Hỏi đáp dê có ăn được chuối cây không.

• Thread starter nguyen hong11
  • Ngày gửi
Cho em hỏi là dê có ăn được chuối cây đã thu hoạch không, và nếu ăn được thì có tốt cho sức khỏe dê không. Vì nhà em có trồng nhiều chuối nhưng em không dám cho dê ăn sợ dê bị bệnh. rất mọng nhận được đóng góp của A/C em cảm ơn.

Cho em hỏi là dê có ăn được chuối cây đã thu hoạch không, và nếu ăn được thì có tốt cho sức khỏe dê không. Vì nhà em có trồng nhiều chuối nhưng em không dám cho dê ăn sợ dê bị bệnh. rất mọng nhận được đóng góp của A/C em cảm ơn.
Ai cũng cho ăn mấy. Chục năm nay, ,chuôi cây phải sạch bùn, lát nhỏ bằng dao như thái rỗi, giờ có máy băm chuôi nếu ít mua 1 cây dao bào 150k loai to dài 60cm bào ngon. Xong trộn cám gạo hoặc bã nành, dê ăn ngon

Dê, trâu, bò đều ăn được cây chuối bạn thái nhỏ cho thêm ít muối vào trộn đề có điều kiên bạn có thể cho thêm ít cám, bốt tương bột ngô vào thì càng tốt

Ai cũng cho ăn mấy. Chục năm nay, ,chuôi cây phải sạch bùn, lát nhỏ bằng dao như thái rỗi, giờ có máy băm chuôi nếu ít mua 1 cây dao bào 150k loai to dài 60cm bào ngon. Xong trộn cám gạo hoặc bã nành, dê ăn ngon
Thanks Anh nhiều mà dê ăn chuối cây có chậm lớn không Anh.
Dê, trâu, bò đều ăn được cây chuối bạn thái nhỏ cho thêm ít muối vào trộn đề có điều kiên bạn có thể cho thêm ít cám, bốt tương bột ngô vào thì càng tốt
có cần phải vắt hết nước không anh.

Thân chuối cho dê ăn tốt vì chứa muối khoáng vi lượng, vi sinh có lợi, chất xơ, nước nên không cần vắt nước. Nhưng bên cạnh vẫn phải bổ sung các loại thức ăn khác như cây lá họ đậu (đạm), cỏ, cám... ở gần chỗ mình có vài trại dê được ăn mía, vỏ quả ca cao.

Ngoài ra cũng có thể thái thân chuối phơi hơi héo khô (giảm nước) ủ chua với muối để làm thức ăn dặm.
Lưu ý không dùng thân chuối bị bệnh, bị sâu bọ đục thối là được.

Thanks Anh nhiều mà dê ăn chuối cây có chậm lớn không Anh.

có cần phải vắt hết nước không anh.
ko cần vắt nươc, nhưng ko bi dính nươc mưa và bùn là ôkê,
vẫn mập nếu có trộn cám gạo, cám băp hoặc bả nành....

Back