Dúi Nỗi buồn dân trí thức

• Thread starter First9
  • Ngày gửi
1 buổi sáng đẹp trời thức dậy mùi hương hoa cỏ hòa quyện với mùi thơm man mác của trà tuyết làm cho những người dù mệt mỏi đến đâu cũng cảm thấy thật khỏe khoắng và dễ chịu đó là thời tiết vùng hỏa bình quê nội nơi tôi vừa đến . bước theo con đường mòn dẫn đến khu nuôi dúi mà ba tôi vừa tạo(230con) tôi chợt say xẩm mặt mày khi nhìn thấy đàn dúi thân yêu nằm chết rãi rác quá xót của tôi vào rừng hái lá tre , năn về cho chúng ăn nhưng chỉ có hơn 100 con gậm nhấm ,còn lại thì nằm mắt nhắm lim dim . bác nào có khinh nghiệm nuôi dúi xin chỉ giáo cho em biết là đàn dúi em hiện bị gì vậy.xung quanh nhà em trồng toàn tre trút sao ko thấy nó ăn.
em đến đây vừa để chữa bện vừa kiếm thêm thu nhập(em là SV lập trình web đại học quốc tế).

cái khu đó là của ba cháu tạo ra cho cháu nuôi . cháu bị viên xoan nặng quá ko thể ở tphcm nên mới về vùng quê sống. nếu bác nào cần viết website có thể gọi cho cháu số đt 0933 161 161. giờ buồn quá ko biết làm gì nữa
---------------
năm nay 26 tuổi bỏ công việc trí thức đi theo nghề nông không biết là có sai lầm ko . nhưng hi vọng sẽ thành công . Mong các bác đi trước có kinh nghiệm hướng dẫn cháu với .ngoài con dúi ra cháu còn muốn nuôi thêm chồn hương , rắn , rùa để sau này mở nhà hàng bán thịt rừng.

Last edited by a moderator:
cho mình hỏi bạn ở chỗ nào hòa Bình vậy? mình cũng ỏ HB đây và cũng rất thích chăn nuôi. có gì anh em tham khảo

thế là chưa ai gở rối cho First9 mình chưa có nuôi con này,nhưng theo mình biết con dúi sống đơn lẻ ngoài thiên nhiên và chúng rất hung hăng,đánh nhau cho đến chết,thế bạn xem lại chổ nhốt của bạn thế nào,và tạo cho chúng sống gần giống với môi trường chúng nơi hoang dã
Mình chỉ nuôi rắn và kỳ đà cùng 1 vài con điên điên khác thôi

con dui chết có 2 nguyên nhân chính thôi:có thể do khi vân chuyển bỏ vào lồng sắt nhiều nên ngợp và yếu đi.thứ 2 là do cắn nhau...vì vậy phải nuôi theo ô từng cặp một như nhím vậy...đó là ý kiến của em.a em nào biết thêm thì giúp giùm a ấy.

Về bệnh viêm xoang, bạn có thể sử dụng thuốc viêm xoang rất hiệu quả: Cota xoang, Nasalis là dạng thuốc bắc nhưng được nén theo hình viên của thuốc tây. Giá mỗi hộp của mỗi loại chỉ có 25 ngàn đến 33 ngàn đồng nhưng rất hiệu quả. Bạn sử dụng mỗi loại 3 tháng, sau đó ngưng sử dụng 1 tuần và chuyển sang sử dụng loại khác. Ví dụ như: Bạn sử dụng Cota Xoang trước trong 3 tháng, sau đó, bạn không sử dụng Cota xoang trong 1 tuần và bạn chuyển sang sử dụng Nasalis => rất tốt. Bạn bị viêm xoang nặng thì bạn vẫn có thể chữa hết bệnh viêm xoang theo hướng dẫn của mính. Mình bị viêm xoang rất nặng, đã phẩu thuật, nhưng vẫn còn mủ rất đặc và dày, có chảy máu nữa nhưng đã hết dần rồi. Mình bảo đảm phương pháp thực tiễn của mình hiệu quả 100%. Khi bạn sử dụng 2 loại thuốc trên, bạn sẽ sổ ra mủ và máu rất nhiều; có thể ghẹt mũi nặng, lâu và kéo dài. Nếu bạn bị ghẹt mũi nặng thì bạn sử dụng thuốc Otilin - khoảng 15 ngàn đồng để thông mũi. Bạn phải xem xét bạn có dị ứng thuốc, kiêng ăn các chất, kiêng các món theo hướng dẫn sử dụng thuốc. Chúc bạn thành công

Tất cả các loại thuốc dù la bắc hay Nam khi đã uống vào cơ thể đều đều vào máu và phải thải qua gan . Vì vậy uống nhiều thuốc thì Gan thường bị Chai hoặc viêm Gan do thuốc còn mệt hơn viêm xoang .
Tôi cũng bị viêm xoang nặng như mấy Bác . Các bác ở trong Nam thời tiết ít khi thay đổi còn đỡ . Đằng này ngoài bắc nhất là mùa đông cứ gió mùa đông bắc tăng cường là người cảm thấy mệt mỏi đau đầu nghẹ mũi
Mổ xẻ ,đông tây y , Rất nhiều bài thuốc gia truyền ,bí truyền ở Hà tây , bắc ninh ,Ninh Bình ,Hà nội , Châm cứu , Chôn chỉ vào huyệt đạo ,thuốc Sắc của trung quốc ,thuốc xông ,thuốc ngửi , thuốc bôi , và hầu hết các bài thuốc quảng cáo trên ti vi và tìm đuược qua google đều ko thể chữa khỏi
Trước đây tôi cứ hi vọng sẽ tìm được một bài thuốc hợp với mình và có thể khỏi . Nhưng thật sự bệnh này sẽ chỉ khỏi khi mình nằm trong lò thiêu mà thôi . Cách tốt nhất là giữ gìn sức khỏe . ăn uống làm việc điều độ , chăm tập chạy vì chạy sẽ xuất tiết ra nhiều dịch mũi đỡ bẩn và nghẹt . Hàng ngày tôi xịt mũi bằng nước biển sâu có chứa thêm nhiều khoáng hạn chế được hắt xì hơi . Các bác cứ thử làm xem.

Hướng dẫn

Tất cả các loại thuốc dù la bắc hay Nam khi đã uống vào cơ thể đều đều vào máu và phải thải qua gan . Vì vậy uống nhiều thuốc thì Gan thường bị Chai hoặc viêm Gan do thuốc còn mệt hơn viêm xoang .
Tôi cũng bị viêm xoang nặng như mấy Bác . Các bác ở trong Nam thời tiết ít khi thay đổi còn đỡ . Đằng này ngoài bắc nhất là mùa đông cứ gió mùa đông bắc tăng cường là người cảm thấy mệt mỏi đau đầu nghẹ mũi
Mổ xẻ ,đông tây y , Rất nhiều bài thuốc gia truyền ,bí truyền ở Hà tây , bắc ninh ,Ninh Bình ,Hà nội , Châm cứu , Chôn chỉ vào huyệt đạo ,thuốc Sắc của trung quốc ,thuốc xông ,thuốc ngửi , thuốc bôi , và hầu hết các bài thuốc quảng cáo trên ti vi và tìm đuược qua google đều ko thể chữa khỏi
Trước đây tôi cứ hi vọng sẽ tìm được một bài thuốc hợp với mình và có thể khỏi . Nhưng thật sự bệnh này sẽ chỉ khỏi khi mình nằm trong lò thiêu mà thôi . Cách tốt nhất là giữ gìn sức khỏe . ăn uống làm việc điều độ , chăm tập chạy vì chạy sẽ xuất tiết ra nhiều dịch mũi đỡ bẩn và nghẹt . Hàng ngày tôi xịt mũi bằng nước biển sâu có chứa thêm nhiều khoáng hạn chế được hắt xì hơi . Các bác cứ thử làm xem.

Chào anh nuôi dế,
Đây là thuốc đông y nhưng được nén theo hình viên của thuốc tây nên nếu bạn nào sử dụng nhiều thì không sao cả; không hại gan, cơ quan nội tạng bởi vì thành phần của thuốc đa phần là lá cây, thảo dược...Nhưng các bạn phải kiêng các chất, kiêng các món ăn theo toa hướng dẫn của mỗi loại thuốc.
Thuốc tây uống nhiều sẽ gây hại gan.
Các bạn phải biết kết hợp tập thể dục, rèn luyện sức khỏe, nhất là phải tập luyện hít thở thật mạnh, hít thở thật sâu.
Chúc các bạn mau khỏi bệnh viêm xoang, và tạm biệt bệnh viêm xoang.
Chân thành cám ơn.
Võ Ngọc Phú

Mới đầu tôi cũng nuôi vài chục con dúi nhưng do chưa có kinh nghiệm nên nó chết dần chết mòn hết.Sau mới biết là do vận chuyển không đúng cách làm chúng cắn nhau và chết .Nói chung con dúi này hung dữ lamm81nen6 bạn nuôi phải cẩn thận chút

1 buổi sáng đẹp trời thức dậy mùi hương hoa cỏ hòa quyện với mùi thơm man mác của trà tuyết làm cho những người dù mệt mỏi đến đâu cũng cảm thấy thật khỏe khoắng và dễ chịu đó là thời tiết vùng hỏa bình quê nội nơi tôi vừa đến . bước theo con đường mòn dẫn đến khu nuôi dúi mà ba tôi vừa tạo(230con) tôi chợt say xẩm mặt mày khi nhìn thấy đàn dúi thân yêu nằm chết rãi rác quá xót của tôi vào rừng hái lá tre , năn về cho chúng ăn nhưng chỉ có hơn 100 con gậm nhấm ,còn lại thì nằm mắt nhắm lim dim . bác nào có khinh nghiệm nuôi dúi xin chỉ giáo cho em biết là đàn dúi em hiện bị gì vậy.xung quanh nhà em trồng toàn tre trút sao ko thấy nó ăn.
em đến đây vừa để chữa bện vừa kiếm thêm thu nhập(em là SV lập trình web đại học quốc tế).
Sao không thấy bạn nói gì môi trường xung quanh nhỉ?thức ăn nữa?Dúi mới bắt về nuôi hay sao?bạn cho tất cả vào một chuồng hay nuôi tách riêng?

dúi mà nuôi số lương chừng 4 con trong 1 không gian hẹp thôi thì chỉ có 1-2 con sống thội..1 đực ,1 cái...còn lại tự nó làm thịt hết vì cắn nhau.nên xây theo ô nhỏ(nhỏ hơn ô nuôi nhím nhiều và nuôi từng cặp 1,nhốt 1 vài ngày đầu chưa thấy gì nhưng lâu ngày thì quá bất ổn.)
---alo 0914738291(đã nhốt chung,đã nuôi thử,đã lấy thịt đãi chiến hữu....và bán số lượng cũng rất nhiều).....hì hì.

Back