Hỏi đáp Đầu ra ba ba tại các tỉnh

• Thread starter bqtien
  • Ngày gửi
Chào tất cả bà con!
Mình cũng có nuôi ba ba ở Nam Định mình cũng muốn chia sẻ cũng như mong mọi người giúp đỡ hơn trong kinh nghiệm nuôi ba ba nhiều hơn.
Minh thấy hiện nay ở miền bắc thương lái thu mua ba ba không nhiều và còn xuất sang Trung quốc, Nhiều hộ nuôi còn chưa biết đầu ra thế nào. Không biết các bạn tỉnh khác hoặc miền khác thế nào đầu ra và vận chuẩn có thuận lơi không?
Mong mọi người chia sẻ và góp ý thêm

Tôi cũng thích nuôi ba ba lắm.
Xin hỏi bạn vài câu:

1- Bạn nuôi giống nào? Bao nhiêu tiền
một con giống mới nở?

2- Bao nhiêu ký mồi thì được 1 ký ba ba?
Và nuôi bao lâu thì được 1 ký?

3- Bạn làm thức ăn thế nào? Có sẵn nguồn
thức ăn không? Bao nhiêu tiền 1 ký tươi?

4- Bạn nuôi mật độ thế nào? Mỗi ngày trung
bình thay bao nhiêu mét khối nước 100 ký
ba ba sống?

Bạn nào có ba ba thương phẩm có thể để cho bên mình bên mình làm nhà hàng chuyên về ba ba nên rất cần nguồn hàng

Ba ba gai thì mua những loại nhỏ chỉ khoảng 1 tháng tuổi còn ba ba trơn thì nuôi những con tầm 0,7 - 1kg bạn à...
thức ăn chủ yếu là cá và nội tạng động vật...
Mình một áo 100m2 khoảng 150 đến 200 con

Ba ba trơn ở miền Nam đã nuôi rất nhiều, và cũng có rất nhiều người nghĩ nuôi nó.
Vì lý do; Giá của nó thấp hơn các loại rùa khác, chỉ tiêu tốn thức ăn rất cao, dễ sinh bệnh v v
Nhưng thuận lợi của ba ba cũng có, nếu nuôi được thì sinh sản rất tốt, con giống rất rẻ, trứng ấp dễ nở với tỷ lệ cao.Thường thường ba ba trơn ở miền nam xuất ra miền bắc , vì miền bắc giá cao hơn và gần TqQBa ba gai chưa thấy nuôi với số lượng lớn ở miền Nam

Không biết trong miền nam nhu cầu ăn ba ba có nhiều không mình thấy ngoài Hà Nội cũng rất nhiều

Nhu cầu ăn ba ba thì nhiều, nhưng cao hơn
túi tiền của bà con. Chỉ đại gia mới có dủ
tiền ăn ba ba.

Bạn cứ nuôi nhiều ba ba đi, còn trăm năm nữa
mới lo ế. Tuy vậy, bạn nên ở gần Hà Nội, Sài
Gòn thì mới dễ bán vài con ba ba nhỏ của bạn.
Nếu mỗi tháng bạn có vài tấn, thì ở hang cùng
ngõ hẻm, cũng có người lặn lội đến mua ba ba.

Không biết trong miền nam nhu cầu ăn ba ba có nhiều không mình thấy ngoài Hà Nội cũng rất nhiều
Bây chừ người Việt mình chơi đẳng cấp rồi bạn ơi. Chơi để cho có số má, chứ chẳng hiểu chơi để làm gì?
Có nghĩa là chơi để cho biết mình mình chơi??????????????????????????
Thật ra con ba ba, con cua đinh, con ba ba gai... cùng là rùa mai mềm thôi. Ăn chẳng khác là mấy đâu. Nói đến đây thì người chơi xem mình là dân quê////////. Thật ra chẳng gì khác cả , chỉ khác đâu chút về khẩu vị thôi.
Còn về dược chất trong thịt của con thú đó chẳng qua là nghe chứ chưa có gì chứng minh cả. Tôi ăn rắn, uống MÁU RẮN, RÙA ... mà cứ thằng nhỏ sao sao sao đâu ...... có gì đâu... ha ha... Chẳng qua là lời đồn thổi .
Trở lại câu hỏi của bạn? ở miền Nam ba ba trơn , cũng có xài nhưng rất ít, con ba ba sông và ba ba Nam Bộ nhiều người ăn hơn... Nhưng chỉ dùng cho những người nghe ... chứ không dùng cho những người đã ăn qua nhiều rồi .

Bây chừ người Việt mình chơi đẳng cấp rồi bạn ơi. Chơi để cho có số má, chứ chẳng hiểu chơi để làm gì?
Có nghĩa là chơi để cho biết mình mình chơi??????????????????????????
Thật ra con ba ba, con cua đinh, con ba ba gai... cùng là rùa mai mềm thôi. Ăn chẳng khác là mấy đâu. Nói đến đây thì người chơi xem mình là dân quê////////. Thật ra chẳng gì khác cả , chỉ khác đâu chút về khẩu vị thôi.
Còn về dược chất trong thịt của con thú đó chẳng qua là nghe chứ chưa có gì chứng minh cả. Tôi ăn rắn, uống MÁU RẮN, RÙA ... mà cứ thằng nhỏ sao sao sao đâu ...... có gì đâu... ha ha... Chẳng qua là lời đồn thổi .
Trở lại câu hỏi của bạn? ở miền Nam ba ba trơn , cũng có xài nhưng rất ít, con ba ba sông và ba ba Nam Bộ nhiều người ăn hơn... Nhưng chỉ dùng cho những người nghe ... chứ không dùng cho những người đã ăn qua nhiều rồi .
Mình ko đồng ý với bạn lắm vì theo như đông y đã chứng mình và các bắc sỹ của một số bệnh viện cũng đã khẳng định ăn ba ba tốt và ba ba có thể làm thuốc chữa bệnh rất hiệu quả
Mình thấy ngoài Hà Nội thường là họ đi ăn cũng nhiều có người 1 tuần đi ăn 2 đến 3 lần luôn...
Nhu cầu ăn ba ba thì nhiều, nhưng cao hơn
túi tiền của bà con. Chỉ đại gia mới có dủ
tiền ăn ba ba.

Bạn cứ nuôi nhiều ba ba đi, còn trăm năm nữa
mới lo ế. Tuy vậy, bạn nên ở gần Hà Nội, Sài
Gòn thì mới dễ bán vài con ba ba nhỏ của bạn.
Nếu mỗi tháng bạn có vài tấn, thì ở hang cùng
ngõ hẻm, cũng có người lặn lội đến mua ba ba.
Bác này ở đâu thế ở khu bác có nuôi và nhu cầu ăn ba ba chỗ bác thế nào ạ xin chia sẻ với e với ạ

Last edited by a moderator:
Mình ko đồng ý với bạn lắm vì theo như đông y đã chứng mình và các bắc sỹ của một số bệnh viện cũng đã khẳng định ăn ba ba tốt và ba ba có thể làm thuốc chữa bệnh rất hiệu quả
Mình thấy ngoài Hà Nội thường là họ đi ăn cũng nhiều có người 1 tuần đi ăn 2 đến 3 lần luôn...
Bác này ở đâu thế ở khu bác có nuôi và nhu cầu ăn ba ba chỗ bác thế nào ạ xin chia sẻ với e với ạ
Bạn ơi thuốc Nam ( đông y) Thì có rất nhiều vị thuốc bạn à. Con gì cũng thuốc, cây gì cũng thuốc. Còn nói riêng về rùa thì thuốc rất nhiều, có cả rùa trị bệnh tim nữa đó. Nhưng thật chất thì chưa biết thế bạn à

Tôi ở Mỹ. Ở đây lạnh lắm. 6 tháng
một năm có tuyết. Không nuôi được
ba ba, cũng không có ai buôn bán ba
ba. Nhu cầu ba ba rất thấp. May ra
tôi có đủ tiền ăn ba ba được một bữa.

Rùa hoang không ít, nhưng không ai dám
bắt, vì sợ xui. Có một người ăn rùa
thì tất cả những người cùng ăn, và nhà
nấu ăn đều bị xui. Đương nhiên ai không
ăn rùa cũng có nhiều điều xui, nhưng
người ta chỉ nhớ những người ăn rùa thôi.

Nếu bạn muốn bán ba ba cho tôi, phải hạ
thấp giá xuống con số âm, thì tôi mới đủ
sức mua. Thật ra, người Mỹ ăn với giá còn
thua xa giá thức ăn ở Hong Kong, Nhật và
Hàn. Hầu hết thức ăn ở Mỹ xấp xỉ giá Việt
Nam. Vì thế, người Việt Nam ăn được ba ba
nhiều, thì may ra mới đến lượt người Mỹ.

Tôi ở Mỹ. Ở đây lạnh lắm. 6 tháng
một năm có tuyết. Không nuôi được
ba ba, cũng không có ai buôn bán ba
ba. Nhu cầu ba ba rất thấp. May ra
tôi có đủ tiền ăn ba ba được một bữa.

Rùa hoang không ít, nhưng không ai dám
bắt, vì sợ xui. Có một người ăn rùa
thì tất cả những người cùng ăn, và nhà
nấu ăn đều bị xui. Đương nhiên ai không
ăn rùa cũng có nhiều điều xui, nhưng
người ta chỉ nhớ những người ăn rùa thôi.

Nếu bạn muốn bán ba ba cho tôi, phải hạ
thấp giá xuống con số âm, thì tôi mới đủ
sức mua. Thật ra, người Mỹ ăn với giá còn
thua xa giá thức ăn ở Hong Kong, Nhật và
Hàn. Hầu hết thức ăn ở Mỹ xấp xỉ giá Việt
Nam. Vì thế, người Việt Nam ăn được ba ba
nhiều, thì may ra mới đến lượt người Mỹ.
Mình thấy giá ba ba ở nhà hàng cũng có 300.000 /kg mà đâu có đắt lắm đâu bác

Tôi mới coi giá thịt heo chừng 60 Ngàn
một ký hơi, 120 ngàn một ký thịt. Vậy
thì ba ba giá hơn gấp đôi giá heo.

Giá thịt heo ở Mỹ cũng chừng đó, nhưng
giá ba ba thì không thể bằng giá ở Việt
Nam được vì phải vận chuyển. Giá vận chuyển
hàng tươi sống lại cao hơn giá vận chuyển
hàng thường. Vì thế ắt hẳn là cao hơn
nhiều. Theo bạn nói, giá ba ba ở Việt Nam
300 ngàn, tính ra 14 đôla 1 ký đã bằng giá
cá Hồi rồi, còn thêm tiền chuyên chở nữa
thì tôi chỉ có thể lâu lâu mới dám ăn một
bữa thôi, hoặc chẳng bao giờ ăn, vì nó
không ngon đến mức đắt như vậy. Cũng vì lẽ
đó, mà cá Chình của Mỹ chỉ bán cho Nhật,
Hàn, hay Trung quốc, chứ người Mỹ chẳng bao
giờ ăn.

Tôi mới coi giá thịt heo chừng 60 Ngàn
một ký hơi, 120 ngàn một ký thịt. Vậy
thì ba ba giá hơn gấp đôi giá heo.

Giá thịt heo ở Mỹ cũng chừng đó, nhưng
giá ba ba thì không thể bằng giá ở Việt
Nam được vì phải vận chuyển. Giá vận chuyển
hàng tươi sống lại cao hơn giá vận chuyển
hàng thường. Vì thế ắt hẳn là cao hơn
nhiều. Theo bạn nói, giá ba ba ở Việt Nam
300 ngàn, tính ra 14 đôla 1 ký đã bằng giá
cá Hồi rồi, còn thêm tiền chuyên chở nữa
thì tôi chỉ có thể lâu lâu mới dám ăn một
bữa thôi, hoặc chẳng bao giờ ăn, vì nó
không ngon đến mức đắt như vậy. Cũng vì lẽ
đó, mà cá Chình của Mỹ chỉ bán cho Nhật,
Hàn, hay Trung quốc, chứ người Mỹ chẳng bao
giờ ăn.
Cũng nan giải quá nhỉ vì giá 300 là giá nhà hàng bán còn vận chuyển sang các nước chắc là đến tay người tiêu dùng sẽ cao hơn như thế thì khó quá...mình thì rất muốn Ba Ba sẽ thành một món ăn mà những người thu nhập bình dân cũng có thể ăn thường xuyên hơn

Thế thì bạn có tinh thần cách mạng đấy.

Thuở nhỏ tôi cũng hăng hái như vậy, nhưng
bây giờ thì chỉ nghĩ đến kiếm tiền, và điều
đó giúp xã hội tốt lên một chút xíu thôi.

Mình nghĩ điều đó cũng sẽ dễ thành hiện thực vì giá ba ba đến tay người tiêu dùng đang rẻ dần mà

Cũng nan giải quá nhỉ vì giá 300 là giá nhà hàng bán còn vận chuyển sang các nước chắc là đến tay người tiêu dùng sẽ cao hơn như thế thì khó quá...mình thì rất muốn Ba Ba sẽ thành một món ăn mà những người thu nhập bình dân cũng có thể ăn thường xuyên hơn
Giá ba ba ở tại nhà hàng lúc nào cũng cao hơn, giá thương lái thu mua tại trại nuôi. Bạn nói nhà hàng bán 300k/kg là đúng chứ không sai.
Con ba ba rất khác với các con vật khác. Những con vật khác được chia ra 1-3 loại có khi đến loại 4 . Còn ba ba có đến 7 loại , loại thấp nhất là 800gram/con, loại cao nhất 2 kg / con giá chênh lệnh nhau từng loại . Giá thấp nhất tại trại nuôi là 100k/kg, giá loại cao nhất là 300k/kg. Vì thế, tại sao ở nhà hàng vẩn có ba ba giá 300k 1kg và ở tại trại cũng có giá 300k/kg là thế đó, tiền nào của nấy.

Giá ba ba ở tại nhà hàng lúc nào cũng cao hơn, giá thương lái thu mua tại trại nuôi. Bạn nói nhà hàng bán 300k/kg là đúng chứ không sai.
Con ba ba rất khác với các con vật khác. Những con vật khác được chia ra 1-3 loại có khi đến loại 4 . Còn ba ba có đến 7 loại , loại thấp nhất là 800gram/con, loại cao nhất 2 kg / con giá chênh lệnh nhau từng loại . Giá thấp nhất tại trại nuôi là 100k/kg, giá loại cao nhất là 300k/kg. Vì thế, tại sao ở nhà hàng vẩn có ba ba giá 300k 1kg và ở tại trại cũng có giá 300k/kg là thế đó, tiền nào của nấy.
Giá baba như ở nhà hàng mình bán hiện tại cũng chỉ có 300k/kg có bạn sẽ hỏi vì sao lại có giá thấp như giá nhập ở tại ao nuôi thế vì lý do bên mình có trang trại nuôi tự cung cấp cho nhà hàng luôn nên giá mới thấp thế
Hiện tại trang trại nhà minh có khoảng hơn 100 ao nuôi cỡ 100m2 một ao nhưng vẫn không đủ đáp ứng cho hệ thống nhà hàng tại Hà Nội.
Bên mình cũng đang muốn tìm thêm nhiều hộ chăn nuôi Ba Ba khác để bao tiêu đầu ra cho bà con

Back