Dự định trồng cây thiên ngân (gáo vàng)

• Thread starter peter7
  • Ngày gửi
Mình ở khánh hoà, đang kinh doanh quán cafe, trước đây buôn bát tốt lợi nhuận cao nhưng giờ quán quá nhiều khách chia ra nay không còn như trưoc nay chỉ bằng 40% may là đat nhà nên cũng đỡ. Nay định kiếm thêm việc khác thì đọc thấy việc trồng cây thiên ngân gáo vàng thái lan đem lại hiệu quả kinh tế nhưng cũng ko biết rõ thế nào. Ở khánh hoà trên khu vực rừng bà con đã trồng hết keo lai nhưng keo mình thấy giá trị thấp quá 60-70tr/ha. Mình có dự đinh thuê 5-10ha trồng cây thiên ngân là chủ lực và trồng 50-100 cây sưa đỏ và 1 ít giống cây gỗ khác kết hợp chăn nuôi dê vì có người tại đó sẽ trông dùm khu rừng. Mình đang thực sự cần ae nào đa đi trước giúp mình 1 ít kinh nghiệm về chi phí trồng, chi phí chăm sóc, khâu chống trộm càng cụ thể càng tốt. Comment hoặc email peter.tuan90@gmail.com rất chân thành cám ơn

bác nên tìm hiểu cho kỹ. cây thiên ngân lớn nhanh lá to nên ưa đẩm ẩm, tầng đất sâu. đất rừng trồng keo chủ yếu là đất đồi xấu, khô hạn...nên bác phải xem lại. cây này e cho rằng tên nó phải gọi là gáo trắng mới đúng. cây gáo vàng nhìn khác cây này và cho gỗ cứng, đẹp rất tốt. cây này sẽ theo vết xe của cây hông thôi.

bác nên tìm hiểu cho kỹ. cây thiên ngân lớn nhanh lá to nên ưa đẩm ẩm, tầng đất sâu. đất rừng trồng keo chủ yếu là đất đồi xấu, khô hạn...nên bác phải xem lại. cây này e cho rằng tên nó phải gọi là gáo trắng mới đúng. cây gáo vàng nhìn khác cây này và cho gỗ cứng, đẹp rất tốt. cây này sẽ theo vết xe của cây hông thôi.
Tại thấy tivi thời sự nói gáo vàng vĩnh tiến ở lâm đong đa lạt cũng gàn khánh hoà đã cáy mô thành công. Ở khánh hoà cũng đã có công ty đang trồng thử nghiệm 1-2 năm mình sẽ đi xem thử. Keo giá thấp mà keo 3-4 năm tuổi thì ở khánh hoà đang trồng với diện tích lớn lắm. Nói chung ở đây khi mình quyết định chọn trồng gì nuôi gì thì mình phải theo con đường đó. Hi vọng đã có người có kinh nghiệm qua để xin kiến thức.

Ở trong thành phố nha trang có cây này ko bít cây gì ko bít phải gáo vàng ko

cây này là cây dầu rái hay còn gọi là dâu nước. gỗ mềm nhẹ chỉ dùng chủ yếu làm gỗ xây dựng như 3*3cm, 5*10cm. xà kèo thôi. gỗ có mùi thơn ngọt mối mọt rất thích ăn. gỗ nhiều dầu. gỗ này là món ăn ưa thích nhất của mối trong các loại gỗ.
cây thiên ngân mà nhiều người nói mình cho rằng nên gọi là gáo trắng chứ gọi gáo vàng dễ nhầm lẫn với gỗ gáo vàng trên tây nguyên.

cây này là cây dầu rái hay còn gọi là dâu nước. gỗ mềm nhẹ chỉ dùng chủ yếu làm gỗ xây dựng như 3*3cm, 5*10cm. xà kèo thôi. gỗ có mùi thơn ngọt mối mọt rất thích ăn. gỗ nhiều dầu. gỗ này là món ăn ưa thích nhất của mối trong các loại gỗ.
cây thiên ngân mà nhiều người nói mình cho rằng nên gọi là gáo trắng chứ gọi gáo vàng dễ nhầm lẫn với gỗ gáo vàng trên tây nguyên.
Mình đã hỏi trung tâm nghiên cứu lâm đồng và sẽ đi tham quan. Ngta khẳng định clip video gáo vàng ko phải gáo trắng. Cám ơn bạn về câu trả lời tấm hình vay mà cứ tưởng gáo, cây dầu thì ngay nhà mình có ccaay 200 tuổi cây dầu đôi di tích lịch sử :)

Last edited by a moderator:
cây dầu cũng có nhiều loại bạn ah. mình gợi ý bạn tìm hiểu thêm về cây tếch nữa. cây gỗ tếch dù thời gian thu hoạch lâu nhưng giá trị và đầu ra là không bàn cãi. cây gáo này coi chừng đi vào vết xe của cây hông. nên trồng cây gỗ có giá trị chút. nếu k bán dc cho nhà máy ta có thể dùng hoặc bán cho các xương mộc địa phương. trồng rừng tg rất dài bạn nên cân nhắc kỹ. mùa mưa tới mình sưẽ xuống 4000 cây trong đó 2000 cây tếch và còn lại là các cây nhóm 1 mà mìnhn sưu tầm được giống.

cây dầu cũng có nhiều loại bạn ah. mình gợi ý bạn tìm hiểu thêm về cây tếch nữa. cây gỗ tếch dù thời gian thu hoạch lâu nhưng giá trị và đầu ra là không bàn cãi. cây gáo này coi chừng đi vào vết xe của cây hông. nên trồng cây gỗ có giá trị chút. nếu k bán dc cho nhà máy ta có thể dùng hoặc bán cho các xương mộc địa phương. trồng rừng tg rất dài bạn nên cân nhắc kỹ. mùa mưa tới mình sưẽ xuống 4000 cây trong đó 2000 cây tếch và còn lại là các cây nhóm 1 mà mìnhn sưu tầm được giống.
cây tếch sợ 20 năm mới thu hoạch quá, 12 năm đường kính 15cm

12 năm dk 15 là thu tỉa được rồi. tyhậm chí ở nước ngoài họ dùng cây nuôi cấy mô nên 6-7 năm đã thu tỉa rồi

cây thiên ngân là cây gáo phải k ạ, ở chỗ mình có rất nhiều cây giống hệt như này người ta mua còn rẻ hơn keo chỉ 700.000/1 m3

Hỏi thử mấy noi thu mua , họ ko mua, chỉ có mấy ông bán cay giống là vẽ giỏi :))

Trời ạ đây là cây dầu cùng loài với cây dầu đôi trên quá cafe seven đó. Cây thiên ngân thì có vẻ hợp với đất tốt mưa nhiều như trên lâm đồng thì phải . Còn trồng sưa đỏ thì mình can nhé, quên đi cho mau giàu . Dạo này trại heo ra sao rồi
Ở trong thành phố nha trang có cây này ko bít cây gì ko bít phải gáo vàng ko

Bảo đảm đầu ra thường đi đôi với cung cấp giống và phân bón, kỹ thuật chứ ko nói mồm đc
hợp tác 2 bên bạn ak mình cung cấp giống phân bón kỹ thuật bên mình hỗ trợ hợp tác 5ha trở lên nhé!

Anh em biết chổ nào thu mua hoăc bao tiêu sản phẩm cây gáo vàng khong chỉ với.điều kiện cây hoành bao nhiêu là mới thu.lôc ninh.binh phước...

Back