đen quá gà em lại bị bệnh mong các bác gúp đỡ

năm lay em xui quá, mấy hôm trước thì đàn gà hmong bị bệnh xoài chân mới khỏi bây giờ đàn lương phượng lại bị bệnh thật sự em rất la buồn và lại phải phiền các bác rồi , xấu hổ quá , thôi em không lói dài lữa em kể bệnh mong các bác gúp dỡ
trệu trứng ; dều căng do đầy hơi, không ăn , đàn gà ít uống nước, gà ra phân nhầy [nhớt] màu đỏ thẫm và màu trắng đôi khi lẫn máu,gà rụng nông , và ướt nông sung quanh hậu môn, tỉ lệ mắc 5% mong các bác gúp dỡ em cảm ơn rất nhiêu

Last edited:
đàn gà nhà bác có biểu hiện như vậy là do?
thứ nhất gà rụng lông là do thiếu vi ta min, nếu như nuôi nhốt thì thiếu vi ta min d rùi. nếu chăn thả thì thiếu thêm khoáng chất
---------------
gà đầy hơi, không ăn ta có thể nghĩ tơi bệnh dịch tả. nhưng có một biểu hiện nữa là gà ít uống nước, phân đỏ sáp, đôi khi màu trắng thì rất có thể là gà của bác đã bị nhiễm phó thương hàn, bởi chỉ có phó thương hàn thì tỉ lệ nhiễm bệnh ít+chỉ đi ỉa phân trắng chứ ít khi chết bởi nó đã chuyển sang thể mãn tính rồi>. khi chữa bác cứ dùng các loại thuốc kháng sinh+thuốc hỗ trợ đường ruột là ok?

Last edited by a moderator:
gà bác ở lưa tuổi nào way ? nếu vào khoảng 5-6 tuần tuổi thì có nguy cơ mắc bệnh gum đó !

em rất cảm ơn các bác đã nhiệt tình dúp đỡ hiện tại gà em cũng khá hơn rồi vì em nghi là gà bị bệnh cầu trùng em đang cho gà uống thuốc đặc trị cầu trùng của bio-cocci 33 tuy ló trưa khỏi hẳn như em cung yên tâm hơn rồi, năm lay em nuôi đàn gà lào cũng mắc bệnh đúng là xui thật ,có lẽ là do em kinh nhiệm còn non nớt

Cácbbaác sai hết rồi ,dó là triệu trứng của bệnh càu trùng.bệnh này gặp nhiều ử gà con xong gà lớn cũng bị nhưng it hơn.ra hiệu hỏi mua thuốc trị cầu trùng dánh một tuàn là khỏi

Cácbbaác sai hết rồi ,dó là triệu trứng của bệnh càu trùng.bệnh này gặp nhiều ử gà con xong gà lớn cũng bị nhưng it hơn.ra hiệu hỏi mua thuốc trị cầu trùng dánh một tuàn là khỏi

đúngn là bệnh cầu trùng em cho uống thuốc đặc trị cầu trùng và đã khỏi rồi rất cảm ơn các bác đã quan tâm

Một góp ý nhỏ,

Thời tiết ngoài bắc mùa này nóng lạnh đan xen, Nếu trại gà em có cây Bạch đàn thì lấy lá tươi bỏ vào chổ gà ngủ thì rất tốt( gà khoảng 30-45 ngày tuổi thì hiệu quả tốt, đây cũng là một kinh nghiệm)

em rất cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nhiệm với em và em cũng thấy rất to mò muốn hỏi bác là bạch đàn có dầu thì có tác dụng gì khi rắc lên lên chuồng gà khi thời tiết thay đổi

không biết lá bạch đàn có công dụng làm gì vậy bác gì đó oi

Cây bạch đàn có tinh dầu, ở quê mình nếu thời tiết trở lạnh, thường là mùa mưa người bị cảm có thể dùng lá bạch đàn nấu nước xông hơi bảo đảm 2 lần sẽ khỏi cảm lạnh.

Mình đem điều này áp dụng vào mùa mưa năm trước, gà của mình khỏe re và đón đúng Tết đó. Mấy năm trước.

Gà mùa mưa này ở quê mình hay co người rút cổ nhìn thảm lắm, sau khi chặt lá bạch đàn hong cho ráo nước hoặc cho cháy xém một tí qua lửa, mình bỏ vào trại thấy tình hình nó khác hẳn, lá thi thay sau khi gà ngủ được 2 ngày.

Kinh nghiệm nho nhỏ của bản thân.

Back