Đất khô cằn nên trồng loại cây nào?

• Thread starter phuongdh
  • Ngày gửi
Chào các bác/ các anh/ các chị!
Hiện em muốn cải tạo khu vườn nhà em, nhưng chưa biết nên trồng loại cây nào cho phù hợp, vì đất khô cằn lắm ạ, em trồng xoài 4 năm nay mà mới lên chưa cao được quá đầu, nên em chưa dám nói đến chuyện ra quả nữa :(
cỏ mọc thì nhanh hơn cây :wacko::wacko:
nên em mong các bác, các anh chị tư vấn giùm em là em nên trồng loại cây nào để cải thiện môi trường xanh sạch đẹp :) và có hiệu quả ạ.
rất cảm ơn sự giúp đỡ của các anh chị!
Trân trọng!
P/s: diện tích nhỏ thôi ạ, tầm 1ha

Đất khô cằn mà vấn đề là có nguồn nước tưới ko ? Trồng xoài 4 năm mà cao chưa qua đầu là bó tay luôn , mình có ông anh ở đồng nai cũng trồng xoài mà mới 2 năm là thấy có trái rồi , quan trọng là tuới nước bón phân làm cỏ thôi, chứ trồng xuống rồi bỏ nó thì đất tốt cũng pó tay :angry:

Theo tôi thì đất bạn không phải khô khan, cằn cỗi đâu. Vì bạn nói "cỏ mọc thì nhanh hơn cây :wacko::wacko:". Nếu cỏ mọc nhanh thì cây cũng phát triển được . Bạn xem lại nguồn nước tưới và cách chăm sóc của bạn. Nếu bạn đem xoài trồng bỏ đ, tự nó thi đua với cỏ. Thế là xoài chỉ có nước chết luôn, chứ mọc cao bằng đầu là tốt lắm rồi đó. Xem lại khâu chăm sóc , phân bón, nguồn nước nha bạn.

bạn ở QB vùng náo,chất đất ,loại đất gì ? độ dốc % ? khí hậu ra sao ? chi tiết hơn để các lão nông có kinh nghiệm biết dễ tư vấn giúp cho bạn.

Quảng Bình à,,, đúng rồi Bình-Trị-Thiên ,vùng một chiến thuật. sỏi đá khô cằn phải rồi, mà chịu nhiều bom cày đạn xới. Nếu đất có cỏ mọc nhanh thì không đến đổi gọi là cằn cỗi đâu bạn

Thấy có bác kia cải tạo đất bằng rơm + trồng xả và nuôi gà thả vườn đó. 1 thời gian nó sẽ tốt đất dần lên thôi.

Xin góp ý cùng bác, đối với đất như bác nói trên thì nên đầu tư làm giếng hay tìm nguồn nước tưới, rùi dùng công nghệ tưới phun mưa hay tia là có thể trồng cây ăn trái, như Irael đó. Đồng thời, bạn nên đi thử mẫu đất, để test các thông số về PH, N, P, K cùng các vi lượng trong đất như Cu, Zn, Fe, Mg, Al, Mn ,Bo... để xem đất phù hợp với cây trồng nào rùi quyết định đầu tư nhé, như thế sẽ hạn chế nhiều rỏi ro cho cây trồng. Chúc bạn Thành công!

Mình cũng đồng tình với ý kiến của bác Xuân Vũ. Đất mà cỏ sống được thì không thuộc diện khô cằn lắm. Vấn đề cần hiện tại là bạn xem có nguồn nước hay không? Đất có "đẹp" mà không có nước cũng chỉ là "đất khô cằn" còn khi có nước thì bạn có thể cải tạo được.
Hình thức cải tạo có thể là trồng cây cải tạo đất hoặc sử dụng phân bón (chủ yếu là phân hữu cơ). Nếu trồng cây bạn có thể trồng chuối (cây này nhanh) hay có thể trồng keo lá tràm. Trồng keo sau 4 - 5 năm khi thu hoạch xong bạn tiến hành đốt tàn và đào gốc thì đất cũng rất tơi. Đồng thời do thời gian 4 năm trong môi trường ẩm, có lá mục thì vi sinh vật đất phát trieernr khá đa dạng nên cải tạo được đất.
Vài ý trên mong sẽ giúp ích được cho bạn.

Chào các bác/ các anh/ các chị!
Hiện em muốn cải tạo khu vườn nhà em, nhưng chưa biết nên trồng loại cây nào cho phù hợp, vì đất khô cằn lắm ạ, em trồng xoài 4 năm nay mà mới lên chưa cao được quá đầu, nên em chưa dám nói đến chuyện ra quả nữa :(
cỏ mọc thì nhanh hơn cây :wacko::wacko:
nên em mong các bác, các anh chị tư vấn giùm em là em nên trồng loại cây nào để cải thiện môi trường xanh sạch đẹp :) và có hiệu quả ạ.
rất cảm ơn sự giúp đỡ của các anh chị!
Trân trọng!
P/s: diện tích nhỏ thôi ạ, tầm 1ha

Back