Hỏi đáp Dấu hiệu bệnh cầu trùng ở gà con 12 ngày tuổi

• Thread starter Binh An
  • Ngày gửi
Gà nhà em được 12 ngày tuổi, từ ngày thứ 10 có 1 vài con ỉa phân lỏng màu giống như socola, qua theo dõi thêm nay đến ngày thứ 12 lại thấy có 1 số ỉa phân lỏng pha màu đỏ hồng nhạt. Vậy xin hỏi anh/em đây có phải là bệnh cầu trùng không và cách khắc phục nào hiệu quả. Gà sợ nếu mình dùng kháng sinh liều cao gà sẽ chậm lớn. Cảm ơn anh/em nhiều !

gà bắt đầu từ 10 ngày tuổi thì một số con đã nhiễm cầu trùng, vòng đời của cầu trùng phát triển rất nhanh, sau khi 48 - 72h xâm nhập vào cơ thể gà là noãn nang đã phát triển, anh nên cho uống cầu trùng thành phần amprolium khoảng an toàn rộng trên gà con để trị cầu trùng kết hợp với sorbitol giải độc gan thận, nếu để lâu thì gà sẽ còi cọc.

bi benh thi phai chu thoi, ga ban moi 12ngay tuoi chua dc khoi benh thi van lon binh thuong thoi , theo minh sang ban cho uong cau trung acb + vitamin k + ampicoli. chieu ban cho uong đien giai bu nuoc . đieu tri 3 ngay nghi 2 ngay sau dieu tri 2 ngay tiep la khoi. khoang 10 ngay sau ban lai cho uong phong cau trung lan nua nhe. neu chuong nuoi cua ban la chuong cu thi lua ga sau ban len phon cau trung tu luc 7 ngay tuoi nhe

Gà nhà em được 12 ngày tuổi, từ ngày thứ 10 có 1 vài con ỉa phân lỏng màu giống như socola, qua theo dõi thêm nay đến ngày thứ 12 lại thấy có 1 số ỉa phân lỏng pha màu đỏ hồng nhạt. Vậy xin hỏi anh/em đây có phải là bệnh cầu trùng không và cách khắc phục nào hiệu quả. Gà sợ nếu mình dùng kháng sinh liều cao gà sẽ chậm lớn. Cảm ơn anh/em nhiều !
thuốc cầu trùng nên cho uống từ ngày thứ 7 rồi

Cảm ơn anh em nhiều, vì mình mới tập tành nên hẻm biết. Có gì xin nhờ anh em chỉ giáo thêm.

Giai đoạn này nên cho uống thuốc Úm gà , thì các bệnh cầu trùng ko bùng nổ được , và nếu bạn sử dụng các loại thức ăn của các hãng lớn thì nó cũng tích hợp 1 lượng KS trị cầu trùng trong giai đoạn này , Bạn có làm theo 2 dạng này hay dạng nào phòng chưa ?

đúng là bạn mới tập tành rồi...!
đã tập tành thì phải tìm hiểu bạn nhé, trong 4rum có cái topic lịch trình phòng bệnh và vaccin đó bạn nên tham khảo ki lưỡng
thương thi mình đã phòng cầu trung tu ngày thứ 7(k những cầu trùng ma mình phòng kep luôn bạn ah, cau trung, phan xanh, phân trắng, thương hàn...)
mới 12 13 ngày thì chưa sao đâu bây h ngay và luôn sau khi đọc đến đây...bạn về mua cho mình 2 loại thuốc
1 là vinacoc(thuốc cua TW1 quá thông dụng đúng k bạn, giá rẻ nhưng lại hiệu quả cao)
2 là Coli102( thuốc của MPViệt, giá thành cũng rẽ)
về trộn 2 thứ thuốc này cho uông liên typ trong 3 đến 5 ngày theo ty lệ trị bệnh đẩm bảo sẽ có kết quả...
chúc bạn thành công..!

--------

àh còn 1 vấn đề nữa..nếu lịch dùng thuốc của bạn ngày thuốc bổ đêm phòng bệnh...thì ban ngày bạn cho uống Men Tiêu Hóa(kich thich ezim và các lợi khuẩn có lợi cho dường ruột và hệ tiêu hóa..)+ với giải đọc gan bạn nhé...!

Last edited by a moderator:
Bệnh Cầu Trùng

Bạn ra tiệm thuốc thú y mua thuốc BIO - COCCI 33 đặc trị cầu trùng về sử dụng nhé.
Ngày sử dụng 1 lần pha gấp 1,5 lần liều lượng khuyến cáo.
Trước khi cho uống thuốc cho gà nhịn khát 2 tiếng.
Uống thuốc ban ngày ban đêm bổ sung thêm Vitamin C + Vitamin Tổng Hợp (Tăng sức đề kháng) + Men tiêu hóa sống (Bổ sung lợi khuẩn cho đường ruột để trị tiêu chảy) + Điện giải.
Cách 2 ngày cho uống thêm đường Glucose đúng liều lượng.
Nếu gà có sốt thì mua thêm Paracetamol cho uống với liều 1 viên 500mg cho 25kg gà.
Kiên trì điều trị 5 ngày gà sẻ khỏi.
Chúc bạn Thành công.

Last edited by a moderator:
Chủ đề này thật gần gũi với anh em. hi... hầu như ai mới nuôi gà đều phải trãi qua giai đoạn khó khăn này. Chúc gà bạn khoẻ. Ăn nhanh chóng lớn.

Back