ 7.
+ Sau khi trừ chi phí giống,nhân công còn khoảng 1 tỉ 5.

Bài toán đặt ra ở đây là,nuôi bò vốn ban đầu rất tốn,nếu nuôi nhốt,sẽ tốn 1 diện tích đất rất lớn để trồng cỏ,nuôi bò phải lao động hàng ngày,150 con bò,ít nhất 5 người chăm sóc với điều kiện máy móc đầy đủ.Vẫn biết nuôi bò ít rủi ro,nhưng vẫn còn đó câu hỏi lớn nhất là GIÁ BÒ THỊT VÀI NĂM NỮA ?
Còn cây chuối,chỉ mất 10 tháng,nếu giá rẻ còn 1/2 vẫn có lãi.
Và câu hỏi lớn nhất là CÓ THỂ KẾT HỢP VỪA TRỒNG CHUỐI,LẤY THÂN CÂY NUÔI BÒ KO?
Nhưng chuối đến khi thu hoạch hàng loạt,bò ăn sao kịp?
Có cách nào giữ cây chuối tươi quanh năm để làm thức ăn cho bò ko?
MONG MỌI NGUỜI CÙNG GIẢI BÀI TOÁN NÀY.

-- Nuôi bò: để tận dụng đc hết 3ha đất trồng cỏ thì phải nuôi 150 von bò,trung bình mỗi ha cỏ nuôi đc 50 bò
* CHI PHÍ
+ Tiền làm chuồng trại đủ nhốt 150 con,vì đã nuôi 150 con tức là trang trại lớn,ko làm chuồng tạm bợ đc,phải lợp tôn,khung sắt... Tính sơ hết khoảng 300tr.
* NGUỒN THU
+ Tính bình quân mỗi con bò 1 tháng lãi 1tr,sau khi trừ hết chi phí,như vậy 150 con = 150tr/1 tháng,chưa tính tiền bán phân bò,1 năm thu 1 tỉ 8, chưa trừ lãi xuất.

Hiện tại bố tôi ở quê đang trồng loại chuối này,ông mới trồng năm đầu tiên nên trồng thử 4 sào = 1440m2,trên diện tích đất này trồng đc 400 cây,mỗi sào 100 cây.Hiện tại còn 1 tháng nữa đc thu hoạch,giá trung bình thương lái đến tận vườn thu mua là 200k/1 buồng.Mẹ tôi đã thử đem đi chợ bán,những buồng đẹp có giá trên 400k.
* CHI PHÍ
+ 3 ha = 9 mẫu = 90 sào, 1 sào đc 100 cây,vậy 3 ha trồng đc khoảng 9000 --> 1 vạn cây.Giá cây giống tôi chưa năm đc,nhưng nghe bố nói là rẻ,khoảng 5k/1 cây,vậy tiền giống là 50 tr.
+ phân bón và thuê nhân công trồng,khoảng 100tr,vì trồng chuối cực nhàn,mất công trồng và tỉa cây con mà thôi
* NGUỒN THU

Bài toán đặt ra ở đây là,nuôi bò vốn ban đầu rất tốn,nếu nuôi nhốt,sẽ tốn 1 diện tích đất rất lớn để trồng cỏ,nuôi bò phải lao động hàng ngày,150 con bò,ít nhất 5 người chăm sóc với điều kiện máy móc đầy đủ.Vẫn biết nuôi bò ít rủi ro,nhưng vẫn còn đó câu hỏi lớn nhất là GIÁ BÒ THỊT VÀI NĂM NỮA ?
Bác này nhà trồng chuối mà khờ thế....mình nghĩ thế này nhà...bạn bỏ ra 1ha trồng cỏ nui bò,còn hai ha trồng chuối...bò ăn kế hợp covới chuối nui khoạng dc 70 con...chuối là loại cây dễ bảo quản...nếu khi bạn thu hoạch mà chỉ chặt cái buồng thôi chứ đừng có chặt ngang thân thì cây ko bảo wản dc..bạn có thể để như vậy hơn một tháng mà ko hư dc...vẫn tươi ngon..khekhe

Thức ăn tinh mà bác nói bác tự pha hả...công thức sao vậy chỉ e với!
Nếu quy mô lớn hẳn thì mình mua máy phối trộn TMR là tốt nhất, còn quy mô vừa phải chưa đủ quy mô để khấu hao máy móc thì có thể dùng 1 nửa khẩu phần thức ăn tinh là cám tổng hợp ( cân đối thành phần) giá khoảng 8 ngàn/kg, một nửa dùng những phụ phẩm như bã sắn, bã đậu, rỉ mật, bã dong giềng....cho giảm giá thành cùng với thức ăn thô như cỏ, rơm, thân ngô...Nếu nuôi nhốt lâu thì nên bổ sung vitamin ADE và khoáng chất( có thể dùng đá liếm bán sẵn)

Năm vừa rồi em tận mắt chứng kiến nó bán chuối tây 250-300.000 ở hưng yên đây ạ. thương lái đến tận vườn đặt cọc từ lúc cắt hoa. Bọn xã ra đóng dấu xác nhận mỗi dấu đc 2 củ :Botay:. Nó bán từ hoa đến lá. tiền Hoa+tiền lá đủ tiền giống. buồng chuẩn từ 9 nải trở lên.Nói chung trồng chuối này mạo hiểm lắm bác. Thứ nhất là bị nhậy( panama) thì coi như xóa xổ, mất trắng luôn, bệnh này không nói trc đc. Đất mới chưa trồng bao giờ thì độ an toàn còn cao nhưng nếu mà không biết chăm sóc bón nhiều đạm, quá nhiều phân là cũng tèo. Thứ 2 là bệnh bão:). bão to 1 cái thời kì nặng buồng thì cũng đổ đến 7-80% mà đất chỉ trồng đc 2-3 vụ là cùng thôi nhé. Đầu tư 1 cây chuối hết tất khoảng 35-40.000. Mạo hiểm càng lớn thì lợi nhuận càng nhiều nhá. chúc bác thành công

Nếu quy mô lớn hẳn thì mình mua máy phối trộn TMR là tốt nhất, còn quy mô vừa phải chưa đủ quy mô để khấu hao máy móc thì có thể dùng 1 nửa khẩu phần thức ăn tinh là cám tổng hợp ( cân đối thành phần) giá khoảng 8 ngàn/kg, một nửa dùng những phụ phẩm như bã sắn, bã đậu, rỉ mật, bã dong giềng....cho giảm giá thành cùng với thức ăn thô như cỏ, rơm, thân ngô...Nếu nuôi nhốt lâu thì nên bổ sung vitamin ADE và khoáng chất( có thể dùng đá liếm bán sẵn)
Cho e hỏi bác pha cuộn như thế nào cho e công thức 100kg để e dễ hiểu được không?

1 buồng chuối 200k - 400k .. chuối gì thế bác? mình có 8 hec ta chuối nè !! thân chuối có thể có bò ăn nếu băm trộn cám ... quan trọng là giống chuối gì .......bác có thể cho mình biết loại chuối .. trồng số nhiều ko dễ ăn như bác tưỡng đâu nhé ... nào là tưới tự động mấy xịt thuốc chống bệnh ,,, thuốc chống sùng sâu... phân bón ...v.... mà chuối thì rất dễ dịch bệnh nhé .. dịch 1 phát là nó chết lan nhanh lắm đấy đừng có đùa..với lại chuẩn pị qua tháng 4-8 âm lịch thì chuối hạ giá rẻ như cho nhé .. lái ko thèm vào vườn bẽ nữa á!!! có 3 mẩu đất khuyên bác nên trồng 2 mẫu cỏ nuôi bò 1 mẫu chuối bán lấy tiền chuối đắp cho tiền công nuôi bò .. lấy phân bò để bỏ gốc chuối !! thân!!

Last edited by a moderator:
1 buồng chuối 200k - 400k .. chuối gì thế bác? mình có 8 hec ta chuối nè !! thân chuối có thể có bò ăn nếu băm trộn cám ... quan trọng là giống chuối gì .......bác có thể cho mình biết loại chuối .. trồng số nhiều ko dễ ăn như bác tưỡng đâu nhé ... nào là tưới tự động mấy xịt thuốc chống bệnh ,,, thuốc chống sùng sâu... phân bón ...v.... mà chuối thì rất dễ dịch bệnh nhé .. dịch 1 phát là nó chết lan nhanh lắm đấy đừng có đùa..với lại chuẩn pị qua tháng 4-8 âm lịch thì chuối hạ giá rẻ như cho nhé .. lái ko thèm vào vườn bẽ nữa á!!! có 3 mẩu đất khuyên bác nên trồng 2 mẫu cỏ nuôi bò 1 mẫu chuối bán lấy tiền chuối đắp cho tiền công nuôi bò .. lấy phân bò để bỏ gốc chuối !! thân!!
Chuối tây bác . thời điểm bây giời chuối 9 nải trở lên bán lúc nào cũng 250 000 trở lên

1. Khu vực Khoái Châu Hưng Yên và Kim Động - Hưng Yên trồng nhiều chuối Tây ( Thái Lan) và giá thương lái mua khoảng 200k/ buồng là có thật. Nhưng cần lưu ý chi phí thuốc và bão lụt đổ cây, chi phí múc đất thành luống trồng cây và hố nước tưới.
2. Thân chuối cho bò ăn là người ta cho bò nái ăn duy trì hoặc bò sữa ăn trong giai đoạn tắt sữa và cho ăn để tẩy sán lãi, còn bò vỗ béo mà ăn chuối thì tăng trọng kém.
3. Nuôi bò vỗ béo có thể đạt lợi nhuận cao hơn con số bạn tính nhưng bạn phải tính thêm chi phí thức ăn tinh (cám...) nữa thì mới đủ chất vỗ béo bò. Ngoài ra bạn nuôi số bò lên đến hàng trăm con thì phải có thêm vốn mua máy móc hỗ trợ băm cỏ, làm đất,...và phải có thêm kho dự trữ thức ăn vì cỏ có thể đạt tổng năng suất nuôi đủ số bò đó nhưng lại không đều trong năm vì có những mùa thừa có nhưng có mùa cỏ không mọc được.
4. Bạn có quỹ đất đó và có nguồn vốn đầu tư đó thì gặp tôi, thăm mô hình của tôi thì bạn có thể làm được cả hai chương trình đó. Có cả bài toán ngắn hạn và dài hạn để có dòng tiền đều thực hiện chương trình
Bác có thể cho e hỏi xíu đc ko
Em có ý định đầu tư nuôi bò nhưng chưa biết đi theo mô hình nào.BáC tư vấn giùm em cái .
- Nuôi bò vỗ béo nghe bác nói là lãi cao hơn,nhưng e sợ mất nhiều thời gian đi săn tìm bò gầy và vốn cao hơn là mua bê 6 tháng tuổi,nếu nuôi vài con thì ko nói,chứ nuôi 30,40 con thì chắc ngày nào cũng phải đi tìm săn mua bò gầy,e sợ là nguồn cung bò gầy ko thường xuyên ạ.
- Nuôi bò đực từ 6 tháng tuổi đến khi xuất chuồng,e nghĩ cái này có vẻ dễ mua giống hơn,vốn cũng ít hơn,nhưng xin bác cho biết là nuôi bò đực chọn giống siêu thịt như bhaman,BBB .. nuôi đến lúc xuất chuồng,lợi nhuận có thua kém nuôi vỗ béo lúc 18 tháng lắm ko ạ.
- Nuôi bò cái chửa,nếu đẻ ra bê cái thì nuôi làm giống tiếp,còn bò đực thì nuôi bán thịt,cái này thì mình có thể chủ động đc về giống
Bác cho e biết,bác đang nuôi theo mô hình nào trong 3 loại trên,e nghĩ chắc bác nuôi lâu rồi,phải thử cả 3 rồi,thì mới tìm ra cái nào tối ưu nhất đúng ko bác.
Em muốn hỏi thêm là,hiện nay lái bò họ hầu hết toàn mua theo con,ước lượng = mắt,mặc dù họ nhìn tương đối chính xác,nhưng chỉ cần lệch 10 kg thôi là mình đã thiệt 1tr bạc rồi,vậy có cách nào để hạn chế tối đa rủi ro của cách mua bán này ko a.
EM CẢM ƠN

Chuối tây bác . thời điểm bây giời chuối 9 nải trở lên bán lúc nào cũng 250 000 trở lên
nói thật với bác 1 buồng chuối 250k 1 năm tệ lắm 1 gốc chuối 2 buồng ... 1 mẫu chuối bình quân là 4000k gốc mới chuẩn nhé vậy tôi tính cho 1 mẫu chuối nhé : 250x2x4000= 2 tỉ vnđ....... 1 mẫu chuối thu 2 tỉ bạc .. có nghĩa là vip hơn cả tiêu .. thanh long ......... những cây hot nhất trong thời điểm hiện tại ... vậy bác mau bắt tay vào làm đi .. còn tôi thì tôi ko tin trồng chuối lại dễ ăn như vậy !!! chuối tây cũng có ngon lành gì đâu mà giá cao thế nhĩ

Last edited by a moderator:
Bác có thể cho e hỏi xíu đc ko
Em có ý định đầu tư nuôi bò nhưng chưa biết đi theo mô hình nào.BáC tư vấn giùm em cái .
- Nuôi bò vỗ béo nghe bác nói là lãi cao hơn,nhưng e sợ mất nhiều thời gian đi săn tìm bò gầy và vốn cao hơn là mua bê 6 tháng tuổi,nếu nuôi vài con thì ko nói,chứ nuôi 30,40 con thì chắc ngày nào cũng phải đi tìm săn mua bò gầy,e sợ là nguồn cung bò gầy ko thường xuyên ạ.
- Nuôi bò đực từ 6 tháng tuổi đến khi xuất chuồng,e nghĩ cái này có vẻ dễ mua giống hơn,vốn cũng ít hơn,nhưng xin bác cho biết là nuôi bò đực chọn giống siêu thịt như bhaman,BBB .. nuôi đến lúc xuất chuồng,lợi nhuận có thua kém nuôi vỗ béo lúc 18 tháng lắm ko ạ.
- Nuôi bò cái chửa,nếu đẻ ra bê cái thì nuôi làm giống tiếp,còn bò đực thì nuôi bán thịt,cái này thì mình có thể chủ động đc về giống
Bác cho e biết,bác đang nuôi theo mô hình nào trong 3 loại trên,e nghĩ chắc bác nuôi lâu rồi,phải thử cả 3 rồi,thì mới tìm ra cái nào tối ưu nhất đúng ko bác.
Em muốn hỏi thêm là,hiện nay lái bò họ hầu hết toàn mua theo con,ước lượng = mắt,mặc dù họ nhìn tương đối chính xác,nhưng chỉ cần lệch 10 kg thôi là mình đã thiệt 1tr bạc rồi,vậy có cách nào để hạn chế tối đa rủi ro của cách mua bán này ko a.
EM CẢM ƠN
1. Không hình thức nuôi nào hoàn toàn ưu việt hơn hình thức nào, hoàn toàn có thể làm đồng thời cả 3 nhưng tốt nhất thì chọn cái mình có thế mạnh nhất. Nói chung là nuôi bò sinh sản thì hộ dân nhỏ lẻ và trại giống có lợi thế hơn, hộ dân thì tận dụng được nhiều thứ từ thức ăn đến nhân công nuôi duy trì và chăm sóc từng cá thể riêng đợc kỹ hơn, trại giống thì được hỗ trợ nhiều từ ngân sách. Với những người nuôi tập trung có ưu thế về vốn và ở khu vực tận dụng được nhiều phụ phẩm như rơm, bã sắn, bã đậu, rỉ mật... thì có lợi thế trong việc nuôi vỗ béo (có thể bao gồm nuôi giai đoạn hậu bị từ 6-15 tháng tuổi)
2. Mình đang nuôi theo hình thức nuôi nhốt vỗ béo thành các trại trung bình khoảng 100 con/trại. Với hình thức này nếu tận dụng tốt nguồn thân ngô,rơm, bã sắn, bã đậu, bã bia... tùy từng mùa thì hiêu quả cũng khá cao nếu đủ quy mô.
3. Nếu bạn ở gần khu vực Hưng Yên thì có thể về TP HY gặp tôi thăm mô hình và hợp tác. https://www.facebook.com/nham.nguyen.9634 đây là thông tin sơ lược về tôi

nói thật với bác 1 buồng chuối 250k 1 năm tệ lắm 1 gốc chuối 2 buồng ... 1 mẫu chuối bình quân là 4000k gốc mới chuẩn nhé vậy tôi tính cho 1 mẫu chuối nhé : 250x2x4000= 2 tỉ vnđ....... 1 mẫu chuối thu 2 tỉ bạc .. có nghĩa là vip hơn cả tiêu .. thanh long ......... những cây hot nhất trong thời điểm hiện tại ... vậy bác mau bắt tay vào làm đi .. còn tôi thì ko bao giờ tin 1 buồng chuối trong vườn bán ra có giá trên 100k
Thì em đang làm 4000 chuối tây thái đây bác. trồng cấy mô phải 18-20 tháng mới chặt buồng đc chứ không phải năm 2 buồng đâu bác , từ lứa thứ 2 để con thì khoảng 1 năm đc chặt. nhưng năng suât thì giảm dần và phá toàn bộ sau lứa 2 cùng lắm là lứa 3,. đất đã trồng chuối thì vài năm canh tác cây khác mới được trồng lại. Làm chuối này không thể nói trc được điều gì, có thể mất trắng toàn bộ. bác chưa thấy người ta bán chuối Tây rồi. chuối tiêu thì em không nói nhé

Thì em đang làm 4000 chuối tây thái đây bác. trồng cấy mô phải 18-20 tháng mới chặt buồng đc chứ không phải năm 2 buồng đâu bác , từ lứa thứ 2 để con thì khoảng 1 năm đc chặt. nhưng năng suât thì giảm dần và phá toàn bộ sau lứa 2 cùng lắm là lứa 3,. đất đã trồng chuối thì vài năm canh tác cây khác mới được trồng lại. Làm chuối này không thể nói trc được điều gì, có thể mất trắng toàn bộ. bác chưa thấy người ta bán chuối Tây rồi. chuối tiêu thì em không nói nhé
thì mình cũng thấy khó tin nên đem ra tranh luận thôi ,,, nhưng bạn cho mình hỏi chuối tây của mình bán ra thị trường trung quốc hay việt nam tiêu thụ
thì mình cũng thấy khó tin nên đem ra tranh luận thôi ,,, nhưng bạn cho mình hỏi chuối tây của mình bán ra thị trường trung quốc hay việt nam tiêu thụ
mình cũng trồng nên biết mà ^^ chuối cây mô ăn đc 1 lứa .. lứa thứ 2 đem cây con trồng lại chỗ trống khác rồi phá chỗ cũ .. sau đó 1 năm ăn 2 buồng ^^ ăn 3 năm thì chặt trồng lại ^^

Thằng Trung Quốc nó mua bạn ạ nhưng Thương lái mình vào vườn mua rồi đổ cho mối to của trung quốc . nó mua từ lúc cắt hoa cứ đếm hoa mà X tiền thôi. Mình bán xong Chín gục hay chim chóc ăn thì kệ nó. biểu cứ từ 9 nải trở lên nói chúng trồng đc đến lúc đấy thì bán sướng lắm :D hoa lúc đắt cũng gần đủ tiền giống nhưng hỏng thì mất hết chả đc cái gì

sax thế là bạn trồng kiểu chơi đánh bạc .. tq mà nó éo mua thì teo .. thôi nuôi bò đi bác chắc ăn hơn

1. Không hình thức nuôi nào hoàn toàn ưu việt hơn hình thức nào, hoàn toàn có thể làm đồng thời cả 3 nhưng tốt nhất thì chọn cái mình có thế mạnh nhất. Nói chung là nuôi bò sinh sản thì hộ dân nhỏ lẻ và trại giống có lợi thế hơn, hộ dân thì tận dụng được nhiều thứ từ thức ăn đến nhân công nuôi duy trì và chăm sóc từng cá thể riêng đợc kỹ hơn, trại giống thì được hỗ trợ nhiều từ ngân sách. Với những người nuôi tập trung có ưu thế về vốn và ở khu vực tận dụng được nhiều phụ phẩm như rơm, bã sắn, bã đậu, rỉ mật... thì có lợi thế trong việc nuôi vỗ béo (có thể bao gồm nuôi giai đoạn hậu bị từ 6-15 tháng tuổi)
2. Mình đang nuôi theo hình thức nuôi nhốt vỗ béo thành các trại trung bình khoảng 100 con/trại. Với hình thức này nếu tận dụng tốt nguồn thân ngô,rơm, bã sắn, bã đậu, bã bia... tùy từng mùa thì hiêu quả cũng khá cao nếu đủ quy mô.
3. Nếu bạn ở gần khu vực Hưng Yên thì có thể về TP HY gặp tôi thăm mô hình và hợp tác. https://www.facebook.com/nham.nguyen.9634 đây là thông tin sơ lược về tôi
May quá,bác ở Hưng yên hả,vậy mà từ trước cứ nghĩ bác ở trong nam,e ở Hà nội ạ.,bác chỗ nào hưng tên vậy
Bác có nguồn cung cấp bò gầy ổn định ko,tháng này e đang bận,để sang đầu tháng sau e đến thăm trang trại của bác,mong bác giúp đỡ ạ.
Mà bác có thể chỉ giúp e cách hạn chế tối đa rủi ro kiểu mua bán bò theo ước lượng,ko dùng cân ko ạ..Nếu mua bán kiểu đó chắc chắn mình bị thiệt.

Thì mình nói là nó mạo hiểm còn gì:D Nhưng mà 1 mẫu 4000 cây X 250.000= 1 tỷ hoa lá bù vào giống với phân . vậy có đáng để liều không ợ:D

sax thế là bạn trồng kiểu chơi đánh bạc .. tq mà nó éo mua thì teo .. thôi nuôi bò đi bác chắc ăn hơn
Buồng chuối 200k là bình thường bác à.Hoa chuối bán cho người ta làm nộm cũng đc 10-15k 1 cái.Nói chung các sản phẩm từ nông nghiệp thì ngoài bắc bán đc giá hơn miền nam.Ví dụ thời điểm Dưa hấu trong đó bán tại ruộng 500- 1000 đồng/1 kg,thì ngoài bắc,giá bán lẻ cho dân vẫn là 10k -15k /1kg. Giá thỏ ,giá thịt dê trong nam dẻ,có khi ko tìm đc đầu ra,nhưng ngoài bắc thì giá vẫn cao.

Thì mình nói là nó mạo hiểm còn gì:D Nhưng mà 1 mẫu 4000 cây X 250.000= 1 tỷ hoa lá bù vào giống với phân . vậy có đáng để liều không ợ:D
:rolleyes: có gan làm giàu :v ko thì chặt cả cây lẫn trái lẫn bắp chuối xay hết cho bò ăn

Đúng là cây chuối ko bỏ đi cái gì,hoa bán làm nộm giá rất cao,lá thì bán cho người ta gói bánh với làm giò,cây thì cho bò ăn.
1 mẫu bác trồng gì mà đc 4000 cây,1 mẫu = 3600m2,cùng lắm trồng dc 1000 cây,như nhà tôi trồng 4 sào 400 cây.1 ha cũng chỉ trồng đc khoảng hơn 3000 cây,mà 1 ha = 3 mẫu bác ạ.

* CHI PHÍ
* NGUỒN THU

* CHI PHÍ
* NGUỒN THU

Trồng chuối lời thế thì thôi Ông trồng chuối cho nó lành, vốn ít mà lời nhiều.

Back