Cứu con sáo của em!

• Thread starter NHVIP
  • Ngày gửi
Em có con sáo rất khôn: Nói được, bắt chước tiếng chim khác rất tốt( chỉ nghe qua vài lần là nói được). Chẳng hiểu sao mấy tuần nay nó cứ liên tục mổ chân bên phải đến mức máu văng khắp lồng, để ý kĩ thì em phát hiện chân phải nó bị nấm trắng. Em rất xót.:) Ai biết cách nào giúp em với.:1^: Chân thành cảm ơn!

nếu quả thật nó bị nấm, bạn ra tiệm thuốc tây mua 1 tuýp NIZORAL ( 15 ngàn đồng) thoa lên sau đó dùng băng lại bằng vải mềm. nó sẽ không mổ chân nó được nữa
1 ngày làm 1 lần...2 lần là khỏi.
Nếu bạn cẩn thận hơn..mua thêm 1 tuýp CORTIBION ( 10ngàn đồng) thoa lên lúc buổi sáng sau đó băng lại, buổi chiều mở băng ra thoa NIZORAL. 2 lần là khỏi
Nizoral là thuốc chống nấm rất hiệu quả
Cortibion là thuốc chống đau nhức làm mất cảm giác ngứa. trong đó có cloramphenicol chống nhiểm trùng

Thay lồng mới cho nó, để khỏi bị tái nhiễm, do lồng cũng đã bị nấm,
Lồng cũ sát trùng kĩ phơi nắng vài tháng..sẽ dùng lại được
Nhớ là khi thoa Nizoral, phải thoa toàn bộ chân, móng, ngĩa là thoa kĩ tòan bộ cả 2 chân, vì tất cả đã bị nhiễm rồi, nhưng chưa phát ra thôi

Last edited by a moderator:
mình thấy là mọi người hay dùng muối thôi còn dùng Nizoral thì mình chưa biết

Mình có cách chữa trị cho Gà bị sùi chân là lấy nhớt thải (hơi dơ tí) thoa vào chân.Không biết áp dụng cho con Sáo của bạn có được không:confused:.Không khéo khi thoa vào, con Sáo của bạn nó lại ...chửi cho thì khốn.:lol::lol::lol:

mình thấy là mọi người hay dùng muối thôi còn dùng Nizoral thì mình chưa biết

Muối là cách của người chơi chim nhiều kinh nghiệm . Còn một số loại thuốc của người . Trong một số trường hợp vẫn dùng được . Vì là dùng ngoài da nên con chim ko khỏi cũng ko chết ....:confused:

Thoa Povidine (Povidon) đây là thuốc sát trùng vết thương cho người, diệt vi khuẩn, nấm cực tốt
Trước con chim của mình cũng bị, lấy bông thấm thuốc rồi chùi rửa cho nó là hết, xong lấy gạc băng lại

Back