Điều trị khò khè, chảy nước mũi cho gia cầm cần chú ý!

Lâu quá không lên cập nhật thông tin của Hội, bài viết mới để gởi mọi người xem như chào cả nhà hén.

Hôm nay mình viết bài về bệnh hô hấp để bà con, ai gặp trường hợp này mà chúng ta "loại trừ" dần nguyên nhân để có kết quả điều trị hiệu quả.

Nói loại trừ là vì trong thuật ngữ chuẩn đoán bệnh thì một số bệnh chúng ta không biết chính xác được nên nếu đã làm rồi xem như bỏ qua để lưu ý đến những việc khác.

Vào vấn đề thôi!! Gà chúng ta chảy nước mắt, sưng đầu, khò khè, đứng ngáp, ban đêm nghe tiếng "khẹt khẹt" thì chắc hẳn là nghi là bệnh CRD rồi. Nhưng cần chú ý thêm những việc này.

1. Chất đôn chuồng có quá cũ --> môi trường.
2. Thức ăn có đổ nhiều xuống nền không --> nấm.
3. Gần đây thức ăn có vị hay màu sắc lạ không --> nấm.
4. Mật độ ban đêm có chật quá không --> chăm sóc nuôi dưỡng.
5. Gà có da trắng nhợt nhạt không --> ký sinh trùng (giun..)
6. Có làm vaccine gì cách nay khoảng 1 tuần không --> an toàn vaccine
7. Gà có sưng phù đầu không --> coryza, ...
8. Trước khi có triệu chứng này gà có hao hụt nhiều không --> triệu chứng bệnh truyền nhiễm.

Đây là những yếu tố bạn nên kiểm tra trước khi tiến hành điều trị CRD hiệu quả.!

Mình viết bài này vì thuốc điều trị CRD thường các nhóm Macrolid (Tylosin, Spiramycine, Erythomycine,...) rất đắc nên mong bài viết sẽ giúp bạn giảm được chi phí chăn nuôi.!

Hoangtucantho.

thuốc kia đặc trị tiêu chảy tốt lắm 1 hộp của nó 45k được 25 gói chẳng biết đắt hay rẻ
Quá rẻ bác ạ.
Em chơi Hàng virbac 100g mà đến 300K.
Đắt lè lưỡi, mua xong cầm bịch thuốc thấy xót xa.
Hết lại mua. :((
Vì dùng mấy loại điển hình như tylosin...nó đỡ nhưng vẫn còn dai dẳng.
Để thử qua thuốc bác chỉ dẫn xem sao.

Quá rẻ bác ạ.
Em chơi Hàng virbac 100g mà đến 300K.
Đắt lè lưỡi, mua xong cầm bịch thuốc thấy xót xa.
Hết lại mua. :((
Vì dùng mấy loại điển hình như tylosin...nó đỡ nhưng vẫn còn dai dẳng.
Để thử qua thuốc bác chỉ dẫn xem sao.
quan trọng là mình tự tạo đề kháng cho nó thôi bạn ạ, chứ cứ bệnh lại trị thì tốn kém lắm. tự tạo đề kháng rẻ hơn rất nhiều :)

quan trọng là mình tự tạo đề kháng cho nó thôi bạn ạ, chứ cứ bệnh lại trị thì tốn kém lắm. tự tạo đề kháng rẻ hơn rất nhiều :)
Vạn bất đắt thôi bác ơi.
Có bệnh mệt lắm, tốn công sức, đạn dược...
Cuối tuần rủ hotgirl đi xem phim rồi, gà bị đau thế là ở chuồng gà, bị nhăn nhó đến tớ cũng bị CRD rồi đấy

Vạn bất đắt thôi bác ơi.
Có bệnh mệt lắm, tốn công sức, đạn dược...
Cuối tuần rủ hotgirl đi xem phim rồi, gà bị đau thế là ở chuồng gà, bị nhăn nhó đến tớ cũng bị CRD rồi đấy
nhiệt độ ngày đêm chênh nhau lớn nên người bị crđ cũng phải thôi. mà bạn nuôi được nhiều gà không.

mọi người có biết củ nén (hay còn gọi là củ hành tăm- một loại cây chỉ trồng được ở khu vực trung bộ và bắc trung bộ) ko?
Mọi người thử giả ra đắp lên vết thương và cho gà uống trực tiếp
Giống như người, mình thấy củ này điều trị ho và sát vết thương cực tốt vì trong củ nén có chất sát khuẩn chứa tinh dầu các hợp chất lưu huỳnh như metylpen-tyldisulfid, pentylhydrodisulfid, gây mùi cay nồng,
Đây là bài thuốc dân gian nhưng cực hiệu quả trên người.

mình làm cách này rất hiệu quả đối với bệnh CRD nè, xin chia sẽ với ace, tốt xấu xin bỏ qua . mình đã từng chi đến bạc triệu cho bệnh này, mình rất ghét nó.
bước 1 bạn chọn 1 khu vực chuồng mới xa chỗ chuồng cũ 1 tí, xong bạn mua vôi bột trải 1 lớp dày,
bước 2 bạn hãy phun thuốc khử trùng trực tiếp vào đàn gà, xong dời qua chuồng mới
bước 3 mua flodoxy loại 60k hòa nước cho uống trong 3 ngày, hoặc mua BIO flodoxy về chích trực tiếp vào cánh. chích theo hướng dẫn. khoảng 0.5cc/1con/ngày.
lưu ý chích thì nhanh bớt hơn. thành phần trong thuốc là florfenicol

mjnh la thanh vien moi .minh moi tap nuoi ga ga mjnh duoc 20 ngay tuoi co may con bi khót minh khong biet tri lam sao mong may bac ai biet chi dum minh .cam on may bac truoc
tim lai ten thuoc giup dum di bac
Hồi trước mình cũng bị 1 lần do sơ suất về con giống nên 1\3 đàn bị crđ mình điều trị bằng síp tép ( dân thú y gọi thế mình k nhớ hẳn tên thuốc dài quá) + bcomlex gluco kc trong đúng 3 ngày thì khỏi từ 11\2014 đến giờ đàn mình mạnh khỏe lắm k thấy gặp bệnh này nữa
tim lai ten thuoc giup di bac
mình làm cách này rất hiệu quả đối với bệnh CRD nè, xin chia sẽ với ace, tốt xấu xin bỏ qua . mình đã từng chi đến bạc triệu cho bệnh này, mình rất ghét nó.
bước 1 bạn chọn 1 khu vực chuồng mới xa chỗ chuồng cũ 1 tí, xong bạn mua vôi bột trải 1 lớp dày,
bước 2 bạn hãy phun thuốc khử trùng trực tiếp vào đàn gà, xong dời qua chuồng mới
bước 3 mua flodoxy loại 60k hòa nước cho uống trong 3 ngày, hoặc mua BIO flodoxy về chích trực tiếp vào cánh. chích theo hướng dẫn. khoảng 0.5cc/1con/ngày.
lưu ý chích thì nhanh bớt hơn. thành phần trong thuốc là florfenicol
ga lon nho cung chich nhu nhau ha bac

mjnh la thanh vien moi .minh moi tap nuoi ga ga mjnh duoc 20 ngay tuoi co may con bi khót minh khong biet tri lam sao mong may bac ai biet chi dum minh .cam on may bac truoc
tim lai ten thuoc giup dum di bac
tim lai ten thuoc giup di bac

ga lon nho cung chich nhu nhau ha bac
Bạn đọc lại bình luận trang trước của đề tài nhá mình đã ghi rõ rồi đấy

Bạn đọc lại bình luận trang trước của đề tài nhá mình đã ghi rõ rồi đấy
Mình tìm step đó ko ra.
Dùng tri-alplucine tốt, nhưng giá hơi chát.
Nên chuyển sang dùng kết hợp:
3 ngày đầu:
ENROFLOCIN + Flofenicol + kết hợp long đờm Brohexin
Tối: Cho uống tỏi + Nấm phổi.
Thấy chuyển biến bệnh khá tốt. Cả đàn nhanh nhẹn hẳn lên.
2 ngày tiếp: Giải độc gan + tăng cường Bcomplex trong thức ăn + dinh dưỡng tổng hợp + rau xanh.
2 ngày tiếp: lịch như 3 ngày đầu.

Hiện tại khá ổn.
Mình nuôi nhiều lứa nên lứa này vừa bị lây của lứa kia.

Nếu nặng chơi thằng TRi của virbac thấy ngon nhất.
@Vo Phuong Duy thử lịch tớ đi, đảm bảo OK.

ok b
Mình tìm step đó ko ra.
Dùng tri-alplucine tốt, nhưng giá hơi chát.
Nên chuyển sang dùng kết hợp:
3 ngày đầu:
ENROFLOCIN + Flofenicol + kết hợp long đờm Brohexin
Tối: Cho uống tỏi + Nấm phổi.
Thấy chuyển biến bệnh khá tốt. Cả đàn nhanh nhẹn hẳn lên.
2 ngày tiếp: Giải độc gan + tăng cường Bcomplex trong thức ăn + dinh dưỡng tổng hợp + rau xanh.
2 ngày tiếp: lịch như 3 ngày đầu.

Hiện tại khá ổn.
Mình nuôi nhiều lứa nên lứa này vừa bị lây của lứa kia.

Nếu nặng chơi thằng TRi của virbac thấy ngon nhất.
@Vo Phuong Duy thử lịch tớ đi, đảm bảo OK.
cám ơn bạn nhieu nge de toi lam thu

Lâu quá không lên cập nhật thông tin của Hội, bài viết mới để gởi mọi người xem như chào cả nhà hén.

Hôm nay mình viết bài về bệnh hô hấp để bà con, ai gặp trường hợp này mà chúng ta "loại trừ" dần nguyên nhân để có kết quả điều trị hiệu quả.

Nói loại trừ là vì trong thuật ngữ chuẩn đoán bệnh thì một số bệnh chúng ta không biết chính xác được nên nếu đã làm rồi xem như bỏ qua để lưu ý đến những việc khác.

Vào vấn đề thôi!! Gà chúng ta chảy nước mắt, sưng đầu, khò khè, đứng ngáp, ban đêm nghe tiếng "khẹt khẹt" thì chắc hẳn là nghi là bệnh CRD rồi. Nhưng cần chú ý thêm những việc này.

1. Chất đôn chuồng có quá cũ --> môi trường.
2. Thức ăn có đổ nhiều xuống nền không --> nấm.
3. Gần đây thức ăn có vị hay màu sắc lạ không --> nấm.
4. Mật độ ban đêm có chật quá không --> chăm sóc nuôi dưỡng.
5. Gà có da trắng nhợt nhạt không --> ký sinh trùng (giun..)
6. Có làm vaccine gì cách nay khoảng 1 tuần không --> an toàn vaccine
7. Gà có sưng phù đầu không --> coryza, ...
8. Trước khi có triệu chứng này gà có hao hụt nhiều không --> triệu chứng bệnh truyền nhiễm.

Đây là những yếu tố bạn nên kiểm tra trước khi tiến hành điều trị CRD hiệu quả.!

Mình viết bài này vì thuốc điều trị CRD thường các nhóm Macrolid (Tylosin, Spiramycine, Erythomycine,...) rất đắc nên mong bài viết sẽ giúp bạn giảm được chi phí chăn nuôi.!

Hoangtucantho.
Bạn hoangtucantho thân mến. Đàn gà mình vừa bị crd. Triệu chứng nghe tiếng khẹt khẹt như bị ho vậy và 1 số bị khò khè số thì bị sưng mắt chảy nước mũi, một số con nặng bị hư mắt trong mắt có cục màu trắng to tướng. Mình điều trị nhiều loại thuốc nhưng ko khỏi. Như mg200, tilosin, linco's rồi thêm cái bịt gì altry gì đó của vibac á thêm một số thuốc bịt đặt trị crd của hãng bio nữa nhưng khong thuyên giảm. Chỉ cầm lại cho nó khong bị chết thoi bầy gà khong lớn lao gì hết nuoi 3 tháng 10 ngày mà con tầm 8 đến 900g Hà mình tính để đẻ mà như thế là khong được nên quyết định bán đổ bán tháo kiếm lại tí vốn. Gà mình bệnh kéo dài khoảng 1,5 tháng lận. Bầy 500 con tổng lỗ khoảng 12 triệu. Có bài thuốc nào hây tư giúp mình với để chuyến sau nuoi đạt hơn. Zalo và đt mình 0966982924 có dịp mình cà phe nha. Mình cũng gần cần thơ Thank bạn trước

ga minh duoc 2 thang tuoi dang khong u ru bo an khong biet no bi gi va tri lam sao mong a e tro giup

gà mình được 2 tháng tuổi nhưng chỉ nặng 500g/c.nó vẫn ăn uống bình thường .ko biết bị bệnh gì mong các bác dúp em

Bạn hoangtucantho thân mến. Đàn gà mình vừa bị crd. Triệu chứng nghe tiếng khẹt khẹt như bị ho vậy và 1 số bị khò khè số thì bị sưng mắt chảy nước mũi, một số con nặng bị hư mắt trong mắt có cục màu trắng to tướng. Mình điều trị nhiều loại thuốc nhưng ko khỏi. Như mg200, tilosin, linco's rồi thêm cái bịt gì altry gì đó của vibac á thêm một số thuốc bịt đặt trị crd của hãng bio nữa nhưng khong thuyên giảm. Chỉ cầm lại cho nó khong bị chết thoi bầy gà khong lớn lao gì hết nuoi 3 tháng 10 ngày mà con tầm 8 đến 900g Hà mình tính để đẻ mà như thế là khong được nên quyết định bán đổ bán tháo kiếm lại tí vốn. Gà mình bệnh kéo dài khoảng 1,5 tháng lận. Bầy 500 con tổng lỗ khoảng 12 triệu. Có bài thuốc nào hây tư giúp mình với để chuyến sau nuoi đạt hơn. Zalo và đt mình 0966982924 có dịp mình cà phe nha. Mình cũng gần cần thơ Thank bạn trước
Chào bạn,bạn dùng thử thuốc timicosin và cho uống theo hướng dẫn của nhà sx,thuốc này rất công hiệu đấy

Gà mình bị sưng mặt thì chữa băng cách nào. Mong bạn giúp đở.

Gà đang đẻ va chuẩn bị đẻ điều bị nhớt mà có màu trắng đục giống bị đàm va nỗi đẹn vậy mong chỉ em phòng bệnh và chữa bệnh với

Back