Đầu tư trang trại bò cần các cụ tư vấn giúp

• Thread starter th.hungthinh
  • Ngày gửi
Em đang chuẩn bị chuyển nghề sang làm nông dân nhờ các cụ chỉ bảo vài đường cơ bản: Nuôi loại bò gì, mua giống ở đâu. Em đang ở Đan phượng Hà Nội cần mua giống bò lai Sind,và Master số lượng khoảng 30 con, các bác chỉ hộ em có trại nào ngoài Bắc cung cấp giống tốt, uy tín. Thank các Bác trước.

Có ai biết chỗ nào bán bò giống xin chỉ mình với,trong khu vực Bình Chánh,Hóc Môn,Củ Chi,Bình Dương nha.
Mới hôm trước người ta rao bán 7 con bò cái đó chị. 4 Con có bầu 5thang còn 3 con chưa có. Giá 175tr cho nguyên 7 Con
Các bác cho em hỏi nuôi bò lai nhốt chuồng vs thả rông thì cái nào cho năng suất hơn nhỉ?em dự tính nuôi bò lai lấy thịt?chưa có kinh nghiệm nên đầu tiên nuôi khoản 3 con
Kết hợp giữa chăn thả và nuôi nhốt là lợi nhuận nhất. Còn ko có quỷ đất đành nuôi nhốt. Nhưng nuôi nhốt nên chọn loại bò vỗ béo từ 3-6 tháng là bán. Nếu nuôi quá lâu giá thành lên cao. Chi phí sau khi bán ko còn lợi nhuận nhiều.
Nên mua bò từ 2 năm tuổi nếu có điều kiện về vốn. Hoặc mua Bê từ 12-18thang. Mấy loại như thế lên nhanh. Thúc vài tháng mập mạp là bán kiếm lời.
Cứ làm lần đầu 2-4 con khi nào nắm đc kinh nghiệm thì đầu tư tăng thêm. Chúc bạn thành công nhé.

Mới hôm trước người ta rao bán 7 con bò cái đó chị. 4 Con có bầu 5thang còn 3 con chưa có. Giá 175tr cho nguyên 7 Con
Kết hợp giữa chăn thả và nuôi nhốt là lợi nhuận nhất. Còn ko có quỷ đất đành nuôi nhốt. Nhưng nuôi nhốt nên chọn loại bò vỗ béo từ 3-6 tháng là bán. Nếu nuôi quá lâu giá thành lên cao. Chi phí sau khi bán ko còn lợi nhuận nhiều.
Nên mua bò từ 2 năm tuổi nếu có điều kiện về vốn. Hoặc mua Bê từ 12-18thang. Mấy loại như thế lên nhanh. Thúc vài tháng mập mạp là bán kiếm lời.
Cứ làm lần đầu 2-4 con khi nào nắm đc kinh nghiệm thì đầu tư tăng thêm. Chúc bạn thành công nhé.
Cảm ơn bác nhiều,ở quê e thì quỹ đất thì rất nhiều

Minh o tien giang cung muon nuoi cỡ 20 con. Xin cho biet nguon cung con giong. 20 con voi dien tich trong cỏ cỡ 6000m2 co đủ cho bo thit với bo đẻ. 10 thit 10 cai đẻAh. Co bạn nao o mien tay co trai nuoi bò ko. Xin cho biet dia chi de tham quan hok hoi.

Mình làm trại ở Quốc Oai mà. Đang muốn nuôi bò nên cũng theo mấy ng chuyên vỗ béo với nuôi bò sinh sản học hỏi đc ít thôi. Tại mình tính gột bê với nghé nên phải học cách bắt trọng lượng với kĩ thuật vỗ béo :D
Đàn bò của bạn có nhiều không? Mình đang tìm giống bò lai sind để nuôi nhưng ít thông tin quá. Mình ở tận Điện Biên, bạn có chỗ nào có giống tin tưởng không thì giới thiệu cho mình nhé. Thanks

Nuôi bò với số lượng ít mà cứ vào mấy cái trại giống lớn mua thì làm sao mà có lời được .Trước tiên phải đi xem tham quan khu vực mình đang sống hỏi xem người đân có ai bán bò ko đã hỏi giá cả ra sao hoặc nhờ ai đó biết xem bò coi giúp nếu hợp lệ thì mua rồi gom đàng từ từ về nuôi .Chứ mới nuôi bò mà nhảy vào mấy cái trại giống mua một lần thì kiểu jì thì kiểu củng bị hố một khoảng tiền ko phải là nhỏ .Cái này là e góp ý với mọi người mới bắt đầu nuôi bò thì nên làm như vậy .
Nếu là e nuôi bò ss thì vô trại giống e chỉ mua đuy nhất là một con đó là bò đực đẹp tỷ lệ máu lai cao về làm nọc thôi và nếu có nuôi bò vỗ béo đi chăng nữa thì e cũng chẳng vô trại giống mà làm ji .
Vài điều e góp ý mọi người

Đàn bò của bạn có nhiều không? Mình đang tìm giống bò lai sind để nuôi nhưng ít thông tin quá. Mình ở tận Điện Biên, bạn có chỗ nào có giống tin tưởng không thì giới thiệu cho mình nhé. Thanks
Chào cả nhà ! mình ở Tuyên Quang chúc mọi người thành công.

Giá bò khác biệt là bởi vì tùy theo độ tuổi, bò it tháng hơn thì rẻ hơn nhưng thời gian nuôi của mình lại kéo dài hơn, theo mình khi mới bắt đầu làm nên nuôi bò lớn tuổi 1 chút, thời gian nuôi ngắn để quay vòng vốn (mình nghĩ thế vì vốn của mình hơi ít và mình cũng không có đất để tận dụng mà phải đi thuê) và chủ yếu nuôi lấy kinh nghiệm cho quen

Bạn có nuôi như bác đức thì thị trường việt và các nước khác họ cũng thiếu nguồn cung lắm. Bạn không phải lo vì quỷ đất hầu hết dồn vào Công Nghiệp. Còn nông nghiệp muốn nuôi cũng chỉ rất ít. Không phải chổ nào cũng có thể nhân đàn lên đến 100 hay 1000 mà số lượng đàn như thế rất ít. Bà con ta nuôi 1 đến 2 con chủ yếu là làm bừa kéo cày phục vụ mùa màng còn nuôi công nghiệp chưa có bao nhiêu người làm hoặc nếu có thì nó cũng chỉ giúp cho nước ta bớt nhập khẩu. Còn về tiêu thụ cá nhân hiện tại thịt bò vẫn đang thiếu rất nhiều. Yên tâm về bò có lên có xuống nhưng sự hao hút trong ngành này vẫn đãm bảo cho bạn một nguồn thu lý tưởng. Nếu bạn đang nuôi là nhận ra đc điều này đúng ko.
P/s: Chúc cho những Anh Chị Em nào đang có nhu cầu chăn nuôi sớm thực hiện đc ước mơ.
Mới bắt đầu nếu chưa có kinh nghiệm thì nên nuôi từ 6 đến 10 con hoặc ít hơn để xem lợi nhuận về kinh tế và những rủi ro trong chăn nuôi. Với 30 con chi phí giống chuồng trại và nguồn thức ăn ngốn của bạn gần 1 tỷ VNĐ. Bạn nên cân nhắc xem nhé.
- Điều kiện tự nhiên vùng bạn định nuôi có hợp ko lạnh quá hoặc nóng quá....
- Nguồn thức ăn có đủ cho 30 con không....
- Số vốn tự có hay vay ngân hàng... lãi suất....
- Chi phí đầu tư ban đầu vào chuồng trại là chi phí chết...! Nên nếu bắt đầu không đúng vừa nuôi mà bán thì thiệt hại rất lớn.
Một vài ý kiến bạn tham khảo nhé. Chúc bạn sớm thành công
Bạn này tư vấn đúng và khá có tâm huyết và trách nhiệm

T đk bít ở Hn có rất nhiều nơi hay xem như nơi nuôi nhiều bò trang trại nhất khu vực phía bắc...ở vùng ngoài thành như phú xuyên ba vì v.v...thì t nghĩ việc mua con giống cũng thuận lợi chứ..!bạn đã xác định nuôi bò thì trong tay cũng có 1 khoản vốn kha khá(30 con thì tầm gần tỉ cho mọi chi phí từ a tới z)ít có hộ nào bán bò để 1-2 lứa cả...mà có bán thì con đó chắc chắn có vắn đề..hoặc cần tiền vs đi bán bò đi..!khuyên bạn nên nuôi sen lẵn bò thịt bò ss cho dể quay vòng vốn..!ý kiến cá nhân
Giá bò khác biệt là bởi vì tùy theo độ tuổi, bò it tháng hơn thì rẻ hơn nhưng thời gian nuôi của mình lại kéo dài hơn, theo mình khi mới bắt đầu làm nên nuôi bò lớn tuổi 1 chút, thời gian nuôi ngắn để quay vòng vốn (mình nghĩ thế vì vốn của mình hơi ít và mình cũng không có đất để tận dụng mà phải đi thuê) và chủ yếu nuôi lấy kinh nghiệm cho quen
ko bít bạn nói giá thịt bò hay giá bò chứ gia chợ thì non hay già cũng nấy tiền....t thấy ở chỗ t ko phân biệt bò ít tháng hay nhiều tháng mà họ quan tâm là tầm vóc con bò..!t đồng ý vs bạn là nuôi bò lớn tuổi chút vì bộ khung xương của bò đã phát triển đầy đủ..!nhưng chọn bò thế nào là quan trọng..bò ốm thì chăm tốn ko có lãi... mà bò hơi béo thì chăm cũng ko có lãi..!nuôi ít exp ít..nuôi nhiều exp nhiều..!

Last edited by a moderator:
Dear you.!

Mới bắt đầu thì bước đi rất khó. Nên tập nuôi trước 10 Con. Nếu sinh sản thì chọn lai Sind là phù hợp với điều kiện việt nam.
- Thứ nhất: Bò lai Sind ăn rất dễ. Bò mau động đực và khỏe mạnh ít bệnh
- Thứ hai: Khi nuôi bạn nên tính toán time về mùa mưa và nắng khí hậu là 1 phần không thể bỏ qua. Lạnh quá mà phương pháp tránh đông cho Bò kém thì thiệt hại rất lớn.
- Thứ ba: nguồn thức ăn bạn dự định là nuôi theo mô hình nào. Nếu nuôi nhốt thì diện tích đồng cỏ phải đủ lớn. Trung bình phải có 8m Vuông cho 1 con. Còn theo phương pháp du mục với hà nội thì chắc khó vì không biết có đủ diện tích rộng để chăn dắt 1 đàn bò với số lượng 30 Con?
- Thứ tư: Nuôi bò bạn nên tính đến số vốn bỏ ra, nếu vay mượn ngân hàng thì khoảng bao lâu mới chiết khấu hết toàn bộ số tiền đó. Lợi nhuận còn lại có đủ hay thua lổ.
Bạn nên cân nhắc 30 Con thì giá bây giờ ít nhất từ 20tr 1 con bò. còn cao có thể lên đến 30tr hoặc hơn nữa.
Số vốn: 30*20= 600 nếu giá từ 30tr thì =900
Vốn làm chuồng: 30 Con diện tích cứ 2m dọc, 1,6m ngang trung bình sắt thép tôn xi măng nhân công....v...v. Bạn hạch toán xem như thế nào. Với quy mô bạn định làm dự phải tốn 1 nguồn kinh phí để duy trì hoạt động đãm bảo có lợi nhuận phải tốn từ 1ty VNĐ.
Đó là những cái chắc chắn bản phải bỏ ra nên cứ suy nghĩ xem và hoạch toán cẩn thận bạn nhé.! Chúc bạn thành công vì mình cũng đang theo nghiệp bố mẹ. Một vài chia sẻ sau 8 năm chăn nuôi của GD mình
chào bạn cám ơn chia sẻ của bạn. nhưng mình băn khoăn 1 điều là liệu 8m2 = 2m x 4m cỏ VA06 mà đủ cho 1 con bò vỗ béo trong vòng 4 tháng sao bạn?

chủ thớt có thể hỏi các trại nuôi bò vỗ béo ở quanh mạn Phú Xuyên Hà tây xem mình thấy ở đó có mấy bác nuôi bò ngoại vỗ béo pro lắm . ko biết các bác ấy nhập bò giống ngoại ra sao nữa minhg ở xa nên ko tiện qua lại hỏi

Em đang chuẩn bị chuyển nghề sang làm nông dân nhờ các cụ chỉ bảo vài đường cơ bản: Nuôi loại bò gì, mua giống ở đâu. Em đang ở Đan phượng Hà Nội cần mua giống bò lai Sind,và Master số lượng khoảng 30 con, các bác chỉ hộ em có trại nào ngoài Bắc cung cấp giống tốt, uy tín. Thank các Bác trước.
Bạn ở xã nào huyện Đan Phượng vậy? Mình có anh bạn cũng ở Đan Phượng muốn nuôi Bò nhưng có ít đất quá định lên Hào Bình mua đất để làm.

Last edited by a moderator:
Nuôi bò với số lượng ít mà cứ vào mấy cái trại giống lớn mua thì làm sao mà có lời được .Trước tiên phải đi xem tham quan khu vực mình đang sống hỏi xem người đân có ai bán bò ko đã hỏi giá cả ra sao hoặc nhờ ai đó biết xem bò coi giúp nếu hợp lệ thì mua rồi gom đàng từ từ về nuôi .Chứ mới nuôi bò mà nhảy vào mấy cái trại giống mua một lần thì kiểu jì thì kiểu củng bị hố một khoảng tiền ko phải là nhỏ .Cái này là e góp ý với mọi người mới bắt đầu nuôi bò thì nên làm như vậy .
Nếu là e nuôi bò ss thì vô trại giống e chỉ mua đuy nhất là một con đó là bò đực đẹp tỷ lệ máu lai cao về làm nọc thôi và nếu có nuôi bò vỗ béo đi chăng nữa thì e cũng chẳng vô trại giống mà làm ji .
Vài điều e góp ý mọi người
Bạn tư vấn chuẩn đấy
Mình đang nuôi bò thịt theo hình thức này

sưu tầm các bác xem chơi nhé

Ngỡ ngàng trước con bò khổng lồ nặng 2 tấn
Dân trí : Sở hữu thân hình đồ sộ, với cân nặng khoảng 2 tấn, chú bò 4 tuổi Barnsford, sống tại một trang trại ở thị trấn Stockport, hạt Greater Manchester được ghi nhận là “con bò to lớn nhất Anh Quốc”.
Chú bò Barnsford Ferny dễ dàng gây ấn tượng bởi sở hữu thân hình rất ấn tượng, chiều cao 2m và cân nặng 2 tấn - tương đương cân nặng của hà mã trưởng thành và gấp đôi cân nặng trung bình của những con bò bình thường. Lượng thịt của chú bò 4 tuổi này đủ để làm 45 ngàn chiếc bánh mỳ kẹp thịt Big Mac. Hiện tại, Barnsford Ferny được ghi nhận là con bò to lớn nhất nước Anh.

Thân hình đồ sộ của Barnsford

Charlie Boden, chủ sở hữu Barnsford Ferny, một nông dân sống tại Stockport, Greater Manchester tiết lộ dù sở hữu bề ngoài khá đáng sợ như vậy nhưng Barnsford rất hiền lành và sở hữu “tâm hồn đẹp đẽ”. Ông thậm chí còn nửa đùa nửa thật rằng những “quý cô bò” luôn vây lấy Barnsford Ferny.

Theo ước tính, trong năm vừa qua có đến 50 chú bê là con của Barnford ra đời tại trang trại của Charlie. Chưa hết, khoảng 100 chú bê khác trên khắp nước chào đời bằng phương pháp thụ tinh nhân tạo.

Charlie cho biết thêm: “Chúng tôi chỉ bắt đầu tạo giống cho những con bò của mình khi chúng đến tầm ba tuổi, và chỉ cần một năm sau đó là chúng đã có thể sinh sản. Bởi vì Barnsford thực sự to lớn, và được biết đến với việc lập kỷ lục như vậy, nên nhiều người từ những nơi xa xôi đã đến tận đây để xin giống. Mọi người ai cũng kinh ngạc khi nhìn thấy Barnsford, chưa người nông dân nào từng thấy một con bò to lớn như đến như vậy.”

Điều đáng nói, chế độ ăn uống của Barnford không hề có chút khác biệt nào so với những con bò khác. Charlie chia sẻ: “Cũng giống như 20 con bò khác trong nông trại, nó cũng không ăn thứ gì đặc biệt ngoài cỏ trên cánh đồng và vào khoảng 4.5-6.75 kg cỏ mỗi ngày. Nó chỉ đơn giản cứ lớn dần lên y như một con quái vật.”

HT

các bác chịu khó sang đó lấy giống về nuôi, chắc là lãi to vậy

Back