Để trồng trọt có lãi.

Chào anh em.
Sau topic trước tôi đăng về việc điều khiển ra hoa, có nhiều anh em tham khảo và hỏi tôi.
Để cho anh em có cách tìm hiểu vấn đề, tiếp cận vấn đề trồng cây gì để làm giàu, tôi viết tiếp topic này: Trồng trọt như thế nào để có lãi.
Vâng! Nhiều, và rất nhiều câu hỏi của anh em, của bà con, của nhà vườn... trồng cây gì... Rồi nhiều báo, đài, cơ quan nhà nước khuyến khích trồng cây gì làm giàu...
Và trong cuộc sống của tôi từ trước đến nay, tôi cũng đã gặp nhiều, nhiều và rất nhiều câu hỏi này, hàng ngàn, vài ngàn nông dân mà tôi tiếp xúc đều đắn đo câu hỏi này...
Như vậy nó có phải là vấn đề lớn không???
Không, theo tôi là không phải.
Việc trồng trọt để có lãi là rất dễ, nếu không muốn nói là vô cùng dễ ẹc.
Oh! Thế ai cũng làm giàu à? Không! Hoàn toàn không phải! Tỷ lệ người giàu về trồng cây chỉ chiếm một tỷ lệ thấp thôi, không cao.
Và nói thật với anh em rằng, chính bản thân tôi, có những lúc "ngàn cân treo sợi tóc".
Thế nhưng thật sự nó có dễ không? Rất dễ, dễ thật mà; Nó không huyền bí gì cả.
Muốn làm giàu được với cây tỷ phú, đơn giản thôi, kiếm tiền tỷ dễ thôi, chỉ đơn giản là:
- Một nguyên nhân duy nhất: Không bị thối rễ, biểu hiện của thối rễ sẽ khác nhau ở những cây khác nhau, nhưng nguyên nhân gốc là thối rễ. Biểu hiện trên cây tiêu là suy kiệt dinh dưỡng mà chầm chậm, chầm chậm kém phát triển, lóng ra ngắn, lá nhỏ lại... rồi đến một lúc nào đó suy kiệt tinh khí mà chết; Biểu hiện trên cây có múi là lá bị vàng, lá nhỏ lại, đọt ngắn lại, không ra đọt mới được, có ra thì cũng bị vàng tiếp... rồi cây suy yếu nên bệnh mới phát, bệnh gì - xì mủ.
- Còn tất cả các vấn đề khác là râu ria, không cơ bản, kể cả vàng lá gân xanh trên cây có múi (tất nhiên biết cách phòng ngừa).
Chỉ thế mà thôi.
Tôi đã đi nhiều vùng đất, và chính vấn đề thối rễ này hủy diệt tiêu, cam sành, quýt đường... nhiều nông dân mất trắng tiền tỷ vì vấn đề này.
Để kể lể về vấn đề này thì tôi có thể ngồi kể lể hàng chục giờ, hàng chục ngày, hàng chục tháng, hàng chục năm cũng không hết các vấn đề, các hiện tượng trên cây trồng bị thối rễ - vàng lá - chết chậm...
Nhưng tôi thật sự nói thật - nó rất đơn giản: lên mô líp cao, thoát nước tốt, đất tơi xốp, tưới đủ nước nhưng không chịu ngập úng.
Chỉ thế thôi.
Thế ở Cao nguyên làm sao lên mô cao? Nè, trồng tiêu công nghệ cao lên mô và dùng tưới nhỏ giọt tưới đều đặn lên mô đấy. Thế tôi không có tiền đầu tư tưới nhỏ giọt thì làm sao? đơn giản thôi mà, đào hào cho sâu kế hàng tiêu cho thoát nước tốt mùa mưa.
Chú ơi, cây vú sữa của tôi nó héo lá hết sao đợt mưa bão hôm rồi thì làm sao chú? Thế bị mưa bão có ngập nước không? Oh, không chú ơi, còn 1 tấc (10 cm) nữa nó mới ngập gốc chú à - botay.com.vusua.
Vâng, các bạn, rất đơn giản, đơn giản đến mức tôi không muốn nói thêm nữa, không còn gì để nói nữa.
Thế nhưng rất khó thực hiện, và cây cứ trồng - bệnh - chết... gặp phải đa số.
Tại sao vậy? Thì còn tại sao nữa? tại không thực hiện việc đơn giản đó chứ còn tại sao nữa.
Hôm nay tôi kết thúc ở đây nhé.

Đề tài đất cao lanh rất hay, nó là kết cấu vật liệu hạt bé.
Tuy vậy, tôi đề cập tới cái phổ biến, cái hàng vài triệu ha đất, hàng chục triệu nông dân đang trồng cây giá trị kinh tế cao, nhưng gặp phải sự cố trên hầu hết vườn của mình.
Hầu như tôi cũng mắc sai lầm trong bảo vệ sức khỏe của mình, các chế độ ăn uống ngủ nghỉ, các lời khuyên về sống khỏe, sống lành mạnh có bao giờ nghe đâu. Chỉ khi bị bệnh mới hoảng lên nghe theo, rồi khi khỏe mạnh lại thì lại ăn nhậu, chơi bời, vô độ... Có lẽ sức khỏe của tôi không được mất bằng tiền nên không lo.
Thế nhưng cây trồng tôi rất lo, vì nó được bạc trăm, tỷ, và nó không mất nhưng chẳng thất tiền về đâu, chỉ thấy tiền túi đội nón ra đi mà cây thì có mà trái chẳng thấy đâu.
Muốn cây ra trái nghịch vụ, mà nói chính xác là đậu trái nghịch vụ, bởi việc ra hoa rất dễ, nhưng việc đậu trái thì lại rất khó.
Muốn cây đậu trái thì nó phải phát triển xung mãn trở lại ngay sau quá trình làm suy kiệt, xiết nước, nhưng việc sung mãn ở đây lại không phải việc xung mãn ào ào bằng cách bón N. Lá phải xanh, dày, đen, khỏe mạnh, đi đọt nhưng phải mập chứ không phải bằng GA3 đọt dài nhẵng.
Muốn làm được việc đó thì bộ rễ phải khỏe mạnh, chứ không thể có thuốc tiên gì phun xịt là giải quyết được.
Muốn bộ rễ khỏe mạnh thì nó phải sống trên môi trường đất tơi xốp, thoát nước tốt và phải đủ nước tưới.
Muốn có môi trường như vậy thì không thể đào cây lên để thay đất như trổng cảnh trong chậu được.
Và lại trở lại vấn đề công tác làm đất ngay từ đầu.
Đây là một quy trình ngược, trước khi làm việc gì, chúng ta phải suy nghĩ làm để làm gì.
Trước khi trồng cây gì, ta phải hỏi bản thân ta trồng để làm gì, chúng ta muốn gì, chúng ta cần gì, tương lai 5 - 10 năm sau nữa cây của mình sẽ như thế nào thì mới đưa ra cách trồng được.
Như vậy, tôi đã lật ngược lại vấn đề, không phải câu hỏi trồng cây gì, mà là trồng như thế nào.
Hầu hết tuyệt đại đa số nông dân, ai cũng trồng để hy vọng, ai cũng hỏi trồng cây gì mà rất ít người quan tâm đến trồng như thế nào.
Có rất nhiều câu chuyện về những tỷ phú cam sành thành đạt ở vùng Trà Ôn ôm nhiều tỷ đi Bình Phước tiếp tục trồng cam, nhưng họ đã ôm đầu máu tan nát trở về và lại bắt đầu cặm cụi với một vài ngàn mét vuông đất gầy dựng lại đế chế đã sụp đổ của mình. Đó chính là bởi họ chỉ đem kinh nghiệm và tập quán theo thói quen canh tác ở vùng này vào vùng kia.
Tại sao? Tại vì môi trường sống của cây họ ở vùng đủ nước tưới, cây chưa qua khỏi thắt lưng là làm bông, 11 tháng để trái, chỉ cây tồn tại 4 - 5 năm, mỗi năm lượm 1 tỷ 1 ha là mỹ mãn, không cần chờ đợi lâu, đêm dài lắm mộng, cũng chẳng cần cái canh tác bền vững tơi xốp hữu cơ làm gì, chỉ cần đào lớp đất mặt trên nền đất sét lên mô cao và tưới đủ là được. Khi rễ ăn tới tầng đất sét làm thối rễ vàng cây thì cũng chẳng sao, lấy đủ tiền rồi.
Thế nhưng ngay tài vùng đất sét đó, thật ra, họ không cần phải thỏa mãn như vậy, với hàng tỷ tấn rơm rạ thì cây của họ hoàn toàn có thể tồn tại và sinh lợi nhiều hơn gấp nhiều lần sự thỏa mãn đó.
Rồi khi sầu riêng có trái nghịch vụ năm rồi giá lên tới 100 triệu/ 1 tấn tại vườn, họ lại tiếp tục hoảng loạn, điên tiền bằng niềm tự hào rằng lớn tiếng trong cộng đồng rằng họ đã xài phân hữu cơ nhập khẩu với giá trên trời về đổ cho 1 gốc sầu riêng hài ba bao 50 kg với giá 1 - 1.5 triệu.
Chứ sao, một gốc 50 trái X 2.8 Kg/ 1 trái X 100.000 đ/ 1kg = 14 triệu/ 1 gốc thì bỏ lại cho nó 1 - 2 triệu có sao đâu. Trong khi không cần thiết như vậy, chỉ cần 50 Kg phân bò hoai mục, 30 ngàn tiền rơm là hiệu quả lại cao hơn nhiều. Vấn đề nằm ở chỗ hiểu chưa tới vấn đề, trong khi hàng ngày, hàng giờ các chương trình khuyến mãi hấp dẫn, các lời mời chào có cánh trên các tiệc nhậu xa xỷ của con buôn thết đãi, các bài ca tuyệt vời từ miệng của các con buôn cổ xúy cho hữu cơ, cho bộ rễ, cho hàng Mỹ, hàng Đan mạch quá hay.
Hiểu để thực hiện đúng vấn đề đơn giản: Phân hữu cơ là gì - là các hợp chất cacbon, có bằng con đường quang hợp của thực vật, nó là tất cả những gì phổ biến mà chúng ta đang nhìn thấy hàng ngày, nhìn tới nhàm chán mà ta quên mất hữu cơ là gì - đó là cây, lá, thân, rễ của cây. Và ta có quyền tận dụng các loại sẵn có rẻ tiền để không phải đi cưa cây về phơi cho hoai mục bón cho vườn như rơm, rạ, cỏ, trấu, xác mía, vỏ cà phê, mùn cưa hoai mục...
Nhưng chắc chắn là không tốt bằng phân hữu cơ sản xuất công nghiệp, vì trong sản xuất công nghiệp họ đã trộn thêm urea, lân, kaki mỗi thứ một tí xíu xiu, cộng với các chất kích thích ra rễ, bón xuống một cái là rễ ra trắng xóa. Nhưng cần phải hiểu đó không phải là tác dụng của hữu cơ.
Vâng, khi nào trong đại lý VTNN không còn bao phân hữu cơ nào nữa thì khi đó nền nông nghiệp nước nhà đã phát triển lên một tầm cao mới; Trình độ canh tác đã tiến bộ vượt bậc.
Tớ vừa đi mua thuốc ngừa thán thư hại ớt về. Và đây là loại thuốc ngừa thán thư.

Vì tin tưởng họ là người bán có uy tín đồn thổi ở địa phương, và cũng vì nể họ là chức sắc trong cơ quan công quyền về nghành bvtv, tớ vui vẻ móc trả 300.000, và sẽ ghi nhớ cho lần sau.
Thế đấy, chúng ta cần phải hiểu rõ bản chất, không mua lầm, không thực hiện lầm những điều đơn giản nhất.
Làm việc xong, kê cao gối ngủ thì mới mong có lãi trong trồng trọt được.
Tôi sẽ tiếp tục đề cập tới những điều vô cùng đơn giản trong trồng trọt.
Đừng nghe theo con buôn. Con buôn mà nó tu luyện tới bậc TS, thì hàng của nó là nước lã đi nữa nó cũng sẽ móc hết hầu bao của khách hàng lơ tu mơ.

Vậy theo anh em, nó có đơn giản không? Nó có phải là 2 + 2 = 4 không?
Vì sao?
Cháu nghĩ: để không bị thối rễ thì phải tạo một môi trường đất thuận lợi cho cây, mà môi trường đó lại phụ thuộc chủ yếu vào độ thoát nước và hệ vi sinh vật trong đất. Về độ thoát nước thì nó lại phụ thuộc vào việc thiết kế hệ thống thoát nước trong vườn có đáp ứng được với điều kiện thời tiết tại địa phương đó hay không? nên sẽ là khó nếu áp dụng y nguyên một mô hình tốt ở địa phương này cho địa phương khác nhau. Còn về hệ vi sinh vật trong đất thì khó khăn nhất vẫn là tuyến trùng - rất khó để loại bỏ hoàn toàn, chúng chỉ chờ thời điểm dễ cây yếu để kí sinh và làm giảm chức năng của rễ.

Đây chỉ là hiểu biết của cháu do đọc tài liệu và bài chia sẻ, chưa có thực tiễn.

Thối rễ tưởng đơn giản nhưng lại khó vô cùng. Cái đó theo mình là khó quản trị nhất. Nó phụ thuộc vào khâu chuẩn bị đất có tốt hay ko? Nếu bị bệnh rồi rất khó kjắc phục.

Thối rễ tưởng đơn giản nhưng lại khó vô cùng. Cái đó theo mình là khó quản trị nhất. Nó phụ thuộc vào khâu chuẩn bị đất có tốt hay ko? Nếu bị bệnh rồi rất khó kjắc phục.
Đúng vậy.
Trước khi trồng, bạn cần phải chắc chắn rằng, khả năng thối rễ là ít xảy ra, và nếu nó xảy ra, bạn phải quản trị được nó.
Khi đó, hiển nhiên rằng cây của bạn muốn xung, suy, xung là theo ý muốn chủ nhân.
Muốn vậy, bạn cần phải theo bước vô cùng đơn giản tôi đã nêu trên.

Đúng vậy.
Trước khi trồng, bạn cần phải chắc chắn rằng, khả năng thối rễ là ít xảy ra, và nếu nó xảy ra, bạn phải quản trị được nó.
Khi đó, hiển nhiên rằng cây của bạn muốn xung, suy, xung là theo ý muốn chủ nhân.
Muốn vậy, bạn cần phải theo bước vô cùng đơn giản tôi đã nêu trên.
Vâng. Lại nói tới thối rễ . Ở cây cà chua chẳng hạn, bệnh thối rễ vi khuẩn gây ra hiện tượng chết xanh ơ, héo rũ.. Có vẻ như ko có cách gì trị hết dc bệnh hay sao mà chưa có nôg dân nào kêu hết dc bệnh này.. Bác có cao kiến gì ko??

Vâng. Lại nói tới thối rễ . Ở cây cà chua chẳng hạn, bệnh thối rễ vi khuẩn gây ra hiện tượng chết xanh ơ, héo rũ.. Có vẻ như ko có cách gì trị hết dc bệnh hay sao mà chưa có nôg dân nào kêu hết dc bệnh này.. Bác có cao kiến gì ko??
Cứ từ từ, từ từ đơn giản vấn đề đi, rồi sẽ tới. Chuyện đó rất đơn giản, vô cùng đơn giản. Đừng làm phức tạp vấn đề lên.

Cứ từ từ, từ từ đơn giản vấn đề đi, rồi sẽ tới. Chuyện đó rất đơn giản, vô cùng đơn giản. Đừng làm phức tạp vấn đề lên.
Bác nói cao siêu quá em chậm hiểu nên chưa lĩnh hội dc. Bác nói rõ hơn dc ko bác. E định trồng cà chua trái vụ ở miền bắc. Nhưng lăn tăn vụ chết xanh này quá. Nhìn thấy cây chết mà thấy mình vô dụg quá bác ạ

Bác nói cao siêu quá em chậm hiểu nên chưa lĩnh hội dc. Bác nói rõ hơn dc ko bác. E định trồng cà chua trái vụ ở miền bắc. Nhưng lăn tăn vụ chết xanh này quá. Nhìn thấy cây chết mà thấy mình vô dụg quá bác ạ

Chào anh leviet cùng tất cả acm.
Chúc anh và tất cả mọi người luôn mạnh khỏe, thành đạt và hanh phúc.
Em đã đọc rất nhiều bài viết của anh ở topic trước. Em rất ngưỡng mộ anh bởi vì anh đã chia sẻ rất nhiều kiến thức về nn cho mọi người. Qua đó em nhận thấy mình còn thiếu quá nhiều kiến thức trồng trọt trong khi mình lại là người trồng trọt.
Em ở ngoài bắc. Em mới làm nghề nông chưa được 1 năm.
Hiện tại em đang trồng 300 cây chanh đào đã được 10 tháng.
Mong anh xác định giúp em đây có phải là bệnh vàng lá gân xanh không.
Em gửi kèm theo ảnh của 2 cây điển hình và ảnh của một số lá trên 2 cây đó.
Số lượng cây mắc bệnh như vậy chiếm khoảng 5% trong vườn. Có cây thì bị toàn bộ, có cây chỉ bị một cành, có cành chỉ bị vài lá.
Em đã mang mẫu cành và lá ra đại lý VTNN nhưng họ bảo không phải. Họ bảo rằng những lá bị như vậy là do rệp và các loài côn trùng trích hút làm lá bị tổn thương.
Mong anh chỉ giáo.
Chúc anh và gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc

Chào anh leviet cùng tất cả acm.
Chúc anh và tất cả mọi người luôn mạnh khỏe, thành đạt và hanh phúc.
Em đã đọc rất nhiều bài viết của anh ở topic trước. Em rất ngưỡng mộ anh bởi vì anh đã chia sẻ rất nhiều kiến thức về nn cho mọi người. Qua đó em nhận thấy mình còn thiếu quá nhiều kiến thức trồng trọt trong khi mình lại là người trồng trọt.
Em ở ngoài bắc. Em mới làm nghề nông chưa được 1 năm.
Hiện tại em đang trồng 300 cây chanh đào đã được 10 tháng.
Mong anh xác định giúp em đây có phải là bệnh vàng lá gân xanh không.
Em gửi kèm theo ảnh của 2 cây điển hình và ảnh của một số lá trên 2 cây đó.
Số lượng cây mắc bệnh như vậy chiếm khoảng 5% trong vườn. Có cây thì bị toàn bộ, có cây chỉ bị một cành, có cành chỉ bị vài lá.
Em đã mang mẫu cành và lá ra đại lý VTNN nhưng họ bảo không phải. Họ bảo rằng những lá bị như vậy là do rệp và các loài côn trùng trích hút làm lá bị tổn thương.
Mong anh chỉ giáo.
Chúc anh và gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc

Nhìn vết nứt da dưới gốc, anh thấy cây em phát triển rất kém.
Nhìn cỗ lá hẹp dưới gốc, anh cho rằng em làm đất không tốt, không thực hiện việc đơn giản nêu trên.
Chanh phải làm trái nghịch vụ mới có ăn, làm thuận vụ cũng ăn, nhưng mà là ăn mày.
Cây này làm nghịch vụ không được, do nền cơ chất rễ ăn rất yếu, khi dùng paclo xong, cây rất kém phục hồi nên rụng trái non hàng loạt.
Thà rằng làm đất lại, trồng lại còn hơn là cố dùng thuốc tuyến trùng, aliet đỗ chữa bệnh để rồi 4 năm sau ca bài ca được mùa mất giá.
Thành công nào cũng phải trả học phí, chính anh cũng vậy. Hãy anh dũng đón nhận thất bại, quan sát hàng nghìn nông dân xung quanh để phát hiện ra một nông dân ưu tú họ đã trồng như thế nào, công sức và tâm huyết của họ ra sao.
Hãy thực hiện việc đơn giản trước khi trồng: đất tới xốp, thoát nước tốt.

cảm ơn bài viết rất hữu ích của anh chúc anh các thành viên một ngày tuyệt vời.

Nhìn vết nứt da dưới gốc, anh thấy cây em phát triển rất kém.
Nhìn cỗ lá hẹp dưới gốc, anh cho rằng em làm đất không tốt, không thực hiện việc đơn giản nêu trên.
Chanh phải làm trái nghịch vụ mới có ăn, làm thuận vụ cũng ăn, nhưng mà là ăn mày.
Cây này làm nghịch vụ không được, do nền cơ chất rễ ăn rất yếu, khi dùng paclo xong, cây rất kém phục hồi nên rụng trái non hàng loạt.
Thà rằng làm đất lại, trồng lại còn hơn là cố dùng thuốc tuyến trùng, aliet đỗ chữa bệnh để rồi 4 năm sau ca bài ca được mùa mất giá.
Thành công nào cũng phải trả học phí, chính anh cũng vậy. Hãy anh dũng đón nhận thất bại, quan sát hàng nghìn nông dân xung quanh để phát hiện ra một nông dân ưu tú họ đã trồng như thế nào, công sức và tâm huyết của họ ra sao.
Hãy thực hiện việc đơn giản trước khi trồng: đất tới xốp, thoát nước tốt.
Cám ơn anh nhiều nhiều.
Em cũng đang dự định phá bỏ để trồng lại. Thời gian vừa qua em tuy trồng cây nhưng em không có thời gian để chăm sóc. Ăn tết nguyên đán xong em mới tập trung vào công việc được.
Em đang lên kế hoạch đầu tư khoảng 1ha cây có múi.
Em ở khu vục đồng bằng châu thổ sông hồng. Xung quanh em bán kính khoảng 30 km không có bất cứ một hộ nông dân nào trồng cây ăn trái, nên muốn học hỏi những người xung quanh để xem họ làm thế nào thì không có cơ hội.

Vạy xin anh Việt kt làm đát tròng cây mới, trên gu gồ cũng có những không biết cái nào thuc, cai nào giả. Cảm on anh trước.

Vạy xin anh Việt kt làm đát tròng cây mới, trên gu gồ cũng có những không biết cái nào thuc, cai nào giả. Cảm on anh trước.
Kỹ thuật làm đất anh đã nói rồi mà, vô cùng đơn giản mà, có cao siêu gì đầu.
Sai lầm chính là ở chỗ không tự tin và cho rằng một quá cao siêu nên đã đi hỏi gu gồ... hỏi trình dược viên, và trình dược nó kê cho một toa...

Kỹ thuật làm đất anh đã nói rồi mà, vô cùng đơn giản mà, có cao siêu gì đầu.
Sai lầm chính là ở chỗ không tự tin và cho rằng một quá cao siêu nên đã đi hỏi gu gồ... hỏi trình dược viên, và trình dược nó kê cho một toa...

Không có việc gì khó cả. Chỉ sợ mình không làm thôi. Đúng không Anh.
Em có dự định trồng dâm cây tập trung ở một khu vườn nhỏ để đễ chăm sóc trong giai đoạn đầu, sau khoảng 6-7 tháng thì chuyển cây trồng ra khu vườn canh tác chính.
Nếu làm như vậy thì cây trồng có ảnh hưởng đến quá trình phát triển sau này không anh.
Khoảng thời gian 6-7 tháng đó để em hoàn thiện thủ tục chuyển đổi về đất trồng và chuẩn bị việc đào mương, lên liếp, đào hố, ủ phân.......
Nếu làm như vậy thì em sẽ trồng được sớm hơn theo dự định.
Xin sự góp ý của anh.
Trân thành cảm ơn anh.

Em có dự định trồng dâm cây tập trung ở một khu vườn nhỏ để đễ chăm sóc trong giai đoạn đầu, sau khoảng 6-7 tháng thì chuyển cây trồng ra khu vườn canh tác chính.
Nếu làm như vậy thì cây trồng có ảnh hưởng đến quá trình phát triển sau này không anh.
Khoảng thời gian 6-7 tháng đó để em hoàn thiện thủ tục chuyển đổi về đất trồng và chuẩn bị việc đào mương, lên liếp, đào hố, ủ phân.......
Xin sự góp ý của anh.
Trân thành cảm ơn anh.
Em không hiểu khó khăn của bác là như thế nào. Nhưng mà trồng dâm cây xong nửa năm lại di chuyển thì nghe chừng là không khoa học. Cho dù bác có áp dụng kỹ thuật nào đi nữa thì khi di chuyển cũng ảnh hưởng đến sức khỏe của cây trồng. Mặt khác là vấn đề tài chính, như vậy bác mất 2 lần trồng và công di chuyển--> chi phí sẽ đội lên gấp 2.5 lần. Tất nhiên là cơ hội làm ăn đến thì phải nhanh chóng triển khai, nhưng ma làm nông nghiệp thì bác cũng không nên quá vội vàng, cứ bình tĩnh hơn kém nhau 1 vài tháng cũng không nói lên được gì nhiều đâu. Làm nông quan trọng là kiên trì theo đuổi. Chúc bác thành công!

Em không hiểu khó khăn của bác là như thế nào. Nhưng mà trồng dâm cây xong nửa năm lại di chuyển thì nghe chừng là không khoa học. Cho dù bác có áp dụng kỹ thuật nào đi nữa thì khi di chuyển cũng ảnh hưởng đến sức khỏe của cây trồng. Mặt khác là vấn đề tài chính, như vậy bác mất 2 lần trồng và công di chuyển--> chi phí sẽ đội lên gấp 2.5 lần. Tất nhiên là cơ hội làm ăn đến thì phải nhanh chóng triển khai, nhưng ma làm nông nghiệp thì bác cũng không nên quá vội vàng, cứ bình tĩnh hơn kém nhau 1 vài tháng cũng không nói lên được gì nhiều đâu. Làm nông quan trọng là kiên trì theo đuổi. Chúc bác thành công!
Cám ơn bạn rất nhiều.
Mình sẽ tiếp thu và ghi nhận ý kiến của các acm. Việc làm ăn mà vội vàng cũng không giải quyết được việc gì cả. mình sẽ chuẩn bị mọi thứ ban đầu thật kỹ lưỡng thì mới thực hiện.

Xin sự góp ý của anh.
Trân thành cảm ơn anh.
Đúng vậy, không có việc gì khó cả, hiểu cách vận hành nhà máy thực vật rồi thì cứ thế mà làm. Không ai luộc gạo mà cho gạo vào đun trước rồi chạy hỏi um sùm gạo khét phải làm sao!
Việc ươm tập trung rồi đem ra trồng sau cũng là lẽ thường tình. Chẳng phải đang ươm hạt, ghép cho khôn lớn đủ rễ rồi mới bán cây giống đó sao.

Chào anh em.
Sau topic trước tôi đăng về việc điều khiển ra hoa, có nhiều anh em tham khảo và hỏi tôi.
Để cho anh em có cách tìm hiểu vấn đề, tiếp cận vấn đề trồng cây gì để làm giàu, tôi viết tiếp topic này: Trồng trọt như thế nào để có lãi.
Vâng! Nhiều, và rất nhiều câu hỏi của anh em, của bà con, của nhà vườn... trồng cây gì... Rồi nhiều báo, đài, cơ quan nhà nước khuyến khích trồng cây gì làm giàu...
Và trong cuộc sống của tôi từ trước đến nay, tôi cũng đã gặp nhiều, nhiều và rất nhiều câu hỏi này, hàng ngàn, vài ngàn nông dân mà tôi tiếp xúc đều đắn đo câu hỏi này...
Như vậy nó có phải là vấn đề lớn không???
Không, theo tôi là không phải.
Việc trồng trọt để có lãi là rất dễ, nếu không muốn nói là vô cùng dễ ẹc.
Oh! Thế ai cũng làm giàu à? Không! Hoàn toàn không phải! Tỷ lệ người giàu về trồng cây chỉ chiếm một tỷ lệ thấp thôi, không cao.
Và nói thật với anh em rằng, chính bản thân tôi, có những lúc "ngàn cân treo sợi tóc".
Thế nhưng thật sự nó có dễ không? Rất dễ, dễ thật mà; Nó không huyền bí gì cả.
Muốn làm giàu được với cây tỷ phú, đơn giản thôi, kiếm tiền tỷ dễ thôi, chỉ đơn giản là:
- Một nguyên nhân duy nhất: Không bị thối rễ, biểu hiện của thối rễ sẽ khác nhau ở những cây khác nhau, nhưng nguyên nhân gốc là thối rễ. Biểu hiện trên cây tiêu là suy kiệt dinh dưỡng mà chầm chậm, chầm chậm kém phát triển, lóng ra ngắn, lá nhỏ lại... rồi đến một lúc nào đó suy kiệt tinh khí mà chết; Biểu hiện trên cây có múi là lá bị vàng, lá nhỏ lại, đọt ngắn lại, không ra đọt mới được, có ra thì cũng bị vàng tiếp... rồi cây suy yếu nên bệnh mới phát, bệnh gì - xì mủ.
- Còn tất cả các vấn đề khác là râu ria, không cơ bản, kể cả vàng lá gân xanh trên cây có múi (tất nhiên biết cách phòng ngừa).
Chỉ thế mà thôi.
Tôi đã đi nhiều vùng đất, và chính vấn đề thối rễ này hủy diệt tiêu, cam sành, quýt đường... nhiều nông dân mất trắng tiền tỷ vì vấn đề này.
Để kể lể về vấn đề này thì tôi có thể ngồi kể lể hàng chục giờ, hàng chục ngày, hàng chục tháng, hàng chục năm cũng không hết các vấn đề, các hiện tượng trên cây trồng bị thối rễ - vàng lá - chết chậm...
Nhưng tôi thật sự nói thật - nó rất đơn giản: lên mô líp cao, thoát nước tốt, đất tơi xốp, tưới đủ nước nhưng không chịu ngập úng.
Chỉ thế thôi.
Thế ở Cao nguyên làm sao lên mô cao? Nè, trồng tiêu công nghệ cao lên mô và dùng tưới nhỏ giọt tưới đều đặn lên mô đấy. Thế tôi không có tiền đầu tư tưới nhỏ giọt thì làm sao? đơn giản thôi mà, đào hào cho sâu kế hàng tiêu cho thoát nước tốt mùa mưa.
Chú ơi, cây vú sữa của tôi nó héo lá hết sao đợt mưa bão hôm rồi thì làm sao chú? Thế bị mưa bão có ngập nước không? Oh, không chú ơi, còn 1 tấc (10 cm) nữa nó mới ngập gốc chú à - botay.com.vusua.
Vâng, các bạn, rất đơn giản, đơn giản đến mức tôi không muốn nói thêm nữa, không còn gì để nói nữa.
Thế nhưng rất khó thực hiện, và cây cứ trồng - bệnh - chết... gặp phải đa số.
Tại sao vậy? Thì còn tại sao nữa? tại không thực hiện việc đơn giản đó chứ còn tại sao nữa.
Hôm nay tôi kết thúc ở đây nhé.

Anh viết sao giống mấy anh Diễn Gia wa. Hay thật

Back